Author Topic: เรื่อง kit car อีกเเล้วครับ  (Read 16360 times)

Offline Motown Junk

• Amateur Racer
  • *
  • light your fire!
เท่าที่เคยอ่านกระทู้เก่าๆของพี่นะครับ รถเนี่ยสามารถนำมาจดทะเบียนได้ใช่ไหมครับ เเม้ว่าผมจะไม่ได้นำรถเดิมๆมาแปลงนะ เเบบว่าทำเองหมดเลยครับ จะสามารถจดทะเบียนได้ไหม เเล้วเรื่องค่าใช้จ่ายในการจดทะเบียนนี่ประมาณเท่าไรครับ เเล้วคิดอย่างไรเอ่ย เออพีพอจะอถิบได้ไหมครับว่าเรื่องนี่ต้องปฏิบัติอย่างไรบ้างครับ หมายถึงข้อห้ามทางกฏหมายเนี่ยมีอะไรบ้างไหมครับ เพราะโจทษ์เเรกของผมสำหรับรถคันนี้คือ ต้องมาสามารถนำออกไปวิ่งบนถนนได้ครับ  กลัวว่าทำไปเเล้วไม่สามารถเอาไปจดทะเบียนได้ครับ
c'mon baby light my fire!

Offline odin

• *
  • คนกำลังดิ้นรน
Re:เรื่อง kit car อีกเเล้วครับ
« Reply #1 on: June 23, 2003, 07:21:19 pm »
มันต้องเอาแบบไปให้เชาตรวจว่าจะผ่านมาตรฐานความปลอดภัยก่อนนะ
ถึงจะอณุญาติให้จดทะเบียนได้ ถ้ามีวิศวกรเซ็นแบบก็ดี
ให้ละเอียด ต้องติดต่อสถาบันยานยนต์ที่บางปูดู
หรือถาม หัวหน้าภาคยานยนต์ที่รังสิตดู เห็นเพื่อนผมว่าแกเป็นผู้อำนวยการที่นั่น
ความขยันไม่เคยฆ่าคนทำงาน

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:เรื่อง kit car อีกเเล้วครับ
« Reply #2 on: June 23, 2003, 08:20:21 pm »
kit car ที่ผมและทางกลุ่มทำทุกคัน ล้วนแล้วแต่จดทะเบียนได้ทั้งนั้นครับ ถูกต้องตามกฏหมาย

รถที่ขึ้นใหม่เองทั้งคัน ทำกันตั้งแต่เฟรมเลยก็ยังสามารถจดทะเบียนได้ครับ แต่อันนี้ค่าใช้จ่ายสูงเป็นหลักแสนหรืออาจหลายแสน แล้วแต่เครื่องยนต์ที่จะใช้ด้วยครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #3 on: June 25, 2003, 12:40:04 am »
ขอบคุณมากเลยครับ ตอนนี้ design ไปไม่ได้เท่าไรหรอกครับ เดี่ยวยังไงจะเอามาฝากกันนะครับ ที่ละตอนเลย

• *
« Reply #4 on: June 25, 2003, 12:42:57 am »
เออลืมไป เเล้วพอจะหาลายละเอียดได้จากที่ไหนละครับ เเบบว่ามีพวกหนังสือคุ่มือการจดทะเบียนไหมครับ พอจะเเนะนำได้ไหมครับ อู่พี่อยู่เเถวนะไหนอ่ะ ไม่ยอมบอกเลยนะ อยากจะไปนั่งคุยด้วยครับ

Offline ariel atom

• *
Re: เรื่อง kit car อีกเเล้วครับ
« Reply #5 on: May 28, 2007, 11:10:16 pm »
ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับผม กระทู้นี้นานมากๆแล้วแต่พอดีผมบังเอิญไปเจอเข้า  ณ ปัจจุบันนี้ ถ้าเราจะสร้าง Kitcar เรายังสามารถจดทะเบียนได้อยู่มั้ยครับ  (ในกรณีที่เรา สร้างเองทั้งคันเลยนะครับ) แล้วผมจะสามารถหาข้อมูลได้จากที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณมากครับผม

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Re: เรื่อง kit car อีกเเล้วครับ
« Reply #6 on: May 29, 2007, 01:51:53 am »
เรื่อง Kit Car นี่เป็นเรื่องที่หลายๆคนพยายามทำให้สำเร็จมาเป็นเวลาช้านาน หลายๆคนทำในลักษณะ Replica คือ"ดูเหมือน"รถบางรุ่นบางยี่ห้อที่มีอยู่แล้ว มีอีกหลายคนที่พยายามทำแบบ"ดูไม่เหมือน" คือออกแบบเองให้ออกมาไม่เหมือนชาวบ้าน บางคนออกแบบและทำชิ้นส่วนเองด้วย หลายคนอาศัยเชียงกงเป็น Supplier เรื่องชิ้นส่วน ซึ่งประหยัดต้นทุนไปได้เยอะ

ปัญหามันมาตอนจะตีทะเบียนเป็นรถใช้งานเนี่ยแหละ คือขนส่งหรือผู้ที่ดูแลในด้านการจดทะเบียนของบ้านเราซึ่งรวมถึงวิศวะกรและผู้เชี่ยวชาญทางด้านยานยนต์ซึ่งทำงานอยู่ในกลุ่มองค์กรดังกล่าวนั้นเนี่ย เขามีมุมมองของการผลิตรถยนต์อยู่อย่างว่า "ถ้ามันไม่ได้มาจากโรงงานผลิตโดยตรง มันจะไม่มีคุณภาพทัดเทียมเท่าได้" เหตุเพราะเขาคิดว่า engineer ของบริษัทรถยนต์นั้นต้องเก่งกว่า"เรา"ซึ่งพยายามทำรถยนต์ออกมาวิ่งเองแน่ๆ แต่ในความเป็นจริงนั้น"เรา"ซึ่งอยากที่จะทำรถยนต์เองเหลือเกินนั้น สามารทเลือกใช้หรือทำชิ้นส่วนได้ดีกว่ารถยนต์ที่ผลิตจากบริษัทด้วยซ้ำ เพราะเราไม่ต้องห่วงเรื่อง"ต้นทุนการผลิตต่อคัน" เราใช้ของดีได้มากกว่า แต่ตรงนี้เป็นจุดที่เขามองไม่เห็น

ยิ่งถ้า"เรา"ซึ่งเป็นคนๆเดียว หรือ คนกลุ่มนึงคิดจะทำเพื่อสนองตัณหาเราเองด้วยแล้ว การโน้มน้าวจิตใจให้เขามามองเหมือนเรานั้นมันยากยิ่ง เพราฉะนั้นจึงไม่ควรจะทำรถยนต์ลักษณะนี้ในฐานะบุคคล แต่ควรผลิตขึ้นมาในลักษณะของบริษัท โดยตั้งบริษัทขึ้นมา แต่ผลิดในจำนวนที่จำกัด โดยมีวิศวะกรเป็นของตัวเอง เพื่อให้เรามีแสงเฮ้ากวงเปล่งประกายเวลายื่นข้อเสนอการผลิตรถในลักษณะนี้ ซึ่งแน่นอนค่าใช้จ่ายมันย่อมต้องมีแน่ๆ

แต่ไม่ได้หมายความว่าจะทำเล่นเองของตัวเองไม่ได้นะ ทำได้ แต่เรื่องมันค่อนข้างเยอะ ลายละเอียดจะลองหามาให้อีกทีนะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #7 on: May 29, 2007, 08:24:03 pm »
ของเก่าแก่ตั้งแต่ปี 03

แต่ยังคลาสสิคอยู่

kit car ทำได้ครับ มีคนทำประปราย จดทะเบียนแปลงบ้าง ไม่จดบ้าง ขับบ้าง ไม่ขับบ้าง โดยมากมักไม่ถูกกฏหมาย ฮ่าๆ

