Author Topic: เทปพันท่อไอเสีย  (Read 6741 times)

Offline zafira

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
เทปพันท่อไอเสีย
« on: March 25, 2005, 08:12:06 pm »

เคยเห็นในเวบหนึ่ง เขาใช้ผ้าเทปพันท่อไอเสียตรงตำแหน่งที่ออกจากเครื่องเลยครับ ไม่ทราบว่ามีผลดี-ผลเสียอย่างไรบ้างครับ  ถ้าร้อนมากๆมันไม่ทำให้ไฟลุกขึ้นมาเหรอครับ
  และถ้าจะทำบ้าง ราคาเท่าไหร่ครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:เทปพันท่อไอเสีย
« Reply #1 on: March 25, 2005, 09:03:53 pm »
ข้อมูลในยุคเก่าก่อนตอนสมัยผมหนุ่มๆ ไอ้ผ้าแบบนี้จะให้สมบูรณ์จริงๆ ก็ต้องมีน้ำยาพ่นเคลือบผ้าไว้ด้วยครับ แถมมันมีอายุการใช้งานด้วยนะ คือตอนแรกน่ะเป็นฉนวนครับ กันไฟ (หมายความว่าอาจติดไหม้ได้บ้าง แต่ไฟไม่ลาม) แต่พอใช้ไปนานๆ มันก็จะเริ่มติดไฟได้ แถมไฟลามได้ด้วย แปลเป็นไทยได้ว่า สามารถเป็นเชื้อไฟได้

ของพวกนี้มันสำหรับรถแข่งครับ พันได้ ถ้ารถคุณขับแข่ง และดูแลเซอร์วิสแบบรถแข่ง

แต่ถ้าเป็นรถบ้าน ขับอัดซิ่งบนถนนเล่นๆ ทำไปก็ได้แค่สุขใจครับ

ราคาเฉพาะผ้าน่าจะสักพันกลางๆ ไม่รวมน้ำยาพ่นเคลือบ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
« Reply #2 on: March 26, 2005, 05:02:32 pm »
มันต้องพันตั้งแต่ออกจากเครื่องอยู่แล้วครับ ที่ไหนๆก็ต้องพันอย่างนี้ เท่าที่สังเกตุดูมันเป็น ไฟเบอร์กลาสเอามาถักเป็นแผ่นยาวๆ

ข้อดีก็คือกันความร้อนจากไอเสียไม่ให้เสียไปข้างนอกท่อซึ่งจะทำให้มีพลังงานไปปั่นใบพัดไอเสียในเทอร์โบได้มากขึ้น ส่วนรถที่ไม่มีระบบอัดอากาศก็จะทำให้แรงบิดมากขึ้นในรอบที่สูงขึ้นเล็กน้อย ข้อเสียก็คือถ้าท่อไม่ดีเมื่อพันแล้วจะทนความร้อนไม่ไหวและเสียรูปเพราะความร้อนตรงนั้นสูงมาก

ถ้าจำไม่ผิด speed shop ธรรมดาๆก็มีขายครับ ราคาก็ไม่ได้แพงอะไร จะลองซื้อมาพันเล่นเองก็ได้

ถ้าผมเอาฉนวนพวก microfiber ห่อไว้จะดีมั้ย ไม่ต้องเสียเวลาพัน  :P

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #3 on: March 26, 2005, 11:21:39 pm »
มันไม่ไหม้หรอก เพราะมันเป็นผ้า fiber ซึ่งออกแบบมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ นัยนึงว่าพันเพื่อรักษาอุณหภูมิภายในท่อสูง เพื่อการไหลของไอเสียที่ดี ไม่รู้เหมือนกันว่าจริงแท้แค่ไหน อีกนัยพันไว้เพื่อลดอุณหภูมิใต้ฝากระโปรง เวลาพัน กรุณาอย่าดึงออกมาจากม้วนแล้วตัดเป็น 4 ส่วนเท่าๆกัน(สำหรับ 4 สูบ)เพื่อพันทีละท่อ เพราะคุณจะลงเอยด้วยผ้าเทปที่ยาวไม่พอทั้งสี่ท่อ เพราะบางครั้งเวลาพันโดยเริ่มที่ท่อหนึ่ง อาจจะไปจบที่อีกท่ออื่นแทน แล้วเวลาพันต้องเอาผ้าเทปชุบน้ำเสียก่อน และพยายามให้มันเปียกตลอดเวลาขณะที่กำลังพันท่อ แต่บอกตรงๆ กว่าจะพันเสร็จ คันมือโคตรๆ :P
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline zafira

• *
« Reply #4 on: March 27, 2005, 08:46:48 pm »

ขอบคุณมากครับผม

odd Licapio

• Guest
« Reply #5 on: April 06, 2005, 07:21:01 pm »
แนะนำหนึ่งยี่ห้อ....TERMOTEC เท่านั้น

Offline gg61

• *
« Reply #6 on: April 08, 2005, 12:48:05 pm »
มีของปลอม มันจะ ติด ไฟครับ