Author Topic: มาขยาย สคริปของพี่โอเปิ้ลกันในนี้ดีก่า  (Read 17480 times)

Offline Joe

• Authentic Drifter
  • How Far can You Fly with Broken Wing
เห็นด้วยกะกุ้งอย่างแรง

แต่ก็ว่าน้ะ ถึงจะลอกไอเดีย
แต่เราไม่วิ่งให้จะเอาภาพที่ไหน 55
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
ช่ายๆ เนื้อหาอยู่ที่พวกเราทั้งหมดอ่ะ ใครจะมาเอาไปได้  ;D
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 คือเรื่องโปรไฟลน่ะครับ   เริ่มเก็บภาพกันได้เลยน่ะครับ ตั้งแต่21นี้เลยครับ ครือยังไงๆแผ่นแรกก็เป็นเดโม
เพื่อยื่นขอสปอนเซอร์ช่ายม่ะฮะ  ภาพทุกภาพก็นำมาใช้ในม้วนตอไปได้ไงครับ(วกไปวนมาหรือเปล่าวหว่า)
เมื่อเริ่มไทยแลนด์ดีวันในสนามหน้าเราก็จะมีภาพเพียงพอ...แล้วยังเป็นภาพเก่าซึ่งทำให้เห็นถึงพัตถนาการ
ในการทำรถ...วิธีขับที่เปลี่ยนไป ไรเงี้ยครับ        ลองเสนอดูครับท่าพี่ๆคิดไว้แล้วก็ขออภัยครับ ;D
  ปล. ส่วนคนบรรยาย  ผมว่า วิสนุนิลกลัด ก็ดีนะฮะ   รู้ทุกเรื่อง :-\

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 เออ  เรื่องสปอนเซอร์น่ะครับ  พี่ๆเคยเห็นอีโวที่แปะ X1R ป่ะที่แข่งจิมน่ะ....
คือผมกำลังด่อมๆมองๆให้อยู่อ่ะครับเรื่องสปอนเซอร์ของX1Rน่ะครับ.....
          ขอเวลาแป็บฮะ  แม่ผมทำงานอยู่ในบริษัทนั้น

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ไอเดียของ นัท DR7FT (ต่อไปผมขอเรียกนัท) สามารถทำได้ครับ คือมันเอามาใช้ได้ตลอดแหละ แต่ว่ามุข "พิษณุ นิลกลัด" นี้เอ็งเอาจริงหรือปล่อยมุขวะเนี่ยะ หึหึ

ถ้าปล่อยมุขก็โอเค รับได้ แต่ถ้าจะเอาจริงก็ต้องถามกระเป๋าตังพวกเราดูก่อนว่าเห็นด้วยไหม  ;D

สปอนเซอร์
X1R หรือค่ายใดผมรับหมดครับ ถ้าของดีจริงมันก็เชียร์ขึ้น รถดริฟท์ผมใช้ผลิตภัณฑ์พวกนี้อยู่เป็นประจำอยู่แล้ว แต่ถ้าของไม่ค่อยดีก็จะทำได้แค่ประชาสัมพันธ์เท่านั้น นัทลองสอบถามดูครับว่าเขามีงบประชาสัมพันธ์ผ่านสื่อ VCD แบบที่พวกเราจะทำกันหรือเปล่า ถ้ามีก็คุยง่าย แต่ถ้าไม่มีก็จบ ไม่ต้องมาฝันกันต่อ หารายอื่นต่อไป

มีไรขยันเสนอกันเข้ามาครับ เพราะจะทำให้แต่ละคนเข้าใจจิตใจท่านดียิ่งขึ้น ผมจะคอมเมนท์เป็นระยะๆ
- แผ่นแรกนี้คงเน้นสิ่งที่ทำได้ง่ายๆ สะดวกๆ กันก่อนนะ ไม่งั้นแม่งไม่เสร็จแน่เลย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
คนบรรยายเอาคนในเรานี่แหละครับ ไม่เปลืองดี แล้วก็ทำกันได้อยู่แล้วหละ

คือตอนนี้อยากให้โฟกัสไปที่แผ่นแรกได้แล้วหนะครับ
เพราะที่ประชุม + พูดคุยมานี่ มันเป็นภาพกว้างๆเท่านั้นเอง

