Author Topic: Yokohama ES100 กระจาย  (Read 7437 times)

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
Yokohama ES100 กระจาย
« on: December 09, 2004, 11:17:40 pm »
รถคันนี้
คนไม่มีฐานะ

• Full Member All Thailand Championship Racer
Re:Yokohama ES100 กระจาย
« Reply #1 on: December 09, 2004, 11:18:08 pm »
กะล้อวงนี้
คนไม่มีฐานะ

« Reply #2 on: December 09, 2004, 11:18:39 pm »
ทำมั๊ยมันสภาพเละขนาดนี้
คนไม่มีฐานะ

« Reply #3 on: December 09, 2004, 11:24:16 pm »
โฟกัสซะหน่อย

คือก่อนออกไปผมก็เช็คหมดแล้ว ลมยาง32  ขับก็(ซิ่ง)ตามปรกติเพราะเป็นทางขึ้นลงเขาที่ผมขับเล่นอยู่ประจำ ประมาณ20กว่าโล  ปรกติยากที่ใช้จะเป็นSP9000 แต่รอบนี้ลองเปลี่ยนดูเพราะเห็นเค้าว่าดีกัน ลองขับๆดูผมว่ามันเกาะกว่าSP9000นะ แต่ระเบิดได้ไงก็ไม่รู้เหมือนกัน  ระเบิดกลางโค้งด้วยรถขวางเลย ดีนะเส้นนี้ไม่ค่อยมีรถวิ่ง อ้อลืมบอกไปยาง215/40/17ฮับ

แบบนี้ผมจะเครมได้ไหมเนี่ยคับ ?  เซ็งจิงๆ :-\
คนไม่มีฐานะ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #4 on: December 10, 2004, 10:10:15 am »
ผมว่าเคลมได้ชัวร์ครับ แต่ถ้าคนไม่คุ้น ก็ต้องมีตื้อๆ กันหน่อย เผลอๆ ต้องมีดุกันบ้าง

สองปีก่อนผมเคลมยาง Bridgestone RE711 ใช้ไปแล้วราวสองปี พบแก้มยางมีรอยร้าว แก้มยางด้านในนะ แปลกดี มองด้านนอกสภาพสวยเลยแหละ ผมกลับไปร้าน Cock Pit ที่เป็นตัวแทน เขาตรวจสภาพสักพัก แล้วจดเบอร์ยางไว้ พรุ่งนี้ก็มาเปลี่ยนได้ฟรีหมด 4 เส้นครับ
- สินค้าไทยบริการดีแบบนี้ จะไม่ให้สนับสนุนได้ไง เอ่ยชื่อร้านสักหน่อย Cock Pit Bridgestone สาขาตากสิน ใกล้หัวมุมแยกตากสิน ฝั่งธนบุรีครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #5 on: December 10, 2004, 07:00:10 pm »
งั้นเอาประสบการณ์แย่ๆของยางนอกไปมั่ง ;D ยางSP9000 ซื้อมาใช้บวมที่ขอบตลอด ส่งไปเครม7เส้น
 เค้ารวมๆแล้วคืนกลับมาให้ผมเส้นเดียว ตัวแทนดันล๊อปบ้านเรานี่แหละ ตอนเครมมีพนักงานของดันล๊อปมาดูอย่างดีถึงพิโลก บอกว่าไม่เคยเจอมาก่อน พอเครมดันได้คืนมาเส้นเดียว  :P
คนไม่มีฐานะ

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #6 on: December 10, 2004, 07:53:39 pm »
โห ให้มาเส้นเดียว !!! ดุจริงๆ กะไม่เลี้ยงลูกค้าเลยนะเนี่ยะ

ถ้าแบบนี้เล่นยางในประเทศ ใช้แบบมีรับประกันสบายๆ ดีกว่าครับ ปัจจุบันรถบ้านผมทุกคันใช้ Bridgestone หมดแล้วครับ
- ยกเว้นรถบางคันที่ของติดรถเป็นยี่ห้ออื่นมาก็จะใช้จนถึงวาระ แล้วก็มองหา Bridgestone อีกน่ะแหละ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline dori

• ดริฟท์ศาสตร์
« Reply #7 on: December 12, 2004, 10:06:21 pm »
พี่เปิ้ลเคยใช้ Potenza G3 รึยังครับ
มีความคิดเห็นกับยางตัวนี้ว่าอย่างไร
« Last Edit: December 12, 2004, 10:06:31 pm by dori »
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

« Reply #8 on: December 12, 2004, 11:13:12 pm »
G3 ยังไม่เคยสัมผัสครับ แต่สำหรับผมแล้ว ผมว่า "ยาง" เป็นสิ่งที่ทดสอบยากมากเป็นอันดับต้นๆ ของการทดสอบผลิตภัณฑ์ครับ ปัจจัยมันเยอะมากๆ แถมการเปลี่ยนถอดใส่ก็ต้องใช้เครือ่งมือใหญ่ คือเราทำไม่ได้เองที่บ้าน

