Bike Forum > my bike diary / my life diary

พย 58 15 a day bike fest 19-22 Drift Comp สนาม 3 บุรีรัมย์

(1/6) > >>

O'Pern:
1 พย 58
   ตื่นเช้ามาแบบสภาพร่างร้าวอีกวัน แขนยกไม่ขึ้น นอนทับแขนตัวเองยังเจ็บเลย ยกเวทมาหลายวัน ตั้งใจว่าวันนี้จะออกวิ่งบ้างเป็นอันต้องยกเลิก ตื่นเช้ามาซ้อม Uke แทนก็แล้วกัน
   สายๆ หิว เจอกล้วยน้ำว้าก็รีบซัดเลย 1 ผล อ่านในเฟซบุ๊คมีคนบอกว่ากินกล้วยตอนท้องว่างไม่ดี แต่อ่านเหตุผลแล้วมันดูข้างๆ คูๆ เลยไม่เชื่อหรอก กินแล้วก็มาซ้อมดนตรีต่อ วันไปเวียนมา หมดกล้วยไป 4 ผล ยังไม่หายหิวเลย ปกติเราเป็นคนกินมื้อเช้าเยอะไง เปิดตู้ดูของกินที่อ้วนน้อยๆ หน่อย เจอถั่ว Maruti อยู่ 2 แพ็ค เปิดหยิบมากิน 1 หลอด
   ดี (แม่บ้าน) จะไปตลาด เลยฝากซื้อก๋วยเตี๋ยว สักพักกลับมาเลยได้อิ่มสบาย มิวยังคงไปเรียนพิเศษอย่างต่อเนื่อง ชอบเรียน แต่ก็ไม่ค่อยชอบขยันทำการบ้านเท่าไหร่นะ กลับมาอยู่บ้านก็เสพเนทตลอดเวลา ยิ่งมี 3 จอก็ออนแม่ง 3 เครื่อง สะใจโคตรๆ ผมงี้เห็นแล้วถึงกับอึ้งแดกไปเลย
   ก็ไม่ต้องไปโทษอะไรใครเขาครับ ใครหาซื้อจอมาให้เขาเล่น ใครติดต่อหา wifi มาใช้ที่บ้าน มันก็คนรอบข้างตัวเราเองทั้งนั้น เซ็งจริงๆ เลย อุตส่าห์เลี้ยงลูกมาในแนวทางอย่างดี พอมีโทรศัพท์เหี้ยนี่เข้ามาชีวิตก็เปลี่ยนไปทันที
   กลางวันนี่อย่างหิวเลย กินน้ำเต้าหู้ผสมฟองเต้าหู้ไป 3 ขวด (ขวดละ 350 cc) ตามด้วยช็อคโกแลตดาร์คแบบผสมบิสกิตไป 4 ชิ้นเล็กๆ (อันนี้ยี่ห้อใหม่ เพิ่งลอง อร่อยดี) ปิดท้ายด้วยเค๊กไอศกรีมของฮังเกนดาสที่เหลือจากงานวันเกิดพ่อ แต่ไม่ค่อยอร่อย เพราะเอารสสตอเบอรี่กลับมา รสช็อคโกแลตอร่อยกว่า แต่ก็ดีแล้วล่ะ เพราะจะได้ไม่กินต่ออีก จะได้ไม่อ้วน
   แนวทางการดำเนินธุรกิจของช่อง 3 กับช่อง 7 นีมันยิ่งตรงกับที่ผมวิจารณ์ไปสิบกว่าปีก่อนแล้วมากขึ้นทุกทีๆ ล่าสุดเห็นโฆษณาทีวีละครแนวจักร์ๆ วงศ์ๆ ของช่อง 3 แล้วสะดุ้งเลย เพราะมันคือแนวทางของช่อง 7 ที่ทำมาจนเป็นเอกลักษณ์ของเขา
   ที่ผมวิจารณ์ไว้ก็คือช่อง 3 พยายามทำตัวเหมือนช่อง 7 ส่วนช่อง 7 ก็พยายามทำตัวเหมือนช่อง 3 คือสมัยก่อนช่อง 7 ดังที่สุดในประเทศ ช่อง 3 อยากได้กลุ่มลูกค้าขนาดใหญ่กลุ่มนี้ที่เป็นระดับชาวบ้าน
   เรื่องของธุรกิจนี่เป็นเรื่องของ “การปรับตัว” ครับ ที่ล้มหายตายจากไปก็เพราะไม่ปรับตัว หรือไม่ก็ปรับไม่ทัน