อยากให้เริ่มคุยถึงแผ่นแรกได้แล้วว่าจะมีอะไรกันบ้าง

ความคิดผมน้ะ(ขอเปิดเลยแล้วกัน)
1.
เปิดมาช่วงแรก ก็มีประวัติการดริฟท์พร้อมภาพการดริฟท์ในอดีตจนถึงปัจจุบันไปเรื่อยๆ ประวัตินี่หมายถึงตั้งแต่ที่เริ่มที่ญี่ปุ่นจนกระทั่งเข้ามาเมืองไทย อันนี้ก็ตัดภาพที่พีระ อาจเป็นภาพนิ่งก็ได้ เพราะไม่แน่ใจภาพเคลื่อนไหวจะมีข้อมูลมั้ย (อันนี้ เอาตามพี่เปิ้นเลยหนะครับ ปูพื้นให้คนรู้จักเลยว่าดริฟท์คืออะไรมาจากไหน) ช่วงนี้อาจจะประมาณ 10-15 นาที เนื้อหาไม่เอาเยิ่นเย้อมาก เพราะกลัวคนดูจะเบื่อ จริงๆแล้ว 10 นาที ก็น่าจะพอหนะครับ

2.
ตัดมาที่พาไปแนะนำรถที่จะสมารถดริฟท์ได้ที่หาได้ในสยามประเทศ พาไปเดินดูตลาดรถ หรือไม่ก็ตามอู่ ตามข้างทางเจอก็ถ่ายมาก็ได้ (แต่ถ่ายข้างทางเดี๋ยวเจ้าของบางคนอาจไม่ชอบอย่าเลย แหะ แหะ)
แล้วก็มีช่วงแนะนำรถคันนั้นๆว่าเพราะอะไรถึงเอามาดริฟท์ได้ แผ่นแรกถ่ายเจาะมาแค่ 2 คันก็พอ ที่เหลือเก็บไว้แผ่นหน้า ตรงนี้คงได้ 15-20 นาที

3.
ภาพและบรรยากาศการแข่งขันดริฟท์ ที่ BRC วันที่ 21 พ.ย. นี้ อยากให้ถ่ายรถทุกคันขณะแข่งเลย ไอ้ที่จะมา ตัดแค่บางคันเป็นไฮไลต์แบบ VCD ที่มีขายอยู่ตอนนี้ไม่เอา ดูแล้วเป็นปาหี่ไงก็ไม่รู้

4.
ภาพ+บรรยากาศ งานของPumpUP ถ่ายหมดแต่เน้นดริฟท์ ประมาณ 5-10 นาที

5.
มินิซีรี่ส์โดเรตุลย์
เรื่องราวของหนุ่ม MD หน่อมแน้ม อยากจะดริฟท์กับเค้าบ้าง ทีนี้สอย 200 มาแล้ว เค้าจะทำอย่างไรกับรถดีถึงจะเอามาดริฟท์ให้มันบรรเจิดได้ 10-15 นาที

ถ้ายังมีเวลาเหลือ อาจเป็นการ แนะนำทริคบางอย่างในการเลือกซื้อของแต่งเพื่อเซต รถดริฟท์

เรื่องเทคนิคการดริฟท์ ผมยังไม่อยากให้อยู่ในแผ่นแรก เพราะเราเริ่มแผ่นแรกด้วยประวัติก่อน เหมือน บทที่ 1 ในหนังสือ อยากจะหัดก็ต้องอ่านบทต่อไป

เนี่ยแหละครับ ที่ผมคิดเอาไว้ในแผ่นแรก

ส่วนที่ท๊อปเสนอมาหนะ แจ๋วครับ แล้วผมก็คิดไว้แล้วว่า ในแผ่นน่าจะมี Theme ที่ต้องมีเป็นเนื้อหาหลักไว้ ซัก 2-3 อัน คือเปิดมานี่ ต้องมีเรื่องนี้แน่ๆ ผมเสนอคือ 1. การแข่งขัน  2.การพูดถึงเทคนิคโดยรวม
3.ในช่วงแรกๆ ข้อนี้คือ มินิซีรี่ส์ของโดเรตุลย์ ส่วนช่วงอื่นอยากให้เปลี่ยนเนื้อหาไปมาได้ ไม่ตายตัว

แล้วก็เรื่องที่ท๊อปบอกอันนี้ก็สามารถเอาลงในแผ่นไหนก็ได้แล้วแต่ บางแผ่นก็อาจจะเจาะเกี่ยวกับ การเซตรถดริฟท์ของแต่ละคน ถ่ายหลายๆมุม แล้วตัวหนังสือของสิ่งที่ใส่ลงไปขึ้นมา แบบ ของออพชั่น ดูน่าสนใจ และเป็นแนวทางดีครับ (สำหรับผมน้ะเพราะเวลาผมดู ผมก็นั่ง pause ดูว่าเค้าใส่อะไรทำอะไรกะรถเค้าบ้าง)  แล้วก้อแบบที่บอกว่าไปถ่ายว่านักดริฟท์แต่ละคนปกติเค้าทำอะไรกัน น่าสนใจทีเดียวครับ แต่ก็ต้องถามความสมัครใจของแต่ละคนว่าจะโอเคมั้ย อย่างถ้ามาถ่ายผมที่ออฟฟิศคงไม่สะดวก แต่ถ้าที่อื่นก็โอเค อะไรทำนองนี้หนะครับ

