Author Topic: พึ่งหัดขับรถครับ  (Read 4013 times)

เหน่ง

• Guest
พึ่งหัดขับรถครับ
« on: January 27, 2005, 08:23:09 pm »
ผมพึ่งหัดขับรถครับแล้วรองขับ  รู้สึกว่ามองด้านเห็นหน้าแต่คอนโสนด้านหน้า เราจะกะเอาอะไรเป็นตัวสังเกตุว่าเราจะชนด้านหน้าหรือป่าว แล้วเวลาถอยหลังค้วยครับ ??? ???

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:พึ่งหัดขับรถครับ
« Reply #1 on: January 27, 2005, 08:44:10 pm »
เชื่อครับว่าเพิ่งหัดขับจริงๆ ผมเองก็มีปัญหาแบบนี้ตอนเด็กๆ (เด็กที่ว่านี้คือเด็กจริงๆ ราวๆ เด็กประถม) นั่งเบาะแล้วมองไม่เห็นอะไรเลยนอกจากหน้าปัด เลยแก้ด้วยการเอากล่องคุ๊กกี้มารองก้น เอาเบาะมารองหลัง เออ ค่อยยังชั่ว มองเห็นวิวด้านหน้าแบบนิดๆ แต่ยังไม่เห็นฝากระโปรงหน้าอยู่ดี

คุณสามารถปรับเบาะให้สูงขึ้นหรือเลื่อนเบาะเดินหน้าจนเห็นหัวรถได้ไหม ถ้าทำได้ก็จงทำซะ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้น แต่ถ้าทำไม่ได้ ก็คือคุณตัวเล็กมาก ให้เอาเบาะมารองก้นสักนิดก็ใช้ได้แล้ว

การกะระยะเป็นเรือ่งที่คุณต้องทำความคุ้นเคยเองครับ เรือ่งนี้ไม่มีคำตอบ แต่มีเทคนิคเล็กน้อย เช่น ถ้ารถคุณมีโลโก้ด้านหน้าอย่างเช่น Mercedes Benz ก็จะมองเห็นดาวสามแฉกตั้งเด่นอย่างชัดเจน เอาเจ้านี้แหละเป็นตัวกะระยะได้
- แต่ถ้าไม่มี ก็ใช้ขอบฝากระโปรงหน้าแหละกะแทน เริ่มจากจอดห่างจากรถคันหน้าแล้วเดินลงไปดูว่าที่เราเห็นว่ามันห่างกันแค่นี้น่ะ ของจริงมันคือห่างแค่ไหน
- ด้านหลังก็ทำเช่นเดียวกันครับ

เวลาจะเป็นคำตอบให้คุณทุกอย่าง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline More More Tea

• Amateur Racer
  • *
  • MidnighT RacinG คงไม่ไหวหรอก กูง่วง
Re:พึ่งหัดขับรถครับ
« Reply #2 on: January 29, 2005, 07:44:57 am »
มันต้องใช้ความเคยชินเอาน่ะครับ

ผมก็เคยเหมือนกัน  

ประสพการณ์จะบอกเองครับ ว่ากะระยะ  ขนาดไหน

เอาเป็นว่า  ไม่ชนคันหน้า  ก็พอ

เพื่อความปลอดภัยครับ

พอชำนาญแล้วคอย จี้ทีละนิดเอาละกัน

ผมใช้วิธีนี้ครับ

ผิดถูกไม่รุ้เหมือนกัน
Smooth Is Fast. นะจ๊ะ