Bike Forum > my bike diary / my life diary

ธค 58

(1/6) > >>

O'Pern:
1 ธค 58 – 3 ธค 58
   วันที่ 1 นี้ เป็นงานวันนักข่าวของงาน Motor Expo ผมตั้งใจจะไปดู MX-5 ตัวใหม่ รหัส ND แต่ก็ฝันสลาย คิดอีกแง่นะ ดูไปก็เท่านั้น ไม่มีเงินซื้อหรอก
   เช้าขี่จักรยาน สายไปทำงาน อยู่ร้านจนเลิก กลับบ้าน เล่น Uke อ่านหนังสือ นอน
   เป็นแบบนี้เหมือนกันเป๊ะ ตลอด 3 วัน พ่อแม่ไปเที่ยงต่างจังหวัดครับ

O'Pern:
4 ธค 58
   กินน้ำส้มคั้น 1 แก้ว ขี่จักรยาน 30 นาที กินมื้อเช้า แล้วก็ออกไปทำงานตามปกติ ชีวิตคนเมืองนี่ถ้าคุณไม่ได้เอาเงินเป็นที่ตั้ง ผมว่ามันไม่เห็นจะน่าอยู่ตรงไหนเลย นึกถึงครูของผมคนหนึ่งชื่อ “เจริญ มาลาโรจน์” นามปากกา “มาลา คำจันทร์” เป็นนักเขียนชาวเหนือ ได้รางวัลกวีซีไรท์ คนนี้ผมรักมาก เป็นครูที่สอนวิชา “การเขียน” ให้ผม จนผมมีทักษะด้านการเขียนมาจนทุกวันนี้ (แต่ผมใช้พิมพ์มาเป็นสิบปีแล้วนะ แทบไม่ได้เขียนเลย)
   เล่าต่ออีกนิด สมัยเรียนผมเป็นนักเรียนคนแรกที่ส่งงานด้วยการพิมพ์ เพราะผมพิมพ์เร็วกว่าเขียน (ตอนอยู่อัสสัมชัญเรียนมาตลอดตอนมัธยมต้น) ตอนนี้เลยได้ใช้ทักษะด้านการพิมพ์มาใช้ จนครูสั่งบอกให้ทุกคนพิมพ์ส่ง เพราะครูขี้เกียจแกะลายมือของนักเรียนแต่ละคนอีกต่อไปแล้ว
   อ เจริญ อยู่ที่เชียงใหม่ เพิ่งจะแอทเฟซบุ๊คครูและคุยกันบ้าง ครูอยู่บ้านในสวน ดูแลสวนเอง ผมงี้โคตรอิจฉาเลย ตั้งใจว่าจะต้องไปกราบครูให้ได้
   แม่กลับมาแล้ว ผมเลยว่างตอนบ่ายอีกครั้ง เข้าไปฟิตเนสแบบเดิมทันที เข้าไปตอนบ่าย ปกติก็จะเล่นอยู่คนเดียว แต่วันนี้มีผู้หญิงหุ่นดีมาก่อนผม ยกเวทแบบใช้สมาธิ คือเขาจะยกช้าๆ ผมก้าวเข้าไปในห้อง เลยเอ่ยปากทัก “สวัสดีครับ” พร้อมส่งยิ้ม แต่ไม่มีเสียงตอบกลับมา เพราะเธอใส่หูฟัง คงจะฟังเพลงอยู่ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ผมก็ทักทุกคนก่อนเสมออยู่แล้ว
   ผมออกกำลังช่วงขาอยู่ เธอสงสัยว่ามันปรับอย่างไร เลยมาถามผม ก็เลยคุยกัน และจากนั้นก็ยาวเลยครับ เพราะเธอเพิ่งย้ายเข้ามาไม่ถึงสัปดาห์ เป็นคนไทยที่ไปอยู่ออสเตรเลีย ช่วงนี้กลับมาพักที่ไทย เลยเลือกที่นี่เพราะติดริมน้ำ บรรยากาศดี
   ผมเองซื้อที่นี่ตั้งแต่มันยังไม่เริ่มสร้าง ช่วงเป็นกรรมการก็มีเพื่อนมาก ตอนนี้ไม่ได้เป็นแล้ว เพื่อนๆ ก็แยกกันไปคนละทาง คือรู้จักกันอยู่แหละ แต่ไม่ได้เจอกันเป็นปีเลย จนมาวันนี้ได้เพื่อนใหม่ เลยดีใจ แถมอยู่ตึกเดียวกันอีกด้วย
   เลยแนะนำจุดต่างๆ ในคอนโดให้เธอรู้จัก เช่น สวนชั้น 5 ห้องโถงกว้างชั้น 32 ห้องซักผ้า ตู้กดน้ำ และที่บนชั้น 32 ก็มีเหตุบังเอิญให้ไปเจอกับครอบครัวหนึ่งกำลังนั่งคุยกัน ลูกเขาตัวเล็กๆ มาใกล้ๆ ผมก็เล่นกับเด็กด้วย เล่นไปเล่นมาก็เลยได้คุยกับพ่อแม่เขา
   เขาทำธุรกิจรีสอร์ทที่เชียงใหม่ กำลังมองหาห้องพักในคอนโดนี้ อยากซื้อไว้พักตอนมากรุงเทพฯ เขาชื่อ “พี่เอก” ภรรยาชื่อ “จา” ทำรีสอร์ทแนวๆ ที่ไม่โฆษณา ไม่มีภาพ ไม่มีรายละเอียดอะไรสักนิด บอกแค่ว่าคืนละ 990 บาทต่อหลัง พักกี่คนก็ได้ ติดริมเขื่อน ลมเย็นตลอดปี อากาศร้อนสุดคือ 22 C หนาวสุดก็เลขตัวเดียว
   โหห สเปคแม่งอย่างเทพ ไม่ไปไม่ได้แล้ว เจ้าของ (พี่เอก) ก็แนวคล้ายๆ ผม แต่งตัวโทรมๆ เก่าๆ สัส ผมชอบนะ กันเองดี ผมและ “กุ๊ก” (สาวในฟิตเนส) ต่างขอเบอร์โทรพี่เอกไว้

O'Pern:
5 ธค 58
   ขี่จักรยาน 30 นาที วันนี้ผมรู้สึกผิดใหญ่หลวง คนเขาใส่เสื้อเหลืองกันทั้งเหมือง ผมแม่งคิดแต่ว่าจะใช่เสื้ออะไรไปฟิตเนส แล้วก็คว้าเสื้อสีขาวมาใส่ เฮ้ออออ
   มิวเองก็เช่นกัน เอาเสื้อสวนกุหลาบมาใส่ แถมเป็นเสื้อดำอีก ยังดีที่มีคาดสีชมพู-ฟ้า บอกรู้สึกผิดเหมือนกัน แถมหนักกว่าพ่ออีก เพราะเป็นสีดำ
   มิวเรียนพิเศษที่สยาม ส่งเขาที่รถไฟฟ้า ผมไปร้านขายของต่อ ยกของแต่เช้าเช่นเคย
   บ่ายไปธนาคารในเดอะมอลล์ เข้าซูปเปอร์เจอของกินขนมลดราคามากมาย จัดไปสิครับ โดยเฉพาะพวกถั่วและช้อคโกแลตดาร์ค หึหึ (ไม่ได้กินมาเป็นเดือนละ)
   เจอขนมถั่วจากอินเดีย มันคล้ายกับที่ผมออกแบบให้กับ “มารูติ” จะซื้อติดมือมาแล้ว แต่มันมีถึง 3 รส และถุงใหญ่มากๆ เลยเอาไว้ก่อนละกัน แต่เมมไว้ไปบอก “โก้” ให้ลองเอามาชิมดูว่า ถ้าเป็นแนวนี้ มันจะเวิร์คไหม
   เย็นมิวมาหาในร้านหนังสือ แวะซื้อครัวซองต์ฝากแม่และภรรยา