ใครจะแย้งใครจะเสริมตรงไหน เอาเลยครับ ตามสะดวก
ก็เริ่มโฟกัสที่แผ่นแรกได้แล้วหละครับ
สู้เว้ยยยยยยย  ;D
« Last Edit: November 10, 2004, 09:04:27 am by Joe »
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
ผมขอขยายข้อที่ 2 เลยน่ะครับ
5นาทีเหรออืม.........
อันดับแรกเลยน่ะครับ ให้ฉากน้องคนนึง....ใครหว่า กำลังอ่านหนังสื่อเกี่ยวกับรถดริฟท์ของญี่ปุ่น(คงไม่อ่านหรอกมั้งครับแค่ดูรูปเฉยๆ อิอิ) ด้วยสีหน้าจิงจังและสนใจอย่างมาก แล้วก็นึกขึ่นได้ที่จะคิดปรึกษาใครดีหน่อ
............(ในตอนนี้นึกฉากนี้ยังไม่ออก) ต่อไปดำเนินเรื่องต่อโดยจะมีพี่โอเปิ้ลพาน้องไปดูรถแต่ละชนิด แต่ละประเภท (ที่ใหนดีน้อ.....ว่ากันไป) แล้วต่อมาในขณะที่พี่โอเปิ้ลเล่าหรื่อธิบายก็สอดแทรกภาพของรถดริฟเป็นซ็อตๆ แต่ละชนิด(ป็นการพูดคุยแบบปรึกษาอย่างง่ายๆเป็นธรรมชาติ) ขับหน้าและหลัง ว่ากันไป แล้วดำเนินเรื่องต่อกันไปเป็นเทคนิกของการตัดต่อด้วยรูปภาพของรถ และราคาของรถแต่ละชนิด และความเป็นไปได้ในการแต่งรถขนิดนี้โดยพูดถึงเรื่องราคา ความยากงายของอะไหล่ ขอจบตรงนี้ก่อนน่ะครับ มีใครมาเสนออีกมั้ยผมยังนึกไม่ออกครับ

ขอแทรกต่อเลยน่ะครับ หรื่อไม่ก็นำเรื่องมาจากข้างบนว่ารถดริฟท์ควรจะต้องเป็นแบบใด ส่งเรื่องมาเป็นรูปแบบในการเดินหารถ(อีกเช่นเคยเป็นพี่โอเป้ลครับกันใครสักคนอืม...... เป็นนัท7ดีมัยครับ)เดินไปตามเต็นท์รถต่างเลื่อกหารถดริฟท์มาพูดคุยกันเปรียบเทียบระหวางขับหลังด้วยกันขับหน้าด้วยกันโดยพูดเป็นการบอกแนะนำนัท7อีกที่ครับ คงไม่เป็นการสอนคนดูอ่ะครับแล้วอยากให้พี่โอเปิ้ลสรุปกับ นัท7ว่าในตอนนี้ให้เลื่อเป็น200sx แล้วเทียบราคากับตัวอืนด้วยอ่ะครับ แล้วก็ส่งเรื่องมาเป็นรถของตุล อีกที่อ่ะครับ ฉากนี้ต่อไปส่งเรื่องมาที่รถตุลก็เป็นตอนที่3เรื่องของแต่งรถดริฟท์ อันนี้มิคได้ถ่ายไปบ้างแล้วอ่ะ ก็ขอจบตอนที่2แค่นี้ครับ
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

มาต่อขอแทรคข้อ3ครับ เมื่อรถตุลเสร็จแล้วออกจากอู่พี่ออฟ เรามาเทสรถในสนามอีกที่ว่าฟิลลิ่งเป็นอย่างไรบ้างเอาเป็นภาพแทรคการพูดคุยอีกนิดหน่อยขับให้รู้ว่าควรต้องทำไรเพิมในครั้งหน้า แล้วพูดถึงอุปกรญที่เปลียนมาว่าเป็นอย่างไรบ้าง โชคอับสูงไปเตียไปควรทำไงต่อแล้วของแต่งที่ควรจะเพิมในอนาคตเป็นไรบ้าง จบที้งท้ายโดยไม่พูดถึงครั้งต่อไป
ในหัวข้อที่4 สะสมภาพรถดริฟท์ที่มีฉากมันส์ๆเอาเป็นซ็อตๆโลว์สักซ็อตละ3วีแทรคเสียงมันส์ๆ สลับกันไป ให้ครบทุกคัน ครังนี้จะเก็บถาพของแต่ละคนได้ตั้งแต่วันที่14 แต่ในวันที่14ต้องของแจ้งให้ทราบว่ารถที่สามารถลงไปวิ่งได้นั้นมีจำนวนจำกัดน่ะครับคลลงมั้วไม่ได้ครับ มันเป้นงานของพู้อืนครับ การแทรคภาพผสมกับ ขึ่นแทรคตัวหนังสื่อเรื่องของ เทคนิคการขับของแต่ละคน สลับกันไป แต่ยังไม่สอนน่ะครับแต่แค่บอกว่าเนี้ยเป็นอะไร เช่น โดนัด ซาลาเป่า เลขแปด ดึงเบรคมือ กระแทคครัช ลดเกียร์ ขกมวย ยอว์ดริฟ ไรเงี้ยแต่ไม่เจาะลึกขนาดสอนแต่เก็บใว้ก่อนแค่โชว์เท่านั้น (อุ่บอิบๆ)อิอิ ก็เราจะยังไม่เน้นสอน เน้นโชว์ให้น่าติดตามครับ ก็คงจบด้วยข้อ3เท่านี้น่ะครับ :)

