Bike Forum > my bike diary / my life diary

ตค 58

(1/5) > >>

O'Pern:
1 ตค 58
    เช้านี้จัดไปอีก 1.30 ชม บ๊ะ ซัดเกิน 1 ชม ติดต่อกันสองวันแล้วนะ เหงื่อเพียบจริงๆ ครับ ช่วงแรกวิ่งความเร็วปกติ 30 นาทีสุดท้ายวิ่งแบบสลับช่วงความเร็ว เหงื่องี้ทะลักเลย
   อาหารเช้าเป็นแกงจืดเต้าหู้ใส่เห็ดเข็มทอง ไข่เจียวต้นหอม ข้าวกล้อง ไม่มีเนื้อสัตว์เลย มานึกดู เอ๊ะ เมื่อวานตลอดวันเราก็ไม่ได้กินเนื้อสัตว์เลยสักนิดนี่นา
   ไปถึงร้านขายของก็ไปยกของในโกดังต่อเลย ยังดีลังเล็กๆ ไม่หนักมาก จัดไปขำขำ จนกระทั่งบ่ายก็ไปธนาคาร อ้อ เช้านี้ไม่ได้ไปส่งมิว เขาหยุด นัดเพื่อนโรงเรียนประถมไปเจอกันที่โรงเรียน คงจะไปเที่ยวกัน ก็ปล่อยให้เขาเรียนรู้ชีวิตตัวเองครับ แต่มีคำเตือนเขาก็คือ อย่าชวนเพื่อนกินของแพงๆ อาจมีบางคนที่เขาไม่ค่อยมีเงิน
   เข้ามาบ้านตอนบ่ายแก่ๆ มีเมี่ยงคำ โห ของชอบเลย เพิ่งมาชอบแหละนะ สมัยเด็กๆ นี่ไม่เคยแตะเลย มาชอบก็เพราะว่ามันมีผักสด และสมุนไพร อิ่มท้องนานดี ไม่มีการทอด ปิ้ง ย่าง ฯลฯ แบบนี้ใช่ไหมที่วัยรุ่นเรียก “กินคลีน”
   ได้ยินตอนแรกแล้วงงนะ เฮ้ย กินแบบสะอาดหรอ
   อืมม แปลว่าที่ผ่านมามึงแดกของสกปรกหรอ

IOS 9.0.2 มาแล้ว เร็วโคตรๆ เลย อาทิตย์ก่อนเพิ่งจะ 9.0.1 ผมงี้รีบกด Install โดยไม่รีรอเลย ของเก่าแม่งเน่ามาก เครื่องช้าลงแบบเห็นได้ชัด นี่ขนาดผมใช้แค่โปรแกรมพื้นฐาน ไม่ได้ใช้หน่วยประมวลผลแบบโหดๆ เลยนะ
   สัก 15 นาทีก็อัปเดทเสร็จ ผมรีบเช็คโปรแกรมไลน์ก่อนเลย ผลปรากฏว่า ยังคงส่งสติกเกอร์ และใช้ข้อความเสียงไม่ได้เหมือนเดิม เฮ้ออ ใครใช้ตัว 8 อยู่นี่ ผมขอเลยนะว่าเอ็งถือไว้ยาวๆ เลย
   เย็นออกไปรับมิว แวะซื้อไส้กรองบ่อปลา อาหารปลา

O'Pern:
2 ตค 58
   ฝนตกพื้นเฉอะแฉะ งดวิ่ง เปลี่ยนเป็นเดินเร็ว 1 ชม แทน ก็ดีเหมือนกัน จะได้ใช้กล้ามเนื้อขาคนละชุดบ้าง
   บ่ายไปห้าง เดินเล่นจนเบื่อแล้วนะนี่ วันนี้เจอ “แต๋ม” อีกแล้ว ก็แค่พูดคุยทักทายกันน่ะครับ ตอนนี้ผมไม่มีงานโฆษณาใดๆ เหลือค้างอีกแล้ว ถ้าเขาสนใจและติดต่อมาตอนนี้ ผมนี่ทำหน้าไม่ถูกเลยล่ะ

O'Pern:
3 ตค 58
   ฝนปรอย ไม่ได้ออกกำลังกาย เล่น Uke แทน 1 ชม ได้ฝึกสมองอีกซีก

บ่ายเข้าไปคอนโด ทำความสะอาด เปิดแอร์ นั่งพัก รอจนเย็นก็ไปรับมิวที่รถไฟฟ้า วันนี้ไม่นัดในห้างแล้ว โคตรเบื่อเลย รถติดมากอีกด้วย
   เวปของหน่วยงานรัฐโดนโจมตีจากชาวเนทจนล่ม เพราะผลของการเปิดแย้มๆ ว่าจะใช้ระบบ Single Gateway
   ได้ยินปุ๊บคนก็ต่อต้านกันแล้ว แต่ไม่คิดกันหน่อยหรอกหรือครับว่าเขาคิดมาตรการนี้มาเพื่ออะไร
   เหตุผลที่จริงของเขาก็คือการตัดแขนตัดขาพวกลูกน้องทักษิณต่างหาก เขาไม่ได้ต้องการจะมาอ่านไลน์ อ่านเฟซบุ๊คของบุคคลทั่วไปหรอก
   แถมระบบ Single Gateway ยังสามารถตรวจจับอาชญากรต่างๆ ได้อย่างง่ายดายมากๆ โดยเฉพาะมือระเบิดราชประสงค์ ถ้าใช้ Single Gateway นี่แป๊บเดียว ตรวจเจอแล้ว เพราะเขาตามจากประวัติการใช้โทรศัพท์
   คนดีๆ ไม่เห็นจะมีอะไรต้องกลัวเลยสักนิด ผมล่ะโคตรงง
   และที่พวกมึงจะงงมากกว่านั้นก็คือ ไอ้คนตั้วตั้งตัวตีต่อต้าน Single Gateway น่ะมันคือกลุ่มพวกเสื้อแดง ตอนนี้เขากำลังได้ใจที่ดึงชาวไซเบอร์ที่หลงความอิสระ โดนมันพาไปโจมตีถล่มวเวปของราชการของประเทศเราเสียเอง เฮ้ออ เมื่อไหร่จะฉลาดเสียทีกันนะ เป็นแบบนี้นี่เข้าทางพวกมันเลย และถ้ามันรู้ว่าเริ่มมี “สาวก” ล่ะก็ รับรองจะต้องออกมาตรการเหี้ยๆ ออกมาโจมตีภาครัฐเข้าให้อีก
   โง่ไปแล้ว ก็ถอนตัวกันออกมาครับ และช่วยเปิดใจกว้างๆ ลุงตู่คนนี้รักดีต่อแผ่นดินแน่นอน

O'Pern:
4 ตค 58
   พามิวออกไปใส่บาตร (เขาเรียกใส่บาตร หรือตักบาตรกันนะ) ตักกันแบบเป็นทางการปีละหนตอนวันเกิด เขาเกิดพรุ่งนี้ แต่เราสะดวกตักกันวันนี้ ก็เลยจัดไป
   เสร็จแล้วก็กลับมาบ้าน ระหว่างทางบนรถก็คุยกันว่าวันนี้จะทำอะไรกันบ้าง ภรรยาบอกมิวมีเรียนพิเศษที่ใหม่ เรียนกันที่บ้านครู เรียนเช้าจรดเย็น มีพักบ้างตามเหมาะสม
   เฮ้ยย ผมมั่นใจว่าไอ้แบบนี้มิวไม่ได้ไปขวนขวายหาเรียนเองแน่ๆ พอถึงบ้านเลยคุยกับภรรยา เขาบอกมีคนแนะนำมา ผมไม่เห็นด้วยที่จะต้องเรียนกันยาวนานขนาดนั้น เลยบอกว่าให้มิวเขาทดลองเรียนดูได้ แต่ถ้าเขาไม่อยากเรียน ก็อย่าไปบังคับเขา
   วิธีที่จะให้เด็กเก่ง อย่างแรกคือต้องให้เขาสนใจ เปิดใจยอมรับในตัววิชานั้นๆ ก่อน ถ้าใจไม่เปิดรับ เรียนไปก็เท่านั้น ได้เสียเงิน ได้เสียเวลา แต่ไม่ได้อะไรกลับมาในสมอง