   เก่งไม่เก่งก็อีกเรื่องหนึ่งนะ แต่ยังไงแล้วมันก็มีปัจจัยที่เรานึกไม่ถึงเข้ามาเสมอ ยกตัวอย่างธุรกิจร้านเหล้าหน้ามหาวิทยาลัยที่เปิดกันมาเป็นสิบๆ ปี จู่ๆ ปีนี้ลุงตู่บอกให้เลิกก็จำเป็นต้องเลิกตามกฏหมายครับ หลายร้านปรับตัวได้ก็เปลี่ยนเป็นหมูกระทะแทน เป็นร้านอาหารแทน บางคนชิ้งเลยคือปล่อยเช่าต่อไปเลยก็มี ถือว่ามากันแบบกะทันหันมาก จะมาก่อม็อบเรียกร้องความเห็นใจ บอกว่าไม่มีที่ไป ฯลฯ มันฟังไม่ขึ้นหรอกครับ เพราะธุรกิจของคุณมันมอมเมาเยาวชน
   อีกตัวอย่างคือสองวันก่อนที่หาดวงศ์อมาตย์พัทยา เจ้าของเตียงผ้าใบมาไล่นักท่องเที่ยวที่เขาเอาเสื่อมาปูนอนเอง พอเป็นข่าวได้วันเดียวในเฟซบุ๊ค ตำรวจพัทยาก็รีบเคลียร์ทั้งหาดนั้นเกลี้ยงเลย ผู้ประกอบการมีอยู่ 4 รายก็โดนยกเลิกห้ามตั้งแบบถาวรตลอด แต่ไม่แต่ใจว่าสามารถกางแบบชั่วคราวได้อยู่หรือเปล่านะ นี่ก็อีกตัวอย่างที่บอกว่าไม่มีอะไรแน่นอน เราต้องปรับตัวตลอด
   ธุรกิจของที่บ้านผมก็เช่นกันครับ สักวันก็อาจต้องปรับตัว ผมเองก็เตรียมไว้แล้วแบบเงียบๆ แม้รายได้อาจไม่เยอะเท่าเก่า แต่สิ่งที่ผมได้กลับมามันแสนจะคุ้มค่า เพราะผมได้ “เวลา” และ “ความสุข” กลับมาครับ
   ในโลกออนไลน์ก็ฟาดฟันกันทุกวันครับ แอ๊ปต่างๆ พากันอัปเกรดตัวเองเพิ่มความสามารถใหม่ๆ เพื่อจูงใจให้ผู้บริโภคขยันใช้ ทั้ง Line / Instragram / Facebook ส่วน Social Cam ที่เคยโด่งดังกลับปรับตัวไม่ทัน จู่ๆ ก็เลิกทำหายไปเฉย หวังว่าคงผันตัวไปทำด้านอื่นที่ต่อยอดได้ดีกว่านะ
   มื้อเย็นกิน “หมี่กรอบ ร5” ร้านจิ้นหลี ร้านเก่าแก่ย่านตลาดพลู ดู The Voice ผมว่าไอ้รอบนี้ไม่สนุกเท่าไหร่ ไม่ค่อยมีความเป็นตัวของตัวเองของนักร้องหลงเหลืออยู่เลย แต่ก็ดูเพราะเอาใจช่วยพวกเขาที่ตามหาความฝัน
   วันนี้ผมปล่อยมุขในเฟซบุ๊ค เอาภาพแม่ค้าสวยๆ แต่งตัวเซ็กซี่เสิร์ฟก๋วยเตี๋ยว มาคู่กับยายแก่ๆ ที่ร้านเดียวกัน โพสไปทำนองว่าสิ่งที่ผมคิดว่าจะได้พบเป็นแม่ค้าสาว แต่สิ่งที่ผมเจอจริงๆ เป็นคุณยาย เรียกร้องความฮาได้เป็นอย่างดี มีคนไม่รู้จักส่งคำร้องขอ Add Friend ไม่ต่ำกว่า 30 คน และคนยังกด Share ไปอีกเพียบเลย ไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนกดไลค์คืนเดียวซัดไป 2000 กว่าไลค์แน่ะ ตกใจเลย ปกติผมโพสก็จะมีแค่ 10-20 ไลค์เท่านั้นเอง อะเมซิ่งสุดๆ

