Bike Forum > my bike diary / my life diary

กพ 59 6 ปล่อยของ 10 การออกกำลังกาย 23 C Coupe

(1/6) > >>

O'Pern:
1 กพ 59
   ออกวิ่งยามเช้าอีกครั้ง วิ่งไปสวดมนต์ไปด้วย ทำสมาธิไปด้วย เฮ้ย รู้สึกเจ๋งดี แถมด้วยการแผ่เมตตาให้เพื่อนร่วมโลก เจ้ากรรมนายเวร ฯลฯ
   แปลกดีนะ ตอนเด็กๆ ไม่เคยคิดอะไรแบบนี้เลย อายุมากขึ้นทำให้คนเราเปลี่ยนไปมากจริงๆ โดยเฉพาะการช่วยเหลือผู้อื่น ซื้อข้าวให้คนยากไร้ ไปวัด ไปศาล ฯลฯ แต่ยังคงมีสิ่งหนึ่งที่เหมือนเดิมนั้นคือ ผมไม่เคยขออะไรให้ตัวเอง ไปไหว้ก็มีแต่นึกขอบคุณสิงศักสิทธิในสถานที่นั้น ที่ช่วยเป็นที่พึ่งทางใจให้แก่ชาวบ้าน ขอบคุณที่ช่วยเหลือหลายๆ คนให้เขาได้สิ่งที่เขาคิดฝัน
   วันนี้ตื่นแบบขี้เกียจลุกเลยนะ แต่ตั้งใจไว้แล้วว่ายังไงก็ต้องออกวิ่งให้ได้ ก็เมือวานกินไปเยอะมาก เช้าก๋วยเตี๋ยว 2 ชาม กลางวันข้าวหมูแดง 2 ชาม เย็นมีจุบจิบจากขนมอีก เช้านี้จัดไปได้แค่ 45 นาที แปลกใจตรงที่วิงแล้วเจ็บข้อพับด้านหลังหัวเข่าด้านขาเล็กน้อย ลองวิ่งช้าๆ เบาๆ ก็ยังเจ็บ เลยเปลี่ยนเป็นเดินเร็วแทนก็หาย หลังๆ จึงเป็นการเดินเร็วสลับวิ่ง
   ก่อนออกจากบ้านไม่รู้อะไรดลใจให้เข้าไปในห้องพระแล้วเอาน้ำเปล่าถวาย ทั้งๆ ที่อยู่บ้านมา 30 กว่าปี ไม่เคยทำสักครั้งเลยนะ เอาน้ำเก่าเทใส่ต้นไม้ใหญ่ในบ้าน แล้วนำแก้วไปล้าง ใส่น้ำใหม่วางถวาย มีไหว้สวดเล็กน้อย
   เช้าไปร้าน ยกแบกของอีกเช่นเคย ผมไม่มีปัญหาอะไรกับงานใช้แรงงาน ตราบใดที่ยกแล้วไม่เจ็บหลัง ผมโอเคหมด แรกๆ พอมีใครถามทำงานอะไร ก็มีอายนิดๆ ไม่อยากบอกเขา แต่พอตอนนี้ผมเฉยๆ กับชีวิตแม่งละ บอกไปเลยว่าบ้านผมขายของโชห่วยครับ นมแลคตาซอย ไวตามิ้ล สปอนเซอร์ กระทิงแดง เบียร์ ชาเขียว อะไรแนวนี้ร้านผมมีหมด น้ำดื่มเพ็ทสารพัดยี่ห้อ ไอ้ที่หนักสุดและทำผมเจ็บหลังคือพวกลังโซดา และลังน้ำสิงห์ หนักเหี้ยๆ เลยครับ
   บรรยากาศวันจันทร์ก็ขายดีเพราะเมื่อวานหยุดส่งของมา ลูกค้าของขาด ก็ต้องรีบส่ง ถ้าคนงานขาดงานด้วยนี่มหากาพย์เลย ต้องไปขับรถส่งเอง ยก แบกของเอง ชีวิตเราผูกไว้กับตีนคนงานครับ
   ตอนว่างหรือขี่จักรยานไปตลาดก็จะแอบไปไหว้เทพกวนอู เจ้าแม่กวนอิมในศาลเจ้าเล็กๆ ผมไม่ได้นับถือเทพองค์ใดเป็นพิเศษ แต่ไปไหว้บ่อยจนจำคำสวดภาษาจีนบูชาเจ้าแม่กวนอิมได้เกือบหมดแล้ว
   วันนี้ผมอยู่ร้านถึงเย็น

O'Pern:
2 กพ 59
   ตื่นสายขี้เกียจลุก พักนี้หมาเห่า และตุ๊กแกร้อง แม่งเล่นเอาผมไม่ได้หลับรวดเดียวถึงเช้าเหมือนเมื่อก่อนเลย ลุกมาแบบงัวเงียแข็งใจเอาจักรยานออกขี่บ้าง
   ออกกำลังกายยามเช้าดีกว่านะ เตรียมร่างกายและจิตใจไว้ให้พร้อมกับการทำงาน เดี๋ยวสายๆ ก็ได้ยกของอีกแหละ คิดบวกเข้าไว้ว่าได้ออกำลังกาย ดีกว่าไอ้พวกทำงานออฟฟิซ พวกมึงนั่งทั่งวันจนอ้วน พวกมึงจะป่วยง่าย ไม่แข็งแรงเหมือนกู เห็นไหม กูเก่ง เจ๋งกว่าพวกมึงเยอะเลย
   แต่ก็คิดแบบนี้ได้ไม่นานนักหรอกนะ สุดท้ายแม่งก็เบื่อชีวิต จนอยากหนีไปไกลๆ จากเดิมมีโปรเจคมากมายที่คิดอยากทำ แต่พอนานเข้า อายุมากขึ้น อารมณ์แม่งคล้ายคนหมดไฟ เคยคิดฝันจะทำโน่น ทำนี่ บางช่วงตอนนี้คิดแค่อยากหนีจากสิ่งที่อยู่รอบตัว อยากไปไหนก็ได้ ไปไกลๆ ๆ ๆ ๆ
   กูโคตรเบื่อชีวิตเลย
   มื้อเช้าอาหารสุดยอด ปลาเก๋าทอดราดพริกทั้งตัว ผมกินจนเหลือแต่หัวและส่วนที่แคะเนื้อยากๆ ปกติผมจะไม่กินปลาก็เพราะมันแกะเนื้อยากนี่แหละครับ มีผักแกล้มคือบร็อคโคลี่และแครอทนึ่ง ไข่ต้มอีกฟอง กับข้าวกล้อง 1 ถ้วย
   เปลี่ยนน้ำถวายพระ เอาน้ำเก่าในแก้วมาเทราดหัว ท่องบดสวดไปด้วย เฮ้ย นี่จะเล่นของกันใช่หรือไม่
   เช้านี้ครึ้มๆ ฝนปรอยๆ พอสายก็หยุด (มาถึงร้านแล้วฝนหยุด แต่ที่บ้านตกหนักเลย) ไม่ต้องดูทีวีผมก็รู้แล้วว่าทางเหนือเริ่มจะหนาวอีกระลอก เลยดันฝนให้ลงมาทางภาคกลาง อีกสักวันสองวันภาคกลางก็จะเริ่มเย็น และดันฝนลงไปภาคใต้ มันเป็นแบบนี้ทุกครั้ง
   เอาแตงโมกล่องใหญ่ไปกินที่ร้านด้วย ทำงานไป จิ้มกินไปเรื่อยๆ จนหมด ระหว่างวันมียกของบ้างพอขำๆ (คือยกแบบหลังไม่เจ็บ)
   กลางวันไปโอนเงินสั่งซื้อนาฬิกาจากเวป trekkingthai จะเอาไปใช้ตอนแข่งเรือใบ นาฬิกาบ้านๆ ธรรมดาๆ แต่มีฟังชั่นนับก้าว นับระยะทาง บอกการเผาผลาญแคลอรี่ มีไฟส่องสว่างแบบเรืองแสงที่ตัวเลข ราคา 900 บาท ส่วนฟังชั่นพื้นฐานพวกตั้งปลุก จับเวลา อะไรพวกนี้มีให้มาครบ
โอนเงินปุ๊บบ่ายก็แพ็คของเตรียมจัดส่งให้เลย โครตเร็วเลย บริการประทับใจมาก ผมไม่ได้รีบใช้ของอะไรเลยด้วยนะ แต่ถ้าได้เร็วมันก็ดีกว่านี่ เพราะการซื้อของทางอินเทอร์เนทมันมีความเสียงต่อการถูกโกง เราโอนเงินให้กับใครก็ไม่รู้ อาศัยว่าอยู่ในเวปที่เราคุ้นเคย เราก็อาจรู้สึกปลอดภัยขึ้นมาหน่อย
   บ่ายกินฟักทองแกงบวชที่แม่ซื้อมาฝาก กินเน้นแต่เนื้อฟักทอง เหลือน้ำเททิ้ง มันอ้วนมาก สักพักก็มีน้ำมะเขือเทศผสมสัปปะรด และระหว่างนั้นก็ซดน้ำใบบัวบกตลอดวัน อ้อ มีแอบกินกูลิโกะแอลฟี่ไปด้วย
   โหห วันนี้แม่งคือสุดยอดแห่งการบำรุงร่างกายแล้วครับ

