Author Topic: ** รถสตาร์ทไม่ติด งงๆ ครับ **  (Read 7213 times)

Offline @piwat

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
รบกวนถามทุกท่านด้วยนะครับ รถผม วาง 1 JZ GTE ครับ กำลังจะสตาร์ทเครื่องตอนเช้าตามปกติ บิดกุญแจ ... เงียบ มีเสียงต๊อกแต๊กที่รีเลย์ ทั้งสองตัวของกล่องกะปั๊มติ๊ก แต่อย่างอื่นเงียบหมด เลยโทรปรึกษาช่างที่เคยทำรถด้วยแล้วลองเช็คดูที่ รีเลย์สตาร์ทที่ห้องเครื่อง ลองสตาร์ทอีกที มีเสียงดังที่ไดสตาร์ท ต๊อกแต็ก ตามจังหวะบิดกุญแจปิดเปิด จากนั้นก็เงียบไปเลย อาการแบบนี้เกิดได้จากอะไรบ้างครับ ทุกท่าน ส่วนตัวผมว่าน่าจะเป็นที่ไดสตาร์ท อะครับไม่ทราบว่า จะเกิดจากสาเหตุอื่นอีกได้หรือไม่ ครับ  ???

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ
« Last Edit: November 09, 2004, 02:16:36 pm by @piwat »

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:** รถสตาร์ทไม่ติด งงๆ ครับ **
« Reply #1 on: November 09, 2004, 07:58:23 pm »
ขอร่วม "เดา" ล้วนๆ ครับ

เดาเพิ่มด้วยว่าวันก่อนๆ ก็สตาร์ทได้ปกติดี แต่มาวันนี้จู่ๆ มันเงียบไป

- ไฟไม่พอ
เกิดจากแบตฯ อาจเริ่มเสื่อม อาจเก็บไฟได้ไม่ดี หรืออาจเป็นแค่ปัญหาง่ายๆ ที่ขั้วแบตฯสกปรกหรือหลุดหลวม
- มอเตอร์สตาร์ท
เป็นไปได้ แต่ผมว่าน้อยนะ
- ไดสตาร์ท
อันนี้แหละตัวดีเลย อาจไม่ได้เกิดจากไดฯโดยตรง แต่อาการแปลกๆ หลายอย่างเกี่ยวกับระบบไฟมันมาจากไดฯ

เดาจริง ๆเลยนะเนี่ยะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
Re:** รถสตาร์ทไม่ติด งงๆ ครับ **
« Reply #2 on: November 10, 2004, 06:31:35 am »
1 แบตเสื่อม 2 ดีเลย์ 3 ตัวดันเฟืองขับมอเตอร์สตาร์ทเสื่อม ครับ 3 อย่างนี่ อย่างที่4 น่าจะยาก แปลงถ่านหมด ;D :D ;)
knock..out

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #3 on: November 10, 2004, 10:09:04 am »
เออ ขอถามพี่ต้อยเพิ่มด้วยเลย อาการคล้ายกัน แต่ของผมเกิดตอนเครื่องร้อนๆ ตอนพักรถหลังการดริฟท์

A31 RB20DET MT ครับ อาการสตาร์ทแล้วเครือ่งไม่ค่อยอยากจะหมุนด้วยน่ะครับ แต่ถ้าสตาร์ทเครื่องเย็นก็ปกติดี งงจัง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline @piwat

• Amateur Racer
  • *
« Reply #4 on: November 10, 2004, 12:19:22 pm »
หายแล้วครับพี่ สรุปแบตเสื่อมอะครับ แต่ก็ยังงง ว่า ไมวิทยุติดแตรดัง แหะๆ พอเอาแบตมาลอง เปลี่ยนดู ชึ่งงง ติดเรย  ;D

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #5 on: November 11, 2004, 07:02:17 am »
หายแล้วนะดีใจด้วยจัง เปิ้น อาการน่าเป็นห่วง worm down ก่อนดับหรือเปล่า  ::) เคยถอด motorstart ออกมาทำความสะอาด บ้างหรือเปล่า  ความร้อนทำให้ค่าresistance  เพิ่มขึ้น ลองใช้ตัวนี้เป็นโจทย์ บวกกับความร้อน
1 สายไฟหลักจ่ายไฟเข้ามอเตอร์ มีหลวมหรือ ชำรุดตรงไหนบ้างไหม
2 ดีเลย์ตัวเล็กไปหรือเปล่า อาการนี้รถผมเองเป็น เลยเปลี่ยนเป็นตัวใหญ่ แบบที่กดสตาร์ท ที่ดีเลย์ได้เลยปัญหาจบเลย อย่าลืมดูเกียร์ก่อนติดเครื่องก็แล้วกัน
3 หน้า contact ที่ plunger สกปรก หรือมีการเสื่อมสภาพ ของชุดขับบางชิ้นหรือเปล่า บูช ลูกปืน ขดลวด magnatic
4 สงสัยแบตเตอร์รี่มันคง งงหัวด้วยมั้งเพราะมันถูกเหวี่ยงไปเหวี่ยงมา นำกลั่นกระฉอกไปกระฉอกมา เลยอ๊วกแล้วสลบตื่นไม่ทัน  55555555555555555555....???
knock..out

« Reply #6 on: November 30, 2004, 06:55:51 am »
เปิ้น ตกลงสตาร์ทตอนเครื่องร้อนติดยากหายหรือยัง  ทำไงหายบอกด้วยจะได้จำเอาไว้ ::)
knock..out