O'Pern:
2 พย 58
   มิวดองการบ้านไว้เยอะ กว่าจะเสร็จก็ดึก เลยนอนดึกตามกัน เช้านี้ตืนสายมาก เกือบจะ 0600 แน่ะ
   อาหารเช้า ผักโขมผัดน้ำมันหอย กุ้งทอดกระเทียมพริกไทย ไข่ดาว ข้าวกล้อง
   เช้านี้ต้องขับรถไปส่งของ เป็นตำแหน่งหน้าที่ๆ ผมไม่ชอบเอาเสียเลย เพราะไม่คุ้นรถครับ เคยขับไปเฉี่ยวชนกันสาดของชาวบ้าน โดนด่าชุดใหญ่ ขนาดเรียกประกันมาให้แล้วยังด่าไม่เลิก ผมผิดก็ให้เขาด่าไปครับ แต่มันฝังใจ ไม่อยากขับอีกเลย
   โทรหาญาติทีเป็นไกด์ทำทัวร์ยุโรป เสนอถั่ว Maruti เผื่อเขาจะสนใจไปขายนักท่องเที่ยว แต่ฟังจากน้ำเสียงแล้วดูเขาเฉยๆ มาก ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ คงต้องหาช่องทางจำหน่ายใหม่ๆ ต่อไป
   บ่ายไปธนาคารในห้าง แวะซุปเปอร์ดูผลิตภัณฑ์ถั่วที่ใกล้เคียงกับ Maruti บ้าง พบว่ามีเพียงยี่ห้อเดียว รุ่นเดียว แต่ของเขาเป็นเจ้าตลาดเพราะวางจำหน่ายมานานกว่า แม้จะผลิตภัณฑ์เหมือนกัน แต่ถั่วของ Maruti เป็นเกรด Premium กว่า เอ๊ะ แล้วนี่เราจะนำเสนอความพรีเมียมให้ลูกค้าสัมผัสได้อย่างไรกันล่ะนะ เพราะหน้าตามันก็เหมือนกันเป๊ะเลย
   เดินออกมาด้านนอกเป็นบูธขายอาหารและขนม เจอผลิตภัณฑ์น้ำถั่วเขียว ผมงี้อึ้งไปเลย ไม่รู้ว่าจะเป็นแนวไหน ไม่ได้ลองชิม แต่ช่วงนี้ผมเห็นอะไรเกี่ยวกับถัวเขียวก็จะสนใจไปหมด นี่ผมคิดแทน “โก้” เขาไปหลายอย่างมากเลยนะ บางอย่างคิดไปไกลมากๆ เช่นขายในตลาดโลก ผมนึกไอเดียอะไรได้ก็จะรีบบันทึกเอาไว้ รอได้โอกาสเหมาะๆ ก็คงเข้าไปหาเขาอีกสักครั้ง
   ยอมรับนะว่าผมชอบคิดงานใหญ่ๆ จะได้เหนื่อยทีเดียวแล้วคุ้มไง อย่างงานของ Neya ก็เช่นกันครับ ตอนนี้ส่งเขาขึ้นฝั่งจนเริ่มสยายปีกบินเองได้แล้ว ได้ข่าวว่าปีหน้านี้จะเข้าไปที่เวียดนาม สุดยอดไปเลย
   Maruti นี่ทำตลาดคนละแนวกับ Neya เลยครับ รายละเอียดมากกว่าเยอะ สินค้าราคาถูกกว่าเยอะ กำไรน้อยกว่า ต้องขายกันแบบยกลังและหลายๆ ลัง ไม่งั้นกำไรยังไม่คุ้มค่าน้ำมันรถเลย ถั่ว Maruti เป็นสินค้าบริโภคที่กำไรน้อยครับ ลงทุนอะไรไปมากๆ มันก็ต้องคิดแล้วคิดอีก ต่างจาก Neya ที่ต้องโหมอัดทุ่มทำการตลาดมากๆ มันเป็นสินค้าที่ไม่จำเป็นต้องกิน แต่คนกินเพื่ออยากผิวสวยและสุขภาพดี ก็ต้องสร้างความมั่นใจให้เขารับรู้ได้
   บ่ายเข้าไปคอนโดต่อ ตอนเช้าไม่ได้วิ่งก็มายกเวทที่นี่แทนแล้วกันวะ ซัดไป 1 ชม และนั่งเล่นริมน้ำทำสมาธิอีก 15 นาที เห็นแม่น้ำเจ้าพระยาใกล้ๆ ทุกวันแบบนี้ ผมอยากเอาเรือคายัคมาไว้ที่นี่เสียจริง ติดตรงไม่มีที่จอดเรือนี่แหละครับ
   เข้ามาบ้านตอนเย็น ได้รับเชิญเข้ากลุ่มไลน์ของ “ถ้ำหมี” กลุ่มองค์กรลึกลับเก่าแก่ตั้งแต่สมัยเวปพันทิพย์ใหม่ๆ โน่นเลย ราวปี 1994 โหห กลุ่มนี้ราว 20 ปีมาแล้วนะนั่น โคตรตื่นเต้นเลย