หน้าตาของ G3 ก็คล้ายกับ RE711 เลย เหมือนกับยางแบบ minor change อิอิ

ส่วนเรือ่งเนื้อยาง คอมพาวด์ ดีไซน์ ฯลฯ อะไรพวกนี้ผมเฉยๆ เพราะถือว่าเป็นข้อมูลการโฆษณาครับ สังเกตุดูสิว่าเรื่องพวกนี้มันจะออกมาเป็นเทรนด์ ยุคน้ำมันแพงก็จะแห่กันคุยว่าของตัวเองประหยัด บางยุคเน้นเงียบก็บอกกันใหญ่ว่าของฉันก็เงียบนะ  ;D

เข้าเรื่อง วิจารณ์กันตามโหงวเฮ้งเลยดีกว่า !!!
ย้ำอีกทีนะครับ ว่าผมไม่เคยใช้ ไม่เคยสัมผัส ทุกอย่างด้านล่างนี้เกิดจากการวิเคราะห์ล้วนๆ

- หน้าตาไม่ต่างจากเดิมนัก ก็ให้ผลไม่น่าจะแย่ไปกว่ารุ่นเก่าครับ ยังไงๆ ยางรุ่นใหม่ก็ต้องเอาจุดด้อยของรุ่นเก่ามาปรับปรุงให้ดีกว่าเดิม  
- เป็นดอกยางแบบผสมครับ คือผสมระหว่างดอกแบบทางตรง และดอกแบบทางโค้ง (ดอกยางสมัยก่อนนี้เขาจะแบ่งกันขาดเลย เช่น Pirelli นี้เน้นทางตรงเป็นหลัก เน้นทำความเร็ว ทำ Top Speed แต่ไม่ได้หมายความว่าเจอโค้งแล้วขับไม่ดีนะ เพียงแต่ว่ามันเด่นมากๆ ขณะอยู่ทางตรงเท่านั้นเอง / ส่วนยางทางโค้งก็คือ Yokohama รุ่นสุดยอดก็คือ Advan เน้นกริปสุดๆ แล้ว) ยางช่วง 10 ปีหลังๆ มานี้เป็นแบบผสมกันหมดแล้วครับ คือตรงก็ได้ โค้งก็ดี แถมต้องมีเงียบอีกด้วย หึหึ ไม่งั้นคนซื้อบ่น
- ตัวนี้น่าจะเงียบกว่า RE711 ครับ ดูจากร่องกลางที่ชอบมีริ้วเฉียงๆ เป็นระยะๆ (ที่จริงผมไม่ชอบวิจารณ์เรื่องเสียงเลย เพราะยางมันทำหน้าที่ยึดเกาะเป็นหลัก มันทำหน้าที่ของมันได้ดีก็พอแล้วนี่
นา) แต่เจ้า G3 นี้ผสมไปในทางเอนๆ ไปด้านทางตรงมากกว่าครับ
- รีดน้ำและเบรกดีขึ้นกว่า RE711 แต่ผู้ขับจะสัมผัสได้หรือเปล่าไม่รู้นะ บางทีเบรกดีกว่าเดิม แต่ถ้าเบรกกันไม่เต็มที่ก็งั้นๆ ไม่ได้ว่าจะให้คนขับต้องเบรกเต็มที่ตลอดล่ะ มันแล้วแต่สถานการณ์ เคยเห็นไหมว่าขนาด F1 ยางสุดยอดของโลกก็ยังมีเบรกแล้ว understeer เทียบกับรถบ้านเน่าๆ ยางลวดโผล่ แต่เขาเบรกกันได้โดยไม่ชน (เทียบได้โหดดีไหมครับพี่น้อง)

Offline S2

• How fast can you burn?
    • under construction
« Reply #9 on: January 10, 2005, 07:02:28 am »
สังเกตุว่าตรงรอยแตกรู้สึกยางจะบางอยู่แล้วรึเปล่าครับ เหมือนกินยางด้านในจนบางอยู่ก่อนแล้วนะ

RL

• Guest
« Reply #10 on: January 26, 2006, 04:04:40 am »
ไม่ระเบิดได้ไง
สภาพยาง เกิน 2 ปี แล้ว หรือไม่ก็ วิ่งมา เกิน 40000 แล้วละครับ
ยางหมดอายุ ขับแบบ อัดๆๆ ก็ ไปแล้วครับ

« Reply #11 on: January 26, 2006, 08:44:45 pm »
เมื่อ2ปีที่แล้ว ตอนเกิดเหตุการณ์ขึ้น ยางชุดนี้วิ่งมาไม่เกิน5พันโลครับ และเป็นยางใหม่เอี่ยม ผลิตมาไม่เกิน3เดือน ครับผม
คนไม่มีฐานะ