อยากให้ถูกต้องก็ต้องจดทะเบียนครับ

แต่มันใช้เงินเยอะ เยอะแค่ไหนก็อยู่ที่ว่าเราแปลงมันไปเยอะเพียงใดครับ (เพราะท่านวิศวกรต้องเซ็นอนุมัติกันหลายจุดเลยทีเดียว)

รายละเอียดนั้นเยอะมากครับ ผู้ที่ตอบได้ทุกข้อสงสัยคือขนส่งใหญ่หมอชิตครับผม

ที่ผมเองทำบ่อยสุดก็คือแปลงลงบนแชสซีส์โฟล์ค Air Cooled ครับ เพราะปัญหาน้อยสุด วิ่งได้ไม่แย่ไปกว่ารถเดิม เบรกดีกว่าเดิม
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ricm

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #8 on: June 04, 2007, 03:32:17 pm »
ขอถามต่ออีกหน่อยนะครับ

ถ้าเป็นรถปกติ แต่เอาไปทำแอร์โร่พาร์ทซะอลังการ จนแปลกตา จะมีปัญหากับทางข่นส่งมั้ยครับ(เวลาเอาไปโอน หรือ ตรวจสภาพ ไรทำนองเนี่ย)

« Reply #9 on: June 05, 2007, 01:03:20 pm »
ขอถามต่ออีกหน่อยนะครับ

ถ้าเป็นรถปกติ แต่เอาไปทำแอร์โร่พาร์ทซะอลังการ จนแปลกตา จะมีปัญหากับทางข่นส่งมั้ยครับ(เวลาเอาไปโอน หรือ ตรวจสภาพ ไรทำนองเนี่ย)

หากไม่ได้ทำจนมันเว่อร์แบบพวกูจะบิน หรือเตี้ยติดดิน เสียงท่อลั่น ฯลฯ ผมว่าไม่ค่อยมีปัญหาครับ ขอให้เลขเครื่อง เลขตัวถังตรงกัน เล่มถูกต้อง แค่นี้เป็นพอ

แต่ถ้าจะให้สบายใจ ก็ไปขออณุญาติตกแต่ง Aeroparts เพิ่มได้ครับ ขนส่งจะลงบันทึกไว้ท้ายเล่มเรา

Offline ricm

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #10 on: June 06, 2007, 02:54:31 pm »

แต่ถ้าจะให้สบายใจ ก็ไปขออณุญาติตกแต่ง Aeroparts เพิ่มได้ครับ ขนส่งจะลงบันทึกไว้ท้ายเล่มเรา

มีงี้ด้วย เพิ่งรู้นะเนี่ย :o

kitikamdhorn

• Guest
« Reply #11 on: February 09, 2008, 03:29:46 pm »
พอดีสนใจเกี่ยวกับ kit car ด้วย จำได้ว่ามีกระทู้เก่าอยู่ เลยมาหาดู แล้วถามต่อครับ

จะทำ kit car ถ้าให้ดีเนี่ยไปคุยกับขนส่งก่อนเลยมั้ยครับ
หรือว่าให้เสร็จก่อนค่อยไปขอตีทะเบียนทีเดียว จะดีกว่า (กลัวว่าพอทำเสร็จเค้าไม่ให้จดทะเบียนขึ้นมานี่สิครับ หรือว่าถ้าถูกต้องตามมาตรฐานก็จดได้)

อยากจะลองทำบ้างจัง...

« Reply #12 on: February 10, 2008, 04:05:53 pm »
อยากทำให้ถูกต้องและเป็นเรื่องเป็นราวก็ต้องดูที่กฏกติกาของกรมขนส่งเขาก่อนครับ จะได้ทำรถออกมาได้ถูกต้อง 100%
- ลองสอบถามค่าใช้จ่ายในเรื่องต่างๆ ให้ละเอียดด้วยครับ

ปล พอทราบทุกอย่างแล้วอาจไม่อยากทำก็เป็นได้ ฮ่าๆ ๆ ๆ  ;D