O'Pern:
3 พย 58
   นอนดึก ตื่นสาย แต่ถ้าตื่นเช้าได้ก็คงหมดแรงออกวิ่ง ช่วงนี้แทบไม่ได้วิ่งตอนเช้าเลย แต่กลับไปเข้าฟิตเนสที่คอนโดแทน แรงบันดาลใจจากการคิดจะพายเรือข้ามอ่าวไทยนี่แหละครับที่ทำให้ผมเป็นไปได้ถึงขนาดนี้
   มื้อเช้ากินผัดผักปวยเล้ง ปลาสลิดทอด ข้าวกล้อง กระเทียมสด งาดำคั่วบด
   รู้สึกว่าเปิดเทอมครั้งนี้รถจะติดหนักมากๆ กว่าทุกทีนะ ขับรถแล้วนึกถึงจักรยานทุกที
   บ่ายไปธนาคาร แล้วเข้าไปคอนโดต่อ เฮ้ย นี่ผมมาแทบทุกวันแล้วนะ แต่ไม่เคยเข้าห้องสักที ไปแค่ฟิตเนส นั่งเล่นริมแม่น้ำ แล้วก็กลับบ้าน วันนี้จัดไป 1.30 ชม เริ่มใช้เครื่องแบบเป็นระบบระเบียบมากกว่าเก่า ซิทอัพไป 300 ครั้ง เล่นแบบเพลินๆ เลยนะ สนุกดี
   นั่งเล่นริมเจ้าพระยา อากาศครึ้มๆ เหมือนฝนจะตก แต่ทางภาคใต้โดนฝนถล่มหนักมา 2 วันแล้ว สมุยโดนจัดหนักแค่ 2 ชม ก็น้ำท่วมตามระเบียบ ไม่ต้องโทษอะไรหรอกครับ ตัวเมืองมันขยายไปมาก พอเทน้ำลงมาจากฟ้า น้ำมันหาทางออกไม่ได้ ก็ต้องท่วมขังเป็นธรรมดา
   กลับมาบ้านหิวโฮก มีถั่วเขียวต้มเลยชัดไปชามใหญ่ นึกสนุกใส่งาดำคั่วบดลงไปด้วย กินแล้วก็อร่อยดีนะ หิวติดลมยังไม่หาย หยิบถั่วเขียวซีกยี่ห้อ “เปล่” มากิน ผมพยายามจะทำให้ผลิตภัณฑ์ของ Maruti โดดเด่นไปกว่าถั่วเขียวซีกแบบทั่วไปในท้องตลาด คิดได้หลายไอเดีย แต่ไม่รู้ว่าขั่นตอนการทำมันจะยุ่งยากขนาดไหน และที่สำคัญคือออกมาแล้วจะอร่อยไหม
   แบบนี้ก็ต้องลองซัดกันสักตั้งสินะ

