Author Topic: พวงมาลัยสั่น  (Read 7956 times)

ช้าง

• Guest
พวงมาลัยสั่น
« on: September 19, 2004, 12:34:49 am »
รถผมเป็น Nissan Cefiro A31 12 V. ปี 91 เกียร์ Auto
อาการ ขณะรถติดเครื่องอยู่ จอดเฉยๆ และหักพวงมาลัยเลี้ยวไปทางซ้าย หรือ ขวา พวงมาลัยจะมีอาการสั่นกระพือ แต่ถ้ารถวิ่งอยู่จะไม่เป็นครับ ต้องแก้ไขอย่างไรครับรบกวนช่วยแนะนำอู่ให้ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

Offline zpeed

• Authentic Drifter
  • Gasoline is in my blood
Re:พวงมาลัยสั่น
« Reply #1 on: September 19, 2004, 08:02:01 am »
My guess!! Powersteering unit (rack-pinion, pump).
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: September 19, 2004, 07:50:33 pm »
รถรุ่นนี้มีจุดอ่อนอยู่ที่ระบบพวงมาลัยครับ ของผมก็เป็น แต่ของผมไม่สั่นนะ แต่น้ำมันเพาเวอร์มันรั่วตรงแร็ค

ของรถคุณมีอาการอื่นข้างเคียงด้วยไหม เช่นน้ำมันพร่องเร็ว อะไรทำนองนี้ ถ้าใช่ก็เล่นทางลัดครับ เปลี่ยนเป็นแร็คของ 200SX ทีเดียวจบ แปลงนิดเดียว

แต่ถ้าแร็คไม่รั่ว มีแค่อาการสั่นกระพือเฉยๆ แนะนำให้ลองดูที่สายพานครับ สายพานขับปั๊มเพาเวอร์น่ะ มันอาจตึงหรือหย่อนเกินไป ลองปรับตั้งดูก่อน แต่ถ้าสายพานเสื่อมแล้ว มีรอยแตกแล้ว ก็เปลี่ยนใหม่ และปรับตั้งให้ถูกต้องน่าจะจบครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

ssk

• Guest
« Reply #3 on: September 20, 2004, 05:55:32 pm »
ผมว่าน่าจะเป็นที่ตัวแร็คนั่นแหละครับ

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
« Reply #4 on: September 20, 2004, 10:31:57 pm »
200ผมเปลี่ยนสายพานหน้าเครื่อง1เส้น หายครับอาการนี้  ทีแรกที่ดูๆสายพานก็ไม่หย่อนน้ำมันเพาเวอร์ก็ไม่พร่อง เสียงก็ไม่ดังอี๊ดๆ  สายแค่มีรอยแตกนิดหน่อย  นึกว่าจะไม่เป็นไร ที่ไหนได้ :P
คนไม่มีฐานะ

tiger

• Guest
Re:พวงมาลัยหนักและเร็ว
« Reply #5 on: December 22, 2004, 01:33:11 pm »
รบกวนช่วยตอบข้อขัดข้องที่เกิดขึ้นกับรถของผมที อีซูซุ SL2500 ปี95 พวงมาลัยเพาเวอร์ติดเองที่หลังแต่ตอนนี้อาการของพวงมาลัยเพาเวอร์มีปัญหาค่อนข้างมากรบกวนช่วยแนะนำการซ่อมและร้านดีๆย่านฝั่งธนบุรีให้ด้วยครับ  สำหรับอาการของผมคือขณะขับรถในบางครั้งจะรู้สึกว่าพวกมาลัยหนักเป็นช่วงๆและต่อมาขณะขับที่ความเร้วประมาณ80กม./ชม. พวงมาลัยจะรู้สึกเบารับอาการเร็ว(ผมเปลี่ยนยางใหม่และตั้งศูนย์เรียบร้อย ต้นปี 47) เมื่อตรวจสอบระดับน้ำมันเพาเวอร์น้ำมันลดลงและที่กระโหลกของชุดหันเลี้ยวพวงมาลัยมีน้ำมันเพาเวอร์รั่วซึมออกมา รบกวนแนะนำและขอบคุณมากครับถ้ารบกวนที่จะช่วยแก้ปัญหาของผม