วันอาทิตย์มาถึงแบบเงียบๆ เฉยๆ ตอนเด็กๆ นี่เราเฝ้ารอวันอาทิตย์อย่างเดียวเลยเพราะพ่อแม่จะได้พาไปเที่ยว ความบันเทิงยุคก่อนมีอยู่ไม่กี่อย่าง ต้องให้พ่อแม่จัดให้ ต่างกับเด็กยุคนี้ที่ผมมักจะบ่นว่า “ลูกไม่มีเวลาให้พ่อแม่”
   iPhone มันเอาเวลาของลูกผมไปครับ ลูกใช้ชีวิตอยู่กับโทรศัพท์ที่เชื่อมต่ออินเทอร์เนทจนไม่สนใจพ่อแม่กันแล้ว
   น่าเศร้าเน๊อะ และจะสุดเศร้าหากรู้ว่าคนเอา iPhone มาให้ลูกนั้นคือภรรยาผมเอง ตอนแรกก็เอา iPhone 5 มาให้ อยู่ได้ไม่ถึงปี แค่ไม่กี่เดือนที่แล้วลูกบอกอยากได้ iPhone 5S ก็ยังไปจัดมาให้อีกเครื่อง
   ผมงี้ใบ้แดกไปเลย
   เครื่องเดียวผมก็โคตรโมโหแล้ว นี่เอาอีกเครื่องมาให้ลูกอีก
   เฮ้ยย ผมไม่เข้าใจความคิดของเขาเลย แต่ไม่กล้าถามนะ กลัวจะทะเลาะกัน เราไม่เคยทะเลาะกันเลยสักครั้งเดียว
   ครุ่นคิดมาหลายเดือน มองมุมไหนก็ไม่เห็นถึงเหตุผลที่ให้ลูกใช้ iPhone ถึง 2 เครื่อง
   แม่ง งงแบบไม่รู้จะงงไปไหนเลยน่ะ
   คือถ้าแบบได้เครื่องใหม่ ขายเครื่องเก่า แบบนี้โอเค แม้จะไม่เห็นด้วย แต่ก็เข้าใจ
   iPhone มันไม่ใช้โทรศัพท์นะครับคุณพี่ มันคือ Multimedia Device ที่มีฟังชั่นการโทรศัพท์แถมมาให้
   สิ่งเลวร้ายในสังคมต่างๆ ที่พ่อแม่เคยป้องกัน ตอนนี้มันมาหาลูกเราได้โดยตรงแล้ว มีเครื่องเดียวนี่กูก็เซ็งเหี้ยๆ แล้ว นี่ยังเอามาแถมให้อีกเครื่อง
โหหห แม่ดีเด่นแห่งชาติเลยนะนั่น
   มีสองจอยังไม่พอ ยังไปเอา ipad mini จากแม่ผมมาใช้อีกอัน ตอนกลางคืนนี่เปิดกันทีเดียว 3 จอ ชนิดที่ทิมเห็นแล้วยังอดทึ่งไม่ได้ สตีฟรู้ข่าวคงจะตายตาหลับ
   ผมอยู่บ้านแบบเหงาๆ วันนี้ยิ่งรู้สึกเหงามากๆ ๆ ๆ เหงาแบบชนิดที่ว่าหากไม่ได้แต่งงาน ผมคงจะไปอยู่บ้านที่ระยองแล้ว และคงอาจจะหายไปจากสังคมเลยก็เป็นได้
   ได้ฤกษ์เอาถั่ว maruti หลอดสุดท้ายที่เป็นรสต้มยำออกมาชิมพร้อมทำบทสรุปการทดสอบชิม รอเรียบเรียงและจัดส่งให้แก่โก้ (เจ้าของผลิตภัณฑ์) ในลำดับต่อไป
   อยู่บ้านแบบเบื่อๆ วิเคราะห์ตัวเองแล้วนะ อาการคล้ายโรคซึมเศร้า ยังไม่ถึงกับฆ่าตัวตาย แต่มันหนักกว่านั้นอีก ก็คืออยากใช้ชีวิตเป็นคนจร ไอ้ไอเดียนี้เริ่มมาหลายเดือนแล้วนะ โหดสัสเลยกู
   เย็นดู The Voice ด้วยคอนเสปเดิมๆ คือไม่ได้ฟังเพลงอะไรเลย ผมดูแต่ละคนเขาตามหาความฝันด้วยความชื่นชมและยินดีด้วย ฉะนั้นรายการนี้จะสนุกสำหรับผมก็เฉพาะแค่รอบแรกที่เรียก Blind Audition เท่านั้นเอง ที่เหลือมันคือการแสดงล้วนๆ ไปจนถึงรอบสุดท้ายค้นหาแชมป์ประจำปีก็ยังไม่รอด

พายุ “มูจีแก” กำลังขึ้นฝั่งทางตอนใต้ของจีน กวางตุ้ง และกว่างสีเจี้ยน โดนหนัก ต้องอพยบคนกว่า 300,000 คน !!! ไทยเราไม่อยู่ในแนวพายุ แต่ภาคเหนือ อีสาน ก็ต้องเจอฝนหนัก ส่วนทางกรุงเทพฯไม่อยู่ในแนวทางพายุเลยแม้แต่น้อย ก็ยังโดนฝนถล่มกันเป็นหย่อมๆ เทหนักมาตรงไหนก็ท่วมครับ โดยเฉพาะตามจุดก่อสร้างถนน เพราะมันยังไม่มีท่อระบายน้ำ
   ส่วนคืนของวันที่ 3 ตค ในเขตเฟรนช์ ริเวียร่า คานส์ ชายฝั่งทะเลเมดิเตอร์เรเนียน ทางตะวันออกเฉียงใต้ของฝรั่งเศส มีเหตุน้ำท่วมฉับพลันที่เกิดจากฝนตกหนักต่อเนื่องนาน น้ำไหลหลากมาอย่างแรงเหมือนที่พัทยาบ้านเราเมื่อก่อนหน้านี้เลย น้ำแม่งไกลบนถนนยังกะน้ำตก ส่งผลให้มีผู้เสียชีวิต 16 สูญหาย 6 อย่างโหดเลยล่ะ