O'Pern:
4 พย 58
   ตื่นแต่หมดแรงลุก เป็นอีกวันที่ไม่ได้วิ่ง เอาจักรยาน Neobike16 ออกไปขี่เล่นแถวบ้านแทน ช่วงนี้มีลมหนาวโชยมานิดๆ ก็เย็นสบายดี แต่ก็มีข้อเสียคือแดดแม่งแรงสัส
   เช้านี้กินเนื้อปูผัดกับหอมไหญ่ พริกหยวก ลาบเนื้อปลาทอด ไข่ต้ม บร็อคโคลี่และแครอทลวก ข้าวกล้องโรยงาดำคั่วบด เป็นอีกวันที่อุดมสมบูรณ์มาก
   ไปถึงร้านก็รับบทหนักเหมือนเดิม เข้าโกดังยกของครับ จัดไปเต็มคัน พอมาถึงหน้าร้านก็รับหน้าที่ตรวจเช็คสินค้าขึ้นรถ แถมวันนี้พิเศษตรงที่จัดกันกลางแดดริมถนนเลย ร้อนเหี้ยๆ ไม่เป็นไร คิดบวกเข้าไว้ เขาให้เรามารับวิตามินดีจากแดดฟรีๆ
   กลางวันหิวโฮก ที่กินประจำคือก๋วยเตี๋ยวราดหน้าเพราะใกล้กัน แต่วันก่อนแอบดูเขาทำแล้วตกใจ เฮ้ยย มันไม่ได้ล้างผักเลยนี่หว่า แกะออกจากถุงก็หั่นแล้วจุ่มน้ำในถัง 1 ครั้ง แล้วก็ใส่ตะกร้าให้สะเด็ดน้ำ จากนั้นเขาก็เอาลงกระทะผัดให้เราแดกกันเลย โหห โหดสัสเลย ยาฆ่าแมลงในผักคะน้านี่เพียบเลยนะนั่น
   แล้วนี่กูแดกร้านมึงมากีปีแล้วนะนั่น
   เลยไปกินก๋วยเตี๋ยวหมูตุ๋นแทน ยังคงอยู่ใกล้ๆ กันอยู่ดี แต่ไม่ค่อยได้กินเพราะผมชอบผักสีเขียวอย่างคะน้ามากกว่า กินก๋วยเตี๋ยวก็มีแต่ถั่วงอก แต่ยังดีนะ ป้าเอาใบโหระพามาให้ เลยเด็ดมา 3 ช่อ มีผักสดแบบนี้ค่อยยังชั่วหน่อย หวังว่าป้าคงล้างมันอย่างดีแล้วนะ
   บ่ายไปฟิตเนสอีกแล้ว วันนี้ไปตั้งแต่บ่ายสองแม่งเลย เวลาเหลือเยอะ จัดไป 2 ชม ขำขำ นั่งเล่นริมน้ำก่อนกลับ อยากเอาเรือลงพายจริงๆ เล้ยยย แต่หาที่เก็บเรือไม่ได้ ทำไงดีวะ
   กลับมาถึงบ้านกินกล้วยน้ำว้าไป 2 ผล มื้อเย็นนี้มีขนมจีบ 10 ลูก เห็นแล้วตกใจ เพราะไม่มีผักเลยสักใบ เลยเอาผักแพวและโหระพามากินแกล้มไปด้วย ผักงี้เยอะท่วมจานยิ่งกว่าขนมจีบเสียอีก
   กลางคืนซ้อม Uke สลับกับเหยียดยืดท่าโยคะ และคิดถึงแผนการพายเรือ

O'Pern:
5 พย 58
   ขี่จักรยานไป 10 นาที รีบกินข้าว รีบออกไปทำงาน

เข้าไปฟิตเนสตั้งแต่ 0200 อยู่ยาวจนถึง 0400 ซัดจัดเต็มซิทอัพไป 500 ครั้ง กลับมาบ้านจัดแหนมเนืองต่ออีก อืมม ได้ผักเพียบๆ แบบนี้ค่อยดีหน่อย
   กลางคืนหาข้อมูลเรื่องเรือ ยิ่งค้นคว้า รู้สึกว่าตัวเองยิ่งโง่ แต่ในใจกลับยิ่งอยากพายเข้าไปใหญ่
   คืนนี้มิวกลับบ้านดึกหน่อย ไปทำฟันที่ตึกชาญอิสสระ พระราม 4

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version