Author Topic: 2 j มันเป็นสุดยอดของเครื่องที่มี potential สูงสุดในโลกจริงเหรอ  (Read 19571 times)

bru

• Guest
ช่วยตอบทีแล้วมันมี block อะไรที่สุดยอดกว่า 2 j เห็นเขาบ่นกันว่ามันแรงนรกแตก  :o

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
คำว่า "ที่สุดในโลก" มันดูราวกับว่าคาดคั้นคำตอบจากผู้ตอบมากจนเกินไปนิดครับ

คนที่จะรู้ว่าเครื่องอะไรดีที่สุดในโลก ก็จะต้องเป็นผู้ที่สร้างเครื่องยนต์ระดับสุดยอดในโลกมาแล้วเท่านั้น

และถ้ามันดีที่สุดในโลก Toyota ก็น่าจะเอามาลงใน F1 นะ  ;D ;D ;D (เอ๊ะ มันผิดกฏนี่หว่า)

ผมขอตอบแต่เรื่องที่ว่าคนเล่นรถบ้านเรานิยมเครื่อง 2J กันดีกว่า

คนเล่นรถเขาคงคิดว่าเครื่อง 2J มันเป็น Best Buy ครับ
- ทนทานพอควร (ไม่มีเจ้ารถบ้านของคนไหนที่พร้อมยกเครื่องเข้าออกกันทุกสนามที่ขับ)
- ราคารับได้ (เครื่องดีและแรงกว่านี้มีอีกเยอะ แต่เกินเอื้อม)
- มีอะไหล่เยอะ (หากพังทีหลัง)
- หาช่างง่าย (เจ้าของสักกี่คนที่ลงมือทำรถเอง)

ที่เหลือ รอท่านอื่นมาช่วยเสริมครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Sweet-14

• Amateur Racer
  • *
  • Outfit For Drag Racing
2JZ เป็นเครื่องที่มี Potential สูงจริง แต่คงไม่ถึงกับที่สุดในโลก เรื่องความแรงก็คงสู้
RB26DETT เพื่อนร่วมชาติไม่ได้ เพราะติดปัญหาที่ฝาสูบ ความโดดเด่นของ 2JZ คือ
สามารถรองรับแรงม้าระดับ 800-900  ตัว หรือเพิ่มขึ้นกว่า 300 % จากโรงงานผู้ผลิต
ได้อย่างสบาย จึงประหยัดงบประมาณในการโมดิฟายและซ่อมบำรุง อีกทั้งอะไหล่ทุกชิ้น
หาไม่ยากและมีราคาย่อมเยา หากได้รับการปรับจูนที่ดี ลูกสูบ Std. ของเครื่องตัวนี้
สามารถทนบูสต์ได้สูงถึง 2 บาร์ เลยนะครับ  ;)
« Last Edit: April 15, 2005, 05:55:42 am by JZS-14 »
ONE POINT

Sir-Drag-A-Lot

Pro Shop Off@9 : 01-606-2222

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
ขอพูดแบบไม่สนใจ technical ละกัน เอาแบบ my feelling 555

อย่างที่ขนค้างบนบอกน่ะคับ 2j มันประมานนั้น
ที่จริงมันก็ไปได้มากนะ แต่มันต้องมีที่สิ้นสุด

อย่าง rb ก็ต้องมี peak ของมันเหมือนกัน แต่เอาเป้นว่า
skyline มันออกแบบมาให้เข้ากับ rb แล้วก็ มัน balance

อย่าง rotary ราวๆ 500 แรงม้าเนี่ย ผมว่าขับสนุกใช่เล่นเลยนะ
ขนาด rotary na ราวๆ 200 นิดๆยังมันส์เลย 555

แต่ถ้า potetial ต้องดูที่ตัวรถด้วยนิ ถ้าจะ  generate only power but ไม่ได้ดูที่
รถเลย ทำม้าไปก็เอามาใช้ไม่ได้ แล้วจำทำไปทำไม ???

เอาอย่างนี้ ผมขอ เปิดประเด็นเลยดีกว่า ว่า เครื่องในแรงม้าประมานเท่านี้
คุนๆท่านๆ คิดว่าเครื่องใหน มี potential ที่จะทำให้มันวิ่งดี

แรงม้า                       เครื่อง                        เหตุผล
180-250                     4ag                          ประมานว่าใจรัก มีรถใส่เครื่อง 4ag แล้วจะให้ไป
                                                                  บอกว่า b16,b ต่างๆมันดีกว่าได้ไง ต้อง 4ag 555

250-500                     sr20det                    ผมว่าเครื่องนี้มาแรงสุด ไม่ก็เอา 3s แต่ขอนิสสั้นละกัน
                                                                  srราวๆ ห้าร้อยแรงม้าเนี่ย ผมว่าสบายๆมีเครียดนิดแต่
                                                                   คงสนุกดีแท้

500-700                     13b rotary                  ผมว่างั้น เพราะว่า 500-700 คงสุดๆของ rotary
                                                                 คือมากว่านี้คง เอามา strret use ไม่ใหวแล้ว

700+                          rb26DETT               อย่างที่บอกไปที่ตอบๆไปนี่ feeling อย่างเดียว 555
                                                                แต่รหัสนี้ ร้อนจริงๆ ไม่ได้สัมพัสมันจริงๆ ลอง 2j มาแล้ว
                                                                แต่ก็ยังไม่เคยลองไอ้บ้านี่ แต่ดูโหวเงิ้ง ทำได้เป้นพันม้า
                                                                   ทำซํก 750 นิดๆ ผมว่า ลง street tire น่าจะไปรอด
                                                                เพราะรถขับสี่นิ
คนอื่นช่วยออกความเห็นหน่อยคับ ยีงเครื่องอีกหลายตัวที่มีpotential
เช่น 4g63, ตระกูล j,  3s,  v8 super charge ที่ลงใน gt500, เยอะมาก แต่เอาตาม feeling ผมละกัน
555555 เครื่อง VW air cool ก็มี potential, อ่อเกือบลืม EJ ใน subaru อีก โอย ถมเถ potetital เนี่ย
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
ถ้าข้างในมันเดิมๆหมดแล้วรับได้สามเท่าวิ่งได้เป็นปีๆแล้วล่ะก็ผมว่าน่าจะสูงที่สุดในโลกล่ะมั้ง ;D

• *
ถ้าข้างในมันเดิมๆหมดแล้วรับได้สามเท่าวิ่งได้เป็นปีๆแล้วล่ะก็ผมว่าน่าจะสูงที่สุดในโลกล่ะมั้ง ;D

เท่าที่เคยเจอ 2JZ-GT ท่อนล่างเดิมทุกชิ้น ยกเว้นชาฟท์ก้านเป็นของ Power Enterprise
วัด แรงม้าที่ล้อ  ด้วยเครื่อง Dyno Jet Model 248C ได้ 796 แรงม้า ขับใช้งานทุกวัน
ออกต่างจังหวัดเดือนละ 2-3 ครั้ง คือ ขับไปแข่งที่ราชบุรีและกาญจนบุรี ทำแบบนี้เป็นประจำอยู่
2 ปี เครื่องก็ยังคงปกติ จนทนไม่ไหวต้องรื้อออกมา Overhaul  ชิ้นส่วนต่าง ๆ ยังเกือบ 100%
« Last Edit: April 16, 2005, 11:01:57 am by Sweet-14 »
ONE POINT

adda

• Guest
ที่บอกว่าท่อนล่างเดิมทุกชิ้นไม่ทราบว่าได้เห็นตอนช่างเขาประกอบเครื่องเลยหรือเปล่าหรือช่างเขาบอกกับปากเองว่าท่อนล่างเดิมทุกชิ้นบอกไว้สำหรับหลอกเด็กแต่ที่จริงท่อนล่างนั้นไม่เดิม :( toyota เขาสร้างเครื่องมาให้ทนแรงดันชนิด 2.2 บาร์เลยเหรอ  >:( อันนี้อยากทราบจริงเพราะเห็นหลายคนชอบกล่าวประมาณนี้ไม่รู้ว่ามีหลักฐานอ้งอิงหรือเล่า :-*

• *
ที่บอกว่าท่อนล่างเดิมทุกชิ้นไม่ทราบว่าได้เห็นตอนช่างเขาประกอบเครื่องเลยหรือเปล่าหรือช่างเขาบอกกับปากเองว่าท่อนล่างเดิมทุกชิ้นบอกไว้สำหรับหลอกเด็กแต่ที่จริงท่อนล่างนั้นไม่เดิม :( toyota เขาสร้างเครื่องมาให้ทนแรงดันชนิด 2.2 บาร์เลยเหรอ  >:( อันนี้อยากทราบจริงเพราะเห็นหลายคนชอบกล่าวประมาณนี้ไม่รู้ว่ามีหลักฐานอ้งอิงหรือเล่า :-*