Offline lhee

• Amateur Racer
  • *
  • Do it by myself... That's ME!!!
    • This my Site -= enginework =-
ผมมีหนังสือ AutoMobil เล่มเก่าๆ ที่มีบทความเกี่ยวกะดริฟท์ที่พี่เปิ้นเคยเขียนไว้ แล้วก็มีภาพงานดริฟท์ในช่วงนั้นที่จัดที่ BRC อยู่อ่ะคับ
ถ้าต้องการบอกได้คับ เพิ่งรื้อมาดู แต่ละคนหน้าเอาะๆๆๆๆ ทั้งนั้นเลย ;D ;D ;D
Initial Drifter'
จำใจจาก E30 มาสู่ A32
"รถแข่ง กะ รถใช้งาน ไม่ใช่รถคันเดียวกันแน่ๆ"
วันหน้าฟ้าใหม่ เราคงได้มาเจอกัน

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมมีหนังสือ AutoMobil เล่มเก่าๆ ที่มีบทความเกี่ยวกะดริฟท์ที่พี่เปิ้นเคยเขียนไว้ แล้วก็มีภาพงานดริฟท์ในช่วงนั้นที่จัดที่ BRC อยู่อ่ะคับ
ถ้าต้องการบอกได้คับ เพิ่งรื้อมาดู แต่ละคนหน้าเอาะๆๆๆๆ ทั้งนั้นเลย ;D ;D ;D

นี่แหละ สุดยอดที่ผมต้องการเลยเชียว ของตัวเองเก็บไว้จนไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้ว หนังสือเยอะมากๆ เลย

ไว้เอามายืมดูหน่อยสิ มีครบเลยไหมครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline FlukY

• *
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ทามอารายกาน น่าสนใจ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

pix

• Guest
ต้องมีที่บันทึกภาพและเสียงหลายๆ ตัวครับ

เช่น ที่บันทึกภาพอาจมีแบบตากล้องถือ หลายๆ จุด, ในห้องโดยสาร, แปะตัวถังรถก

เสียงก็เหมือนกัน เสียงที่อัดในกล้อง, เสียงในห้องโดยสาร, เสียงตามตัวรถภายนอก (คือ ติดอุปกรณ์บันทึกเสียงไปบนตัวถังรถอะ)

Offline *Aee-ViPeR-MR2*

• +Aee-ViPeR-w/curly hair ^^+
น่าสนใจอ่ะคะ เป็นตัวประกอบสร้างสีสสรค์หั้ยกับการดริฟได้เปล่าคะ  ;) ชอบดริฟ  ;D
« Last Edit: November 11, 2004, 06:14:48 pm by ><' I'M AeE~CraZy~iN~ViPeR><' »
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม

Offline lhee

• *
  • Do it by myself... That's ME!!!
    • This my Site -= enginework =-

นี่แหละ สุดยอดที่ผมต้องการเลยเชียว ของตัวเองเก็บไว้จนไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้ว หนังสือเยอะมากๆ เลย

ไว้เอามายืมดูหน่อยสิ มีครบเลยไหมครับ

งั้นเดี๋ยววันอาทิตย์ผมเอาติดไปให้ดูละกันนะพี่ เดี๋ยวลองไปรื้อๆดูก่อน คิดว่าน่าจะครบอ่ะคับ ;D ;D ;D
Initial Drifter'
จำใจจาก E30 มาสู่ A32
"รถแข่ง กะ รถใช้งาน ไม่ใช่รถคันเดียวกันแน่ๆ"
วันหน้าฟ้าใหม่ เราคงได้มาเจอกัน

น่าสนใจอ่ะคะ เป็นตัวประกอบสร้างสีสสรค์หั้ยกับการดริฟำด้เปล่าคะ  ;) ชอบดริฟ  ;D
 ผู้บรรยายเลยครับ    เจ๋งสุด