Bike Forum > my bike diary / my life diary

พค 59

(1/6) > >>

O'Pern:
1 พค 59 วันแรงงานแห่งชาติ
   ครบ 7 วันที่พ่อหกล้มแขนเป็นแผล นัดกันไว้ว่าจะพาไปไหว้พระที่อยุธยา แต่พ่อบอกยังเจ็บแผลอยู่ ไม่อยากไป เลยเปลี่ยนแผน บอกจะไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้งแทน ขับไปเองได้สบายมาก
   ภรรยาชวนว่าออกไปวิ่งไหม บ๊ะ มาท้ากันนี่ ไปสิ
   เลยออกวิ่งยามเช้าที่ศูนย์เยาวชนบางมด วิ่งไปคิดงานไปด้วย ช่วงนี้มีงานด้านทีวีมาให้คิดอีกแล้ว สนุกดีครับ บางช่วงก็สวดมนต์ไปด้วย อุทิศส่วนกุศลให้พี่อ้วน ผมคิดถึงพี่อ้วนเขานะ ช่วงหลังเขาป่วยจนเดินแทบไม่ไหว ญาติพี่น้องก็มีไม่มากนัก อยู่กันแบบให้คนรอบข้างช่วยๆ กันดูแล เลยกลายเป็นว่าเขาคือคนที่ผมสวดมนต์ให้บ่อยที่สุดเลย
   แวะกินก๋วยเตี๋ยวร้านเจ๊เค็งอีกเช่นเคย ร้านโนเนมแถวบ้านที่ผมว่ารสชาติอร่อยมากๆ กว่าร้านดังที่หนังสือแนะนำเยอะมากๆ
   ได้ฤกษ์กลับเข้าไปตอบกระทู้จักรยานในเวป thaimtb.com อีกครั้งในรอบหลายเดือน เมื่อก่อนผมตอบเยอะมากเลยนะ จนทุกวันนี้จักรยานมันฮอทฮิตเสียจนมีคนช่วยตอบมากมายแล้ว เจอข่าวจักรยานพับ LA หน้าตาเหมือนรถ Brompton มากๆ คนตื่นตาตื่นใจกันใหญ่ แต่ผมกลับหดหู่ใจ ปัดโธ่ ทำรถลอกเลียนแบบเขา แถมยังก็อปข้อเสียของเขามาอีกด้วย โดยเฉพาะการเดินสายเบรกสายเกียร์ที่ผมยกให้เป็นดีไซน์ที่ยอดแย่มากที่สุด
   กลางวันอาสาขับรถให้พ่อแม่พาไปบ้านพี่สาวที่พระราม 9 ชอบบ้านเขามากๆ ครับ สวย หรู บรรยากาศสบายดี มีมุมนั่งเล่นเยอะ ขนาดนั่งนอกบ้านยังสบายเลย
   บ่ายชวนกันไปกินที่แม่ศรีเรือน แถวๆ เลียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทรา แล้วก็แยกย้าย บนทางด่วนผมเป็น VW Karmann Ghia Convertible
   โหห อึ้งแดกไปเลยสิครับมึง เห็น Super Car เทพๆ ราคาเป็นสิบๆ ล้านคันไหนมาผมก็เฉยๆ หัวใจไม่เต้นตูมตามเท่ารถ Classic แบบนี้เลย รถเขาขับผ่านไปนานแล้ว แต่ใจผมยังคิดถึง VW Bus 1957 ของตัวเองที่เคยมี เศร้าเน๊อะที่โดนแม่ว่าทุกวันว่าจอดเกะกะบ้าน ว่าทุกวันจนต้องขายไป เศร้าโว๊ยยย
   กลับมาบ้านโทรคุยกับเต่าเรื่องรายการทีวีที่เราคิดจะทำกัน เสนอชื่อรายการไป พร้อมกับดีไซน์โลโก้ และจิงเกิ้ล ตามด้วยคอนเสปของรายการ กลายเป็นว่าผมเสนออะไร เต่ามันเอากับผมหมดเลย เฮ้ยย ไม่ได้ๆ เอ็งต้องแย้งบ้างสิวะ
   พอเพื่อนเห็นด้วยเราก็ดีใจครับ กลับมาต่อยอดในขั้นตอนถ่ายทำกันต่อว่าแต่ละตอนจะทำอย่างไรกันดี ต้องการนำเสนออะไร แง่มุมไหน แน่ล่ะ มันต้องเอาความเป็นตัวผมเองใส่เข้าไปในชิ้นงานด้วย อารมณ์เดียวกับตอนทำ Racing Club เลยนี่แหละครับ

O'Pern:
2 พค 59
   วันหยุดชดเชยวันแรงงาน (ของคนอื่น) แต่ร้านผมไม่หยุดหรอก ทำงานทุกอย่างตามปกติ เช้าออกวิ่ง 1 ชม หาไอเดียใหม่ๆ ตอนวิ่งนี่สมองผมจะทำงานได้ดีมากๆ คิดงาน คิดเรื่องราวเจ๋งๆ ได้มากมายขณะวิ่ง นี่คงคือจิตที่เป็นสมาธิน่ะ
   เช้ากินแกงจืดเต้าหู้ ใส่ผักจิงจูฉ่าย ไข่เจียว
   ถนนโล่งดีครับ เพราะยังคงเป็นวันหยุดของใครอีกหลายคน เราไม่หยุดก็ทำหน้าที่กันไป คิดบวกเข้าไว้ คิดว่าได้มีโอกาสช่วยงานที่บ้านมากขึ้น ทำตัวเป็นประโยชน์ เห็นไหม ผมน่ารักไหม น่ารักสัสๆ เลย
   วันนี้นึกว่าจะไม่มีใครมาส่งของเลยนะ เพราะเขาหยุดกันหมด แต่ที่ไหนได้ แม่งมากันเพียบเลย สอบถามดูเขาบอกว่ามาทำวันนี้ได้ค่าแรงพิเศษ ได้เงินเป็นสองเท่า โหห มิน่า ขยันกันไปหมด
   ร้านผมคนงานขาดครับ เลยต้องช่วยยกช่วยแบกกันยกใหญ่ เล่นจะเหงื่อเปียกชุ่มไปหลายรอบ หนักสุดคือตอนบ่ายที่ต้องยกสินค้า 200 ลังลงจากรถคอนเทนเนอร์ที่เป็นตู้ปิดทึบ ร้อน อบ หายใจไม่ออก โคตรทรมานเลย เหงื่อออกแบบเพียบๆ เปียกชุ่มทั้งเสื้อและกางเกง เสียวจะเจ็บหลังอีกด้วย
   อยู่ยาวจนปิดร้านอีกด้วยนะ กลับมาถึงเกือบจะสี่ทุ่มแน่ะ หึหึ เหนื่อยสัส

O'Pern:
3 พค 59
   เป็นไปตามคาด ลืมตาตื่นจริง แต่หมดแรงลุก เช้านี้ทำได้แค่เหยียดยืดท่าโยคะเล็กน้อย กลัวหลังจะเจ็บฉิบหายเลยครับ
   บรรยากาศเดิมๆ ครับ เช็คของเข้าออกจากร้านตลอดวัน ไม่มีอะไรพิเศษ
   บ่ายคุยกับเต่าเรื่องงานทีวี ให้ตัวอย่างโลโก้และดีไซน์คร่าวๆ แก่เขาไป พร้อมคุยเรืองแนวทางอีกรอบ สรุปแบบเห็นภาพรวมชัดขึ้น
   อยู่จนส่งของเสร็จผม ไม่มีรถเข้าออกอีกแล้ว ผมถึงจะได้กลับบ้าน ก็ราวๆ ทุ่มกว่าๆ ดีกว่าเมื่อวานนิดหนึ่ง
หัวค่ำเต่าส่งโลโก้รายการมาให้ดูเล่นๆ ยังไม่ใช่แบบที่ผมชอบเสียทีเดียว ต้องรอดูกันต่อไป แต่ดูแล้วเขาตั้งใจทำดี เห็นทีมงานมีไฟแบบนี้ค่อยยังชั่วหน่อย

O'Pern:
4 พค 59
   ไม่ได้ออกกำลังกายอะไรอีกแล้ว เล่นแต่ Uke ออกแบบเพลงประกอบรายการของเรา เล่นไปเล่นมา ถูกใจเพลง “การเดินทางที่แสนพิเศษ” ของ ดา เอนโดรฟิน
   เช้ากินกระเพราไก่ใส่เห็ด ไข่ดาว แครอทลวก กระเทียมสด
   งานเพียบดีครับ เช็คของกันไปตลอดวัน ว่างเป็นช่วงสั้นๆ บ่ายๆ ก็กินก๋วยเตี๋ยวราดหน้าแถวบ้านนี่แหละ
   พ่อรับมิวกลับบ้าน ผมก็อยู่เฝ้าร้านไปจนเลิก
   หัวค่ำกลับบ้านรู้สึกรถเครื่องสั่นๆ รอบต่ำ สวิงขึ้นลง ถ้าเข้า D เหยียบเบรก หักพวงมาลัยสุดๆ บางจังหวะเครื่องดับไปเลย เฮ้ย งานเข้า บางทีถึงกับต้องกดคันเร่งเติมช่วย ผิดปกติว่ะ
   มิวเรียนพิเศษวิชาชีวะ การบ้านเยอะเว่อร์เลย จนผมต้องบอกให้เข้านอนได้แล้ว ยังไม่เสร็จก็ช่างมัน เหตุเกิดจากมิวเอาเวลาช่วงหัวค่ำมาเล่นเกมน่ะ บริหารเวลาไม่ถูกต้องเองด้วย ไปโทษการบ้านอย่างเดียวไม่ได้ แต่ก็แปลกดีนะ เรียนพิเศษก็มีการบ้านกันด้วย

