Author Topic: วัดแวคคั่มเนี่ยเค้าติดเอาไว้ดูอะไรครับ...  (Read 8807 times)

Offline green nv #032

• Amateur Racer
  • *
  • "ซา...หวัด...ดี...คับ"
ซื้อต่อเค้ามา เห็นน้องคนขายให้เค้าบอกว่า มันก็เหมือนตัววัดบูสต์นั่นแหละพี่

แต่ผมไม่เข้าใจว่าตัวเลขที่อยู่บนเกจ์วัดเนี่ยมันหมายถึงอะไรครับ

รู้แต่ว่ามันใช้วัดแรงดันสูญญากาศ เคยมีคนเค้าบอกว่ามันสามารถช่วยเราประหยัดน้ำมันได้

ถ้าเราขับให้เข็มค่อยๆขึ้นแบบ smooth

ภาพที่ถ่ายมาเป็นตอนที่ผมติดเครื่องยนต์เอาไว้ ไม่ได้เร่งเครื่องครับ ถ้าค่อยๆเร่งเครื่องเข็มจะไปทางซ้าย

แต่ถ้าเหยียบคันเร่งเยอะๆเข็มจะตกไปที่ 0 ครับ รบกวนด้วยครับ
ความรู้มีน้อยนิด เลยต้องมาขอสร้างเสริมประสบการณ์ชีวิต(รถยนต์)ที่นี่ แนะนำด้วยนะคร๊าบ...

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
อืมมม ที่เคยใส่นี่ ตอนนั้นใส่ไว้สำหรับจูนคาร์บู เดี๋ยวนี้ไม่มีใครเล่นคาร์บูกันแล้วนี่นะ อีกอย่างผมใส่ไว้ดูอาการของเครื่อง ถ้าให้อธิบายคงจะยาว หลังๆนี่ผมเอาไว้บอกเด็กๆที่ชอบใส่เกจ์วัดว่า "ใส่เอาไว้ให้เห็นเข็มมันกระดิกเล่น สนุกดิ" เอาไว้ใช้สำหรับช่วยในการประหยัดน้ำมันมันก้อได้ คือจริงๆแล้วมันไม่ได้ช่วยโดยตรงอ่ะนะ มันเป็นการ"ดัดนิสัย"ผู้ขับมากกว่า เพราะเร่งเครื่องแรงๆหรือตื้บคันเร่งกันบ่อยๆน่ะมันเปลือง ถ้าเป็นคาร์บู ปัมป์เร่งมันจะฉีดน้ำมันบ่อย เปลือง ถ้าเป็นหัวฉีดมันก้อเข้า mode acceleration ก้อคล้ายๆกันคือฉีดน้ำมันเพิ่มให้ rich ขึ้นนิดนึง ก้อเปลืองอีกเหมือนกัน ก้อดีนะ ในภาวะที่น้ำมัน.....จะเรียกว่าแพงก้อได้(วะ)แบบนี้  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline Joe 104

• Group N Racer
  • **
  • O S K 104/616
ผมเป็นรถคาร์บูพอดีครับก็สนใจที่จะติดเหมือนกัน..เห็นพี่ Mokan ว่าไว้จูนคาร์บูก็อยากได้ความรู้นะครับพี่...ขอหน่อยแล้วตัวอื่นๆที่จำเป็นด้วยนะครับ ???

Offline Mick

• *
probably measure the vacuum after the throttle body.  When the throttle flap not fully open, it will create a vacuum behind the throttle body.  At wide open throttle, the air is free to flow and should have pressure approximately around 0 (atmosphere pressure).  
It probably helps to tell how effective your intake system is.  If the intake system is tuned, you could achieve pressure a bit higher than atmosphere....
Don't think it help for dialy driving, except when there is a leak in the system....
« Last Edit: April 07, 2005, 11:00:22 pm by Mick »

Offline Joe 104

• Group N Racer
  • **
  • O S K 104/616

Offline green nv #032

• *
  • "ซา...หวัด...ดี...คับ"

พอจะเข้าใจแล้วครับขอบคุณมากครับ... ;D
ความรู้มีน้อยนิด เลยต้องมาขอสร้างเสริมประสบการณ์ชีวิต(รถยนต์)ที่นี่ แนะนำด้วยนะคร๊าบ...

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ฮ่าๆ ใช่แล้ว มันใช้ตรวจสอบการรั่วไหลของอากาศในท่อไอดีได้ดีมากเลยครับ ไม่ว่าจะรั่วตรงไหน มันก็จะแสดงออกมาโดยกระดิกเข็มให้เรางงเล่น บ้างก็กระดิกแบบสั่นๆ บ้างก็แกว่งตอนเดินเบา แถมมีการวิ่งขึ้นลงเองโดยเราไม่ได้ทำอะไรเลยด้วยซ้ำไป เอาเป็นว่าเหมาะสมกับคนว่างงาน ดูแล้วก็ต้องมาจับผิดรถตัวเองเล่น สนุกดีแบบเพลินๆ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Thump

• *
  • CAR LOVER
รูปนี้น่าจะช่วยได้นะครับ ;)