O'Pern:
6 ธค 58
   เช้านี้มีลมเย็นพัดโชย ออกวิ่ง 2 ชม ตั้งแต่ 0515 วิ่งช้าๆ ให้หัวใจเต้นในโซน Fat Burn รู้สึกเจ็บขานิดๆ ช่วง 2 รอบสุดท้าย แต่วิ่งๆ ไปก็หายเอง แปลกดี วิ่งเสร็จแดดแรงพอดี เดินมาหลบแดดด้านหลังอาคาร นอนยกขาสูง แบบนี้สบายหน่อย
   แวะตลาดซื้อน้ำฟักข้าว และขนมจีนเวียดนาม เจอแม่กลับมาจากตลาดพอดี เลยมีของกินอีกหลายอย่างเข้ามาเสริม ขนมจีบ และโรตี จัดไปอย่างละนิดละหน่อย
   เปิดคอมฯในรอบหลายวัน ตั้งแต่พ่อแม่ไประนองนี่ก็ไม่ได้แตะคอมฯเลย ค้างไดอารี่ชีวิตมาสิบกว่าวันแล้ว จากเดิมนี่อัปเดททุกวัน
   กลางวันกินแบบโคตรตะกละเลย กินโรตี 3 แผ่น กับผัดมะเขือยาวใส่ใบโหระพา กินคนเดียวเสียหมดจาน แน่นพุงเหี้ยๆ เลย ที่จริงโรตีแค่ 2 แผ่นก็อิ่มจะแย่ แต่กะไม่ถูกไง ปกติจะกินกับข้าว แต่วันนี้ลองกับแป้งโรตี อร่อยดีเหมือนกันนะ
   อิ่มแล้วอยากหลับเป็นที่สุด ลองเผลอเอนนอน เอ้ย แม่งหลับจริงด้วยว่ะ รีบลุก รีบตื่น ซ้อมเล่น Uke ร้องเพลงไปด้วยให้ร่างกายตื่นตัว แต่หลังจากนี้ผมแม่งง่วง เพลีย ตลอดวันเลย ไม่น่าแดกเยอะเล้ยยยย
มาร์ค ซักเกอร์เบิร์ก ประกาศยกหุ้นในเฟซบุ๊ค 99% (1.6 ล้านล้านบาท) ให้สาธารณะกุศล ที่เขาและครอบครัวก่อตั้ง

O'Pern:
7 ธค 58
   มิวหยุดชดเชย วันนี้บอกไม่ไปเรียนพิเศษ จะอยู่บ้าน โอเค จัดไปเลยลูก พักบ้างดีกว่านะ แต่ข้อเสียของการอยู่บ้านก็คือนั่งกดแต่โทรศัพท์นีแหละครับ ซึ่งทุกวันนี้เริ่มจะแชทกับเพื่อนๆ เยอะขึ้นแล้ว
   ขี่จักรยานรับลมเย็นตอนเช้า แล้วก็ออกไปทำงานตอนสายๆ วันหยุดรถเลยติดน้อยหน่อย ขับสบายดีครับ วันนี้ผมอยู่จนถึงเย็นเลยนะ รับปากลูกจะซื้ออาหารเข้าไปให้ เลยต้องบอกเขาให้จัดการตัวเองไปก่อน
   เย็นไปธนาคาร แวะกินก๋วยเตี๋ยวในฟู๊ดเซนเตอร์ และซื้อกลับมาฝากมิว เป็นบะหมี่น้ำ มิวกินเกลี้ยง ยกซดจนน้ำแห้งชาม

กลางคืนวุ่นกับการแพ็คกระเป๋า มิวจะไปเข้าค่าย 3 วัน แต่ต้องยัดเข้าไปในเป้หลังใบเดียว สอนเขาม้วนเสื้อผ้าแล้วใช้หนังยางรัดหัวท้าย ยังต้องมีถุงนอนและข้าวของเครื่องใช้อีกด้วย ไม่น่าเชื่อว่าจะสามารถแพ็คของทุกอย่างรวมถึงถุงนอนและผ้าเช็ดตัวพร้อมขันน้ำ รองเท้าแตะ ลงไปในเป้ได้ทั้งหมด และยังเหลือเนื้อทีอีกพอควรเลยด้วยซ้ำไป
   เป็นห่วงก็ตอนขากลับแหละครับว่าจะสามารถแพ็คได้เรียบร้อยเหมือนตอนขามาหรือเปล่า

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version