O'Pern:
5 พค 59 ฉัตรมงคล
   มิวไฟแรงโคตร ตื่นแต่เช้าตีสี่มานั่งทำการบ้านต่อจนถึงตีห้ากว่า แล้วก็มานอนต่อ โหดสัสเลย
   เช้านี้มีผัดผักบุ้ง ปลาสลิดทอด ไข่เจียวใส่หอมใหญ่
   ตลอดวันนี้หาแต่สปอนเซอร์ยกใหญ่ คุยกับ “ไอ้บี๋” ที่ Mercedes Benz และยังฝากเรื่องไปบอกคนอื่นที่เขาสนิทอีกด้วย คุยกับ “นุ” ที่ True Vision บอกว่าจำเรื่องที่เราคุยกันว่าอยากทำทีวีเกี่ยวกับการเดินทางได้ไหม นุบอกจำได้ ผมบอกว่าผมจะเริ่มแล้วนะ คืบหน้าอย่างไรจะบอกอีกที เกริ่นถึงช่องทางที่ผมอยากจะออกอากาศ นุบอกให้ผมส่งรายละเอียดเพิ่มเติมไปหน่อย แต่ผมยังไม่มีสิ่งเหล่านี้เป็นเอกสาร คงส่งผลงานชิ้นแรกให้เขาดูไปเลยจะง่ายกว่า
   นึกถึงรถ ผมเลยลองหารือ “เก่ง PTT” เด็กคนนี้ขับเอง จูนเอง ฝีมือใช้ได้เลย เก่งวิเคราะห์อาการรถเหมือนผมเป๊ะ คือมองไปที่หัวเทียน และ Air Flow Meter แต่เขายังแถมเรื่องกรองเบนซินอีกด้วย อืมม ผมจะมีเวลาไปทำมันไหมวะนี่ สมัยก่อนนี่ทำเองตลอด ทุกวันนี้แค่จะล้างรถยังหาเวลาลำบากเลย (ล้างเอง)
   เสื้อเปียกชุ่มไปด้วยเหงื่อ มันร้อนจนแบบแทบจะเป็นลม หายใจไม่ออก นั่งริมถนนด้วยไง สูดดมควันกันไป อนาคตมะเร็งแดกซะ ฉายแววเสียแล้ว
   เต่าส่งข้อความมาบอกว่ากำลังเดินทางไปเล่นเรือ เฮ้ยย ไปก่อนล่วงหน้าเลยนี่ ผมเลยฝากสำรวจเส้นทางคร่าวๆ เพื่อคราวหน้าผมจะได้เตรียมของใช้ไปถูก เช่นถ้ามีถ้ำผมต้องการเชือกยาวๆ สัก 50 เมตร รองเท้าแกร่งๆ และไฟฉายทรงพลัง ถ้าทะเลมีหอยเม่น ปะการัง ผมก็ต้องการรองเท้าเล่นเรือแบบหุ้มข้อ
   แต่สิ่งหนึงที่ผมไม่ชอบเลยนะคือการตกปลารวมไปถึงตกหมึกด้วย จะบอกว่าเอามาทำอาหารก็เถอะ สงสารมันว่ะ เอาอาหารไปทำกินเองแบบไม่ต้องเข่าฆ่าชีวิตเขาจะดีกว่าไหมนะ
   เย็นไปรับมิว เดินกลับมาแบบโทรมๆ บอกว่ารู้สึกไม่ค่อยสบาย เจ็บคอ สงสัยเกิดจากตื่นเช้ามาทำงานหรือเปล่า หรือว่าใช้เสียงมาก ผมบอกว่าเป็นไปได้ทั้งนั้น ตราบใดลูกดื่มน้ำน้อย พักผ่อนน้อย ถ้าร่างกายอ่อนแอลงเมื่อใด อาการเหล่านี้ก็จะแสดงออกมาได้ทุกเมื่อ ไม่ต้องกินยาอะไร แค่ดื่มน้ำมากๆ งดน้ำเย็น และพักผ่อนมากๆ
   เห็นโฆษณา AIS 4G ตัวใหม่ที่ใช้น้องเมย์ รัชนก อินทนนน์มาเป็นพรีเซนเตอร์ เห็นแล้วโคตรเสียดายของเลย ทำออกมาได้ห่วยสัสๆ ทั้งภาพ และเสียง เชื่อว่าจะเห็นกันอีกได้ไม่นานแน่ เพราะต้องถ่ายทำเวอร์ชั่นใหม่ ปล่อยไว้แบบนี้แบรนด์เสียเปล่าๆ
   อาบน้ำสำรวจร่างกาย พบเม็ดฝดขึ้นตรงข้อพับแขน หึหึ ไม่ต้องสงสัยนะว่าเกิดจากอะไร

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version