เห็นกับตาเลยครับ นั่งประกอบอยู่ด้วยกันเลย งานนี้ไม่มีหลอกเด็กแน่นอน ถ้าไม่เชื่อวันศุกร์หรือวันเสาร์
ช่วงค่ำ ๆ ถ้ามีเวลาว่างเชิญมาร่วมพิสูจน์ก็ได้นะครับ   ;D
« Last Edit: April 19, 2005, 04:02:52 am by Sweet-14 »
ONE POINT

Offline ae_free_style

• Group N Racer
  • **
  • zomeday i'll grow up...i know
เหมือนผมเคยเห็นกราฟอันนี้ที่ไหนจำไม่ได้ แต่คุ้นมากๆ อ่ะฮะ.....คุ้นจริงๆ แล้วก็รถของพี่ s-14 นี่ยิ่คุ้นสุดๆ....คริๆ มาแซวเล่น ผมรู้ว่าพี่จำผมไม่ได้หรอก..ครับ เดี๋ยววันหลังจะโผล่ไปทักนะพี่....

อ่าๆๆ ถ้าใช่เครื่องตัวเดียวกะที่ผมเห็นจริงๆ มันก็เดิมจริงๆ อ่ะฮะ...แต่นะ...พังไม่พัง คนขับมีส่วนเยอะนะครับ ผมว่า.... :-*

• *
โทษทีครับ กดผิดลบกราฟไปซะแล้ว โพสท์ใหม่ ๆ กราฟนี่ วัดตอนก่อนทำฝาสูบ ปรับบูสต์ไว้ที่
2.1 บาร์ ได้ 779.5 Whp. หลังจากทำฝาสูบไปแล้วได้ 796 Whp. ใช้บูสต์เท่าเดิมครับ  ;)
« Last Edit: April 19, 2005, 04:09:55 am by Sweet-14 »
ONE POINT

Offline t^ud....t'oo

• *
  • I'm a llama!
คุณน้องครับ ลูกฟอร์จป่ะครับ แล้วเติม 95 หรือ อ๊อกเทนครับ

• *
คุณน้องครับ ลูกฟอร์จป่ะครับ แล้วเติม 95 หรือ อ๊อกเทนครับ

ลูกสูบเดิม น้ำมัน ออคเทน 100 ครับ  ;D
ONE POINT

Normal

• Guest
ช่วยตอบทีแล้วมันมี block อะไรที่สุดยอดกว่า 2 j เห็นเขาบ่นกันว่ามันแรงนรกแตก  :o

เครื่องที่มี potential สูงสุดในโลก คงไม่ขนาดนั้นมั้งครับอย่างน้อยยังมี RB26DETT ที่แสบไม่แพ้กัน

บล็อกอะไรที่แรงสุดยอดนี่ยังมีอีกเยอะนะ อย่างพอร์ชนี่ก็ใช่ย่อย แค่ 7-800 แรงม้าที่เยอรมันทำมามันก็ชนเพดาน 400 km/h แล้ว ถ้าระดับนรกแตกนี่ผมยกให้บิ๊กบล็อคที่พวกอเมกันมันเล่นกัน V8 6-8000 CC โบราณสุดๆ จ่ายน้ำมันด้วยคาร์เรเตอร์ปากดูดอากาศเท่าชามก๋วยเตี๋ยว จุดระเบิดแบบหน้าทองขาว ฝาสูบแบบ 2 วาล์วต่อสูบ พวกนี้แหละแค่สตาร์ทเครื่องก็นรกแตกแล้ว

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
มีมาคอนเฟิร์มแล้ว 2J ข้างในเดิมๆได้เกือบ 800 ม้า  ;)

ใครมาคอนเฟิร์มได้มั่งว่า RB26 ข้างในเดิมๆหมดได้กี่ม้า? ;D

RB26 มัน 2600cc รึเปล่า?  ::) เทียบซีซีเทียบรอบ ถ้าได้เกิน 700ม้า มาเอาโล่ห์ไป  :P

• *
เท่าที่เคยเห็น RB26DETT ลูกสูบ+ก้านสูบเดิม ทำได้ 593 แรงม้า(ไม่หัก Wheel Drag)
ส่วนพวก 700 Hp+ ต้องเปลี่ยนลูกสูบ+ก้านสูบ
ONE POINT