O'Pern:
3 กพ 59
   ตื่นเช้ามาวิ่ง 1 ชม เฮ้ยยย ลมหนาวมาแล้วๆ วิ่งไปแบบเหงื่อแทบไม่ออกเลย วันนี้วิ่งโดยไม่เจ็บข้อพับเข่าแล้ว วิ่งสนุกมากขึ้น
   มื้อเช้าวันนี้จัดเต็มโคตรๆ อีกครั้ง เน้นผักสดจานใหญ่ กินกับน้ำพริกหนุ่ม แกงจืดเต้าหู้ใส่เห็ดเข็มทอง ไข่ต้ม ข้าวกล้อง กินผักสดเกือบจะหมดจานแน่ะ อิ่มแน่นไปเลย
   กลางวันไปธนาคาร แล้วก็ปวดอึครับ เลยต้องรีบไปเข้าห้องน้ำกะทันหัน ผมไม่เคยถ่ายนอกบ้านมานานเป็นสิบปี วันนี้ขอจัดสักหน่อยนะ
   ก็คงเพราะกินผักเยอะมากตอนเช้าแน่ๆ ปกติผมถ่ายตอนเช้าอย่างเดียว ครั้งเดียว
   บ่ายเข้ามาบ้านกินแตงโมอีกแล้ว กินไปหน่อยหนึ่ง อยู่แบบนี้จนถึงเย็น ค่ำซ้อมเล่น Uke

O'Pern:
4 กพ 59
   ออกวิ่ง 1 ชม
   เช้ากินพะแนงหมู ได้กินมะเขือพวง แครอท บร็อคโคลี่ กลางวันไม่ได้กินอะไรเป็นเรื่องราว กินแต่ขนมจุบจิบ แบบนี้แย่ว่ะ
   วันนี้งานเยอะสัส ผมอยู่ร้านจนถึงเย็นรอรับมิวกลับบ้านด้วย

O'Pern:
5 กพ 59
   ตื่นมาแบบเพลียสัสเลย นอนราว 1100 ลืมตาตื่นแต่ไม่อยากเปิดตาเลย ฝืนใจหน่อยๆ ทำโยคะชุดเล็กๆ แล้วก็ใส่นาฬิกาเรือนใหม่อย่างบ้าเห่อเลย อยากรู้ว่ามันจะวัดได้แม่นยำเพียงใด
   ออกเดินไป 40 นาที ถ้าเดินแบบทั่วไปก้าวช้าๆ เรื่อยๆ ก็โอเคนะ แต่บุคลิกของผมจะเป็นคนเดินเร็ว ก้าวยาว เลยไม่รู้ว่าจะเซ็ทไอ้เครื่องนี้เอาไว้แบบใดดี คือแบบทั่วไปในชีวิตประจำวัน หรือเอาแบบใส่วิ่งออกกำลังกาย
   (อ้อ ลืมเล่าไปว่าได้รับนาฬิกาเมือวานนี้ มาปุ๊บรีบหยิบมาใส่ข้อมือเลย อย่างเห่อ)
   พอเดินเสร็จเห็นตัวเลขจำนวนก้าวที่เครื่องมันนับแล้วน่าตกใจ เฮ้ยย นี่ผมเดินไป 4000 ก้าวแล้วหรือวะนี่ แปลว่า 10 นาที ผมซัดไป 1000 ก้าวเชียวหรือวะนี่ กูเดินอย่างไวเลย
   เช้านี้กินไก่ผัดขิงใส่เห็ดหูหนู กินแต่ขิงกับเห็ด กินไก่ไปนิดหน่อย แครอท กระเทียมสด ไข่ต้ม ข้าวกล้องโรยงาดำ
   ใกล้ตรุษจีน รถติดมากๆ เลย ที่ร้านก็งานเยอะด้วย ต้องขึ้นลงสินค้ากันริมถนน วันนี้ผมอยู่ร้านจนถึงเย็นอีกครั้ง
   คนไทยเจ๋ง คิดหาวิธีแก้ไข้เลือดออกคนแรกในโลก ด้วยการทำหมันยุงแบบข้ามสายพันธุ์ เฮ้ยย เจ๋งสัสส
   ล่าสุดบราซิลเชิญไปเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านการควบคุมยุงในประเทศเขาแล้ว

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version