Author Topic: bush  (Read 3637 times)

Takuya

• Guest
bush
« on: December 02, 2004, 08:16:02 am »
สวัสดีครับพี่เปิ้ล

คราวที่แล้วเคยไปถามเรื่องบุชช่วงล่าง ในคลับอาร์ทีนะครับ

อยากถามอีกนิดว่า เจ้า oil resistant มันจำเป็นต่อการติดตั้งบุชตรงไหนหรอครับ ถ้าบริษัทที่เราซื้อบุชไม่มีให้ เราสามารถไปหาซื้อเองได้มั้ยครับ พอดีไม่มีความรู้ด้านนี้มาก่อนครับ

ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:bush
« Reply #1 on: December 02, 2004, 09:51:01 am »
oil resistant คืออะไรหว่า จะเป็นจารบีชนิดหนึ่ง หรือว่าเป็นบูชที่มีน้ำมันบรรจุอยู่ภายในนะครับ ถ้าใช่ ก็อ่านด้านล่างต่อ แต่ถ้าไม่ใช่ก็มาอธิบายให้ผมใหม่อีกรอบ

บูชแบบมีของเหลวบรรจุอยู่ภายในนี้มักจะพบในบูชที่รับแรงเยอะครับ เช่นบูชแท่นเครื่องของรถ Toyota Supra หรือบูชหนวดกุ้งของรถ Nissan 180SX

กรณีเปลี่ยนเป็นบูชของแต่ง ซึ่งมันจะเป็นยูรีเทนล้วนๆ ไม่มีของเหลวอยู่ภายใน สามารถทำได้ครับ เปลี่ยนแทนกันได้เลย ไม่มีปัญหาใดๆ

ว่าแต่ ไอ้ oil resistant นี้มันคือไรหรอ  ;D

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Takuya

• Guest
« Reply #2 on: December 03, 2004, 12:01:21 am »
เอ๋ อันนี้ผมก็ไม่รุ้เหมือนกันแหะ เห็นเค้าบอกว่าเป็นข้อดีของบูชเค้านะครับ

ผมเคยเห็นรูปผลิตภัณเค้านะครับ มันมีเหมือนถุงซ๊อสสีเทาๆตามร้านแมคแถมมาให้ด้วย ตอนแรกผมเลยคิดว่าข้างในมันคือน้ำมันหล่อลื่นไรแบบนี้นะครับ ท่าทางจะเข้าใจเว้ยเรา  ::)

Takuya

• Guest
« Reply #3 on: December 03, 2004, 12:05:26 am »
แว้ก พิมตก

หมายถึง ท่าทางผมจะเข้าใจผิดนะคับ  :)

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #4 on: December 03, 2004, 07:03:44 am »
แสดงว่าเป็นบุช แบบโดนน้ำมันได้ไม่บวมไม่พองไง เพราะยางแพ้น้ำมัน ::)
knock..out

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #5 on: December 03, 2004, 09:51:12 am »
แสดงว่าเป็นบุช แบบโดนน้ำมันได้ไม่บวมไม่พองไง เพราะยางแพ้น้ำมัน ::)

เออ นี่แหละ ตอนแรกผมก็เข้าใจแบบนี้แหละ แต่พออ่านกระทู้อีกรอบ ก็เลยนึกไปว่ามันเป็นอุปกรณ์ชิ้นส่วนใดพิเศษหรือไม่ อะไรทำนองนี้

ถ้าเขาบอกว่าเป็นข้อดีของบูชเขา ผมก็คิดว่ามันคือบูชที่สามารถโดนน้ำมันแล้วไม่เกิดปฎิกริยา แค่นี้แหละครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride