Author Topic: ถามเกี่ยวกับดุมล้อครับ  (Read 3721 times)

Offline tachin

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ตอนนี้รถผม เอ 31 ดุมล้อเดิม ถ้าจะเปลี่ยนเป็น 5รู ควรเอาดุม รุ่นไหนมาใส่คับ ขอบคุนคับ

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
Re:ถามเกี่ยวกับดุมล้อครับ
« Reply #1 on: July 16, 2006, 05:31:21 pm »
ถ้าเอาตามสมัยนิยมก็ R32 จะ GT-S หรือ GT-R ก้ว่ากันอีกที...

แต่ตัวอื่นๆก็มีที่เป็น 5รู จะเอา Z32 ก็ได้

S14 ตัว Turbo ก็ 5 รู...

S15 ก็ 5 รู...

เยอะพอสมควรครับ แล้วแต่งบ ตามสะดวก

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
« Reply #2 on: July 16, 2006, 10:16:46 pm »
เอาคร่าวๆ ง่ายๆแล้วกันนนะครับ
ดุมหน้ามี2วิธี
1. ใช้ดุมหน้าS14เอามาทั้งดุม + จาน + คาลิเปอร์เลยก็ได้ครับ ข้อดีไม่ต้องแปลง ข้อเสีย แพง ต่อไปผถ้าลูกปืนแตก เปลี่ยนยกดุมครับ)
2. เอาดุมเดิมเจาะ(ถ้าจะเอาเบรอคสกายลายฯลฯใส่ก็เอาจานกับคาลิเปร์มาใส่ได้เลยครับ) ข้อดี ง่าย ถูก ข้อเสีย ถ้าร้านแปลงมาห่วยก็ยาวครับ น็อตหลวม แกว่งฯลฯ)

หลัง
เอาสกายลาย S14 15 มาทั้งดุมใส่โบ๊ะเลยครับ

อ๊ะๆ ระวังนะครับ 300ZXซื้อมาใส่บ่อได้เด้อ ดูดีๆ

เอ้อ.....ลืมถามไปว่าจะเอา5รูไปทำอะไร ถ้าเอาแค่ใส่ล้อสวยๆไม่ได้อยากได้เบรค ง่ายสุด ไม่เจาะดุม+จานเบรคเก่า ก็ใส่อแดปเตอร์เลยครับง่ายสุด แต่ที่บอกร้านที่ทำต้องดีหน่อยนะครับ อย่าขี้เหนียวเอาร้านถูกๆทำมาไม่ดีเสียของครับ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline tachin

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
« Reply #3 on: July 17, 2006, 01:36:55 am »
คือว่าจะทำรถมาดริฟนะคับ ถ้าใส่อะแดบเตอ(คือสเปเซอแปลงรูน็อตหรือป่าวคับ)ถ้าใช่ แล้วนำมาใส่ดริฟจะส่งผลเสียหรือเปล่าคับ คือ ไม่ได้อยากได้เบรคคับ อยากได้ 5 รูนะคับ ผมสามารถ เอาดุม 5รู มาใส่ได้ไหมคับ(ดังที่พี่ imtul บอกมาคับ ขอบคุนที่ให้ความรู้คับ

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
« Reply #4 on: July 17, 2006, 03:19:44 pm »
ทำมาดริฟท์แล้วจะเปลี่ยนดุมทำไมล่ะครับ????

??? ??? ???

ตอบตัวเองให้ได้ก่อนครับ ว่าจะทำไปทำไม ดริฟท์มันไม่ได้เกี่ยวกับดุม 4หรือ 5รูนี่ครับ

ถ้าอยากได้เบรคใหญ่ขึ้นก็โอเคครับ

ถ้าอยากได้ล้อสวยๆมาใส่ก็โอเคครับ

แต่ทำมาดริฟท์เนี่ย เอาตังเก็บไว้ดูแลรถดีกว่าครับ รถพี่เปิ้ลก็ 4 รูก็ดริฟได้ดี(มาก) ไม่เห็นเกี่ยวกับรุล้อเลย

;) ;) ;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport