Author Topic: สอบถามเรื่องผ้าคลุมรถครับ  (Read 8340 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ใช้แบบไหนดีครับ เอาแบบปกป้องรถเราได้ดีสุด โดนแดดแล้วไม่ดูดติดสี กันฝน กันความชื้น

เห็นในห้างมีขายเยอะเลย เลือกไม่ถูกครับ บางยี่ห้อเป็นเส้นใย Dupont ผ้าสีเหลือง ราคา 2700 แต่บางแบบสีฟ้า สีเงิน แค่ 800 ก็มี

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
ถ้าต้องจอดตากแดด Dupont ไปเลยครับพี่  ;D

รถผมจอดในร่มก็ซื้อแบบ ๘๐๐ มาคลุมกันฝุ่นเฉยๆ ปรากฏว่าไม่ค่อยได้ผลครับ ลองนึกถึงเวลาที่เราเก็บผ้าคลุมรถ ฝุ่นจากด้านนอกมันจะปนกับด้านใน พอทีนี้ไปคลุมอีกทีฝุ่นด้านในก็เจอกับสีรถเต็มๆ - -"

• don't let your fear stand in the way of your dream
Dupont นี้มันดีสุดแล้วใช่ไหมครับ หรือมีดีกว่านี้อีก แล้วปัญหาเรื่องฝุ่นด้านนอกเข้ามาด้านในตอนเราม้วนเก็บมันจะไม่เกิดกับ Dupont นี้หรือ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
ถ้าในแง่ตากแดดผมก็ไม่เห็นตัวอื่นแล้วอ่ะคับ dupont น่าจะดีสุดแล้วมั้งคับ อาจจะมีดีกว่านี้นะพี่เปิ้น แต่ผมไม่เห็นเองอ่ะมั้ง - -"

ถ้ามองเรื่องฝุ่น อืมม แบบไหนก็โดนนะผมว่า  :P

ก่อนจะม้วนอาจจะต้องเอาแปรงมหัศจรรย์ลูบซะก่อน ตั้งใจม้วนดีๆ แล้วก็เอาผ้าไปซักบ่อยๆ จะช่วยได้ไหมหนอ  ::)

แต่ถ้าเราขัดเคลือบสีลงแว๊กซ์ไว้ดีๆ ผมว่าเรื่องฝุ่นไม่เป็นปัญหานะคับ เวลาฝุ่นจับผมก็เอาผ้าชามัวร์สังเคราะห์(สองแผ่นสามสิบซื้อในเทสโก้) ลูบๆเบาๆมันก็ออกแล้ว ไม่มีรอยขนแมวด้วย ;D จริงๆแล้วผ้าคลุมก็ช่วยกรองฝุ่นไปได้เยอะเหมือนกันอ่ะ ถ้าไม่นับว่าตัวมันเองมีติดมานะ  ???

Offline oum

• Amateur Racer
  • *
  • + + พิ ม พ์ นิ ย ม + +
เห็นด้วยกับคุณ S2 ครับ เล่นdupont คุ้มกว่าครับ
ตอนแรกไม่เคยใช้แปรงดูดฝุ่นลูบออกก่อนเปิดผ้า โอวฝุ่นอย่างเพียบ
พอมาอ่านได้ไอเดียคุณ S2 เอาไปใช้ โอวแจ่มๆๆ  ;D

ปล รถผมสีดำด้วยฝุ่นจับเห็นง่ายมากๆ :-\
-+- I  L i K e  T u m B  O n l Y -+-

ปัดฝุ่นบนผ้าคลุมก่อนเปิด ได้ผลอย่างแน่นอน ผมเริ่มดังนี้
- ใช้ไม้ปัดขนไก่เก่าๆ ปัดให้ฝุ่นผง ใบไม้ ฯลฯ กระเด็นออกไปไกลๆ (หากไม่ได้จอดในร่ม)
- เก็บเนี๊ยบอีกทีด้วยไม้ปัดแบบดีหน่อย พวกไม้กักฝุ่น อะไรทำนองนี้
- จากนั้นก็เปิดม้วนผ้าคลุมได้เลย

วิธีการเก็บและกางผ้าคลุมรถแบบง่ายและเร็ว
- ค่อยๆ ม้วนจากด้านข้างก่อน ซ้ายหรือขวาก็ได้ ทำสองข้าง ม้วนไล่จากชายล่างขึ้นบน แล้วพักไว้
- ม้วนจากด้านหน้า (หรือหลังก่อนก็ได้) ทำสองด้าน พยายามม้วนให้เล็กเข้าไว้ (ตอนกางจะได้สะดวก)
- เมื่อม้วนจากด้านหน้าและหลังมาชนกันที่กลางหลังคาก็จบครับ
- ส่วนตอนจะกางใช้งานใหม่ ก็แค่เอาผ้ามาวางกลางหลังคารถ แล้วก็คลี่ชายผ้าออกโดยเริ่มจากด้านหน้าหลังก่อน แล้วตามด้วยด้านข้าง ง่ายๆ แค่นี้เองแหละครับ

เช็คราคามาแล้ว จากห้างแมคโคร ราคา 2700 ครับ คนอื่นว่าไง มีที่อื่นถูกกว่านี้ไหม ดูปองท์สีเหลืองนะครับ ผ้าคล้ายกับกระดาษเลยน่ะ
« Last Edit: April 04, 2005, 07:24:49 pm by O'Pern »

Offline S2

แหะๆ ส่วนผมยังไม่ได้ลองหรอกคับคุณ oum ขี้เกียจเกินไป  :P

โหพี่เปิ้น เด็ดมั่กๆ น่าจะแก้ปัญหาเรื่องฝุ่นได้เลยนะเนี่ย แต่ผ้าที่ซื้อมาคลุมต้องเป็นใจ ไม่ใช่ฝุ่นวิ่งเข้าวิ่งออกทะลุจากด้านนึงไปอีกด้านได้สบายๆแบบของผม - -" แถมแถวบ้านลมแรงยังกับป่าช้า จะคลุมทีร่วงแล้วร่วงอีก (ฝุ่นมันมาจากตอนที่ร่วงนี่เอ๊ง!!!)

เรื่องราคานี่ไม่ทราบเหมือนกันคับ แหะๆ ลองดูใน http://www.tarad.com หรือ http://www.thai2hand.com อาจจะมีถูกๆใหม่ๆขายรึเปล่า ::)

Offline S2

มีใน http://www.thai2hand.com คับ ราคาพันต้นๆ เค้าว่าเป็นผ้าไทเวกของดูปองท์อ่ะ แต่เอ แล้วไอ้ไทเวกไม่เวกนี่ดูได้ไงหว่า  ???

อิอิ

Offline gg61

• *
  • I'm a llama!
ผม ซื้ คลองถม ไม่ถึงพัน
แบบกันนำ ที่ไม่ชื้น ติดตัวรถ
ใช้ปั๊ม ตะเข็บเอา ไม่ได้เย็บ

ผม ซื้ คลองถม ไม่ถึงพัน
แบบกันนำ ที่ไม่ชื้น ติดตัวรถ
ใช้ปั๊ม ตะเข็บเอา ไม่ได้เย็บ

ผ้าดูปองด์หรือเปล่าครับ สีเหลือง ลักษณะเหมือนกระดาษ

Offline gg61

• *
  • I'm a llama!
ไม่ใช่ ดูป๊องท์ ครับ
แต่ราคานี้ กับ คุณสมบัติ พอไหวครับ