O'Pern:
5 ตค 58
   ตื่นสายโคตร ตอนตีสามไอ้ถุงเงินกับไอ้ถุงทองมันกัดกันเสียงดังหนวกหูมากๆ เริ่มโตก็กัดกันบ่อย แต่นี่เป็นครั้งแรกที่มากัดกันตอนกลางคืน รำคาญฉิบเป๋งเลย ผลที่ตามมาก็เลยเป็นแบบทีเห็น ตื่นเอาตอนเกือบจะ 0600 หึหึ 
BMW Thailand ฉลองครบรอบ 15 ปี นั่นก็แปลว่า Racing Club ของผมหยุดพักมา 15 ปีแล้วเช่นกัน รถคันที่ผมทดสอบอย่างเป็นทางการคือ BMW 5 Series ตอนนั้น BMW Thailand เพิ่งจะเข้ามาทำตลาดในประเทศไทย มี “พี่อ้วน” รับตำแหน่งสื่อสารองค์กร
มิวยังคงเรียนพิเศษอย่างต่อเนื่อง ตอนเช้าไปส่งที่รถไฟฟ้า แต่แปลกใจที่ตอนกลางวันโทรมาบอกว่าเลิกเรียนแล้ว สอบถามไป เขาบอกว่า เขาปรับเวลาเรียนใหม่ เขาที่ว่าก็คือตัวเขาเอง
ไปรับที่จุดนัดพบสถานีรถไฟฟ้าเช่นเคย กลับเข้ามาบ้านเร็วหน่อย มิวบอกเหนื่อย อยากพัก อยากนอน แต่พอถึงบ้านนี่รีบเอา Lego มาต่อเลย บอกว่าอันนี้เขาเอาเงินตัวเองซื้อ ตอบอย่างภูมิใจเลยนะ สงสัยจะให้ของขวัญวันเกิดตัวเอง
วันนี้วันเกิดเขานะ อายุ 14 ปีเต็มแล้ว เริ่มโตมากขึ้นทั้งร่างกายและจิตใจ ผมไม่ให้อะไรเขาในวันเกิด ไม่มีงานเลี้ยง ไม่มีเค๊ก ไม่มีการ์ด มีเพียงพิธีทางพุทธที่ไปใส่บาตรเมื่อวานนี้
วันเกิดก็คือวันครบรอบอายุของเราเท่านั้น มันก็คือวันธรรมดาๆ วันหนึ่ง อย่าไปบ้าตามฝรั่งที่ชอบมี “อีเวนท์” ครบรอบวันเกิด วันแต่งงาน วันโน่น วันนี่ แล้วแต่จะไปเสาะแสวงหามา ทุกสิ่งอย่างล้วนเป็นหนีงในพิธีของงานอีเวนท์ที่เขา “หาเรื่อง” จัดงานกันขึ้นมา
มันเกิดมาจากพวกคนดัง ดารา นักธุรกิจใหญ่ๆ เขาทำกันโน่น มีผลเพื่อโปรโมทตัวเองและกิจการที่เขาทำอยู่
เย็นมิวเอา Lego ที่ต่อเสร็จมาให้ดู ผมงี้ตาค้างเลย มันคือยาน Starwars ลำใหญ่มากๆ เลยถามมิวว่าราคาเท่าไหร่
“5000 กว่าบาทครับ” มิวตอบหน้าตาเฉย
โห ได้ยินแล้วอยากจะเป็นลมทันทีเลย เหวอแดก
“แต่มิวใช้เงินตัวเองซื้อนะ และได้ส่วนลด 10%”
เงินมิวก็จริง แต่มิวใช้เงินแบบนี้ไม่ได้นะลูก เงินของมิวมีไว้เพื่อซื้อของใช้จำเป็น ใช้เพื่อสร้างชีวิต เพื่อการเรียนในอนาคต
มิวฟัง แต่ก็คงไม่สนใจอะไร
วันนี้วันเกิดเขา ผมไม่อยากดุ แต่ก็แอบหวังว่าเขาคงจะสำนึกได้เองในเร็ววัน

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version