Offline Gypha

• Amateur Racer
  • *
  • skyline only
« Reply #6 on: December 22, 2004, 03:36:30 pm »
ผมขออนุญาตถามเรื่องพวงมาลัยสั่นด้วยแล้วกันครับ คือรถผม ของเดิมใช้ยาง 185 แล้วเปลี่ยนเป็น195 ด้วยเหตุผลบางอย่าง ตอนนี้เวลาขับเร็วขึ้นเกิน 100 มันจะมีอาการสั่นที่พวงมาลัยน้อยๆอ่ะครับ หรือบางทีก็ไม่มีเลย แต่หากถอนเท้าออกจากคันเร่ง (ยังไม่ได้เหยียบเบรคนะครับ) พวงมาลัยมันจะสั่นขึ้นมาอ่ะครับ แรงเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเป็นที่เหตุใด รถก็ได้นำไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อมาเรียบร้อยแล้ว ก็ดีขึ้นนิดนึง คือต้องสังเกตและตั้งใจจับอาการจริงๆ ถึงจะรู้ว่าดีขึ้นบ้าง ในช่วงความเร็วเกิน 100 แต่พอถอนคันเร่งมันก็เป็นอ่ะครับ ใครพอจะช่วยผมได้บ้างครับว่ามันจะเป็นที่ตรงไหน

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re:พวงมาลัยหนักและเร็ว
« Reply #7 on: December 23, 2004, 09:33:20 am »
รบกวนช่วยตอบข้อขัดข้องที่เกิดขึ้นกับรถของผมที อีซูซุ SL2500 ปี95 พวงมาลัยเพาเวอร์ติดเองที่หลังแต่ตอนนี้อาการของพวงมาลัยเพาเวอร์มีปัญหาค่อนข้างมากรบกวนช่วยแนะนำการซ่อมและร้านดีๆย่านฝั่งธนบุรีให้ด้วยครับ  สำหรับอาการของผมคือขณะขับรถในบางครั้งจะรู้สึกว่าพวกมาลัยหนักเป็นช่วงๆและต่อมาขณะขับที่ความเร้วประมาณ80กม./ชม. พวงมาลัยจะรู้สึกเบารับอาการเร็ว(ผมเปลี่ยนยางใหม่และตั้งศูนย์เรียบร้อย ต้นปี 47) เมื่อตรวจสอบระดับน้ำมันเพาเวอร์น้ำมันลดลงและที่กระโหลกของชุดหันเลี้ยวพวงมาลัยมีน้ำมันเพาเวอร์รั่วซึมออกมา รบกวนแนะนำและขอบคุณมากครับถ้ารบกวนที่จะช่วยแก้ปัญหาของผม

ติดตั้งพวงมาลัยเพาเวอร์เองแล้วมีปัญหา แบบนี้ต้องกลับไปที่เดิมให้เขาแก้ครับ ถ้าไม่รับผิดชอบช่วยบอกร้านมาด้วย จะได้ประกาศออกทางวิทยุ-โทรทัศน์ให้สังคมได้รับทราบ
- คาดว่าใช้แร็คมือสองครับ มันเลยมีปัญหาการรั่วซึม แต่ไม่ต้องห่วง เขามีชุดซ่อมรองรับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #8 on: December 23, 2004, 09:35:53 am »
ผมขออนุญาตถามเรื่องพวงมาลัยสั่นด้วยแล้วกันครับ คือรถผม ของเดิมใช้ยาง 185 แล้วเปลี่ยนเป็น195 ด้วยเหตุผลบางอย่าง ตอนนี้เวลาขับเร็วขึ้นเกิน 100 มันจะมีอาการสั่นที่พวงมาลัยน้อยๆอ่ะครับ หรือบางทีก็ไม่มีเลย แต่หากถอนเท้าออกจากคันเร่ง (ยังไม่ได้เหยียบเบรคนะครับ) พวงมาลัยมันจะสั่นขึ้นมาอ่ะครับ แรงเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเป็นที่เหตุใด รถก็ได้นำไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อมาเรียบร้อยแล้ว ก็ดีขึ้นนิดนึง คือต้องสังเกตและตั้งใจจับอาการจริงๆ ถึงจะรู้ว่าดีขึ้นบ้าง ในช่วงความเร็วเกิน 100 แต่พอถอนคันเร่งมันก็เป็นอ่ะครับ ใครพอจะช่วยผมได้บ้างครับว่ามันจะเป็นที่ตรงไหน

อาการนี้แก้ไขได้ด้วยการถ่วงประชิดครับ คือช่างจะมีเครื่องมาปั่นๆ ที่ล้อรถเราโดยที่ไม่ต้องถอดล้อออกมา
- แต่.. ถ้ามีการถอดใส่ล้อหลังการถ่วงประชิดแล้ว มันก็จะเพี้ยนได้อีก ทางแก้คือ ถอดแล้วใส่ให้ได้แบบเดิม คือสวมนอตรูเดิม กับล้อรูเดิมครับ

เช็คสภาพล้อด้วยนะครับว่ามีบิดเบี้ยวดุ้งด้วยไหม เดี๋ยวจะเกิดเส้นผมบังภูเขา