Author Topic: ภาพทริป 140 กิโลเมตร ของรถล้อจิ๋วจากเวปญี$  (Read 6791 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เห็นแล้วอึ้งครับ ว่ารถเล็กจิ๋วที่เอาไว้ปั่นกันแบบขำๆ ปั่นเล่นๆ แบบไม่กี่กิโลเมตรนั้น พวกเขาเอามาใช้กันแบบดุเดือดมากๆ

เน้นหนักไปที่รถของ Zero bike นะครับ แต่รถอื่นก็มีให้เห็นบ้าง

http://www.yo.rim.or.jp/~tomooki/zerobike_diary.html

ภาพเยอะมากๆ ครับ ค่อยๆ ชมไปก็แล้วกัน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline simpleway

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
โอว ลายตา ว่าจะหาขนาด handy bike มาไว้ใต้โต๊ะทำงาน ไว้กินเที่ยง ขี่ไปหาอะไรกินไกลๆ
แต่ล้อเล็กๆ กับฟุตบาท หรือ ถนนเมืองไทย อันตรายเรื่อง หลุมท่อ บ่อ
ขนาดผมขี่ 16 นิ้ว ยังต้องหลีกรอยต่อถนน เพื่อไม่ให้รถช้ำ และก้นด้วย
คุณเปิ้ลครับ ปรึกษาหน่อย อยากจะหา เจ้า Bike friday มาขี่ไปทำงานสักคันครับ
ไว้สลับกับ brompton ที่ใช้ขี่ไปทำงานแทนขับรถมาหลายเดือน (คิดว่าคุ้มค่าน้ำมัน ทางด่วน ค่าที่จอดแล้วครับ)
พอจะแนะนำวิธีการได้ไหมครับ อเมริกาไกลไปนิด ผมพอจะมีสิทธิ์ขึ้นเครื่องบินราคาพิเศษ
จะไปหิ้วมายังไงดี ใกล้ๆ ตอนนี้มีหลานไปฝึกงาน แต่ฝึกแถวรีสอร์ทไกลเมือง
เพื่อนอีกคนจะไปเที่ยวมิวนิค เดือนหน้า มีข้อแนะนำหรือไม่ครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Bike Friday นั้นเป็นรถที่ดีครับ แต่ก็มีรถอื่นที่อยู่ในเกณฑ์ที่ดีมากๆ อีกเยอะเลยครับ หากยกตัวอย่างเป็นรถยนต์ที่ในบ้านเรามักจะคุ้นตากันแค่ Mercedes Benz / BMW หากแต่รถที่ดีอย่าง Audi / Alfa Romeo / Lancia / Saab เหล่านี้ล้วนแล้วแต่เป็นรถดีที่คนเมิน เอาน่า ผมเข้าใจ มันมีปัจจัยเรื่องศูนย์บริการด้วย

ส่วนเรื่องจักรยานนั้น หากเอ่ยชื่อ Bike Friday แล้ว ใครไม่รู้จัก ก็คือคนที่ไม่ได้เล่นรถเล็กอย่างจริงจังเป็นแน่ เจ้ายี่ห้อนี้เขาเด่นตรงที่เป็นรถแบบสั่งตัด เรียกว่าทำกันคันต่อคัน หากจะหารถมือสองก็คงต้องดูสัดส่วนของเจ้าของเก่ามาด้วยกระมัง

รถแบบ Tailor Made นี้ดีครับ เหมือนใส่เสื้อผ้าสั่งตัดที่มันแสนจะพอดีเป๊ะ แต่ถ้าสัดส่วนของร่างกายเราไม่ได้ผิดแผกไปจากเพื่อนมนุษย์มากนัก ความคิดเห็นส่วนตัวผมว่ารถแบบสำเร็จรูปที่ใช้วัสดุดี อุปกรณ์ดี มันก็มิได้แย่ไปกว่ากันเท่าไหร่นัก

หากงบถึง ผมขอเสนอ Airnimal เจ้าตัวนี้โหดจริง เบาโหวงเลย เห็นโหวงเฮ้งแล้วน่าจะไปได้ดีมากๆ เลย แถมเจ้าตัวนี้พับเด่นกว่า Bike Friday เยอะครับ แถมรถก็ออกมาแนว High Performance มากๆ ลองเยี่ยมชมได้ที่

http://www.airnimalfoldingbikes.com/ รถจากประเทศอังกฤษครับ

Bike Friday มันด้อยตรงพับแล้วขนย้ายไม่สะดวกนะครับ อารมณ์คนที่เคยใช้ Brompton มาคงจะเซ็งไม่น้อยตอนลงรถไฟฟ้าใต้ดิน แต่ถ้าแค่พับแล้วยัดท้ายรถก็พอไหว แต่ก็ยังใช้เวลาในการพับ/กางเยอะกว่ารถจากค่ายอื่นอยู่ดี

ผมเองก็เล็กรถจิ๋วไว้เหมือนกันครับ ไม่มีเหตุผลอะไรมารองรับหรอก ทั้งรู้ว่ามันปั่นได้แย่กว่าล้อใหญ่ แถมเหมาะกับทางเรียบกริบเท่านั้น ตอนนี้ผมมอง A Bike จากไต้หวันแทนครับ ไม่น่าเกิน 5000 บาทต่อคันนะ อันนี้เรียกว่าปั่นขำๆ ของจริงเลยล่ะ (เล่น A Bike ของอังกฤษไม่ไหวครับ คันละเกือบสองหมื่น)

นับเป็นโอกาศดีของคุณ simpleway ที่มีสิทธิได้ตั๋วราคาถูกครับ ถ้าไปไต้หวันได้คงเจอแหล่งใหญ่ของจักรยานเลยล่ะ เดือนมีนาคมนี้มีงาน Tipei International Cycle Show 2007 หลังจากงานนี้คงมีข่าวของเจ้า Swivel Head ออกมาให้ชื่อในบ้าง เจ้าตัวนี้แหละที่ผมรอคอยมานาน เป็นรถพับแบบ Full Size ที่เด่นตรงเคลื่อนย้ายสะดวก โดนใจผมอย่างจังก็ตรงที่มีรุ่นใช้ล้อแบบ 700C อีกด้วย !!!

ภาพจากงานในปีเก่าๆ ครับ http://downhill.at.infoseek.co.jp/taipei/index.html

ส่วนเจ้านี่เป็นภาพของ Swivel Head  http://www.swivel-head.com/

ขออภัยที่ตอบไม่ค่อยตรงคำถามครับ  :) ไว้จะสอบถามพรรคพวกทางฮ่องกงดูให้ว่าพอจะหา Bike Friday ได้บ้างไหม

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline simpleway

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ขอบคุณมากครับ เข้าไปดูตาม web แล้ว หารูปแสดงตอนพับไม่เจอ อ่านๆ บอกว่าใช้เวลาประมาณ  1 นาที
วิธีพับล้อหลัง น่าจะคล้าย BT กับ Birdy แต่ยังไม่เห็นวิธีการพับหน้าครับ

ราคา น่ากลัวกว่า Bike Friday ครับ ที่ดูตัวรุ่น Joey Commute ราคาเจ็ดร้อยปอนด์ ก็เกือบ ห้าหมื่น
ส่วน Bike friday ตัวถูกสุด ที่มีรุ่นที่ไม่ต้องสั่งตัด ตก เจ็ดร้อยดอลล่าร์ ก็ไม่เกินสามหมื่น พอจะซื้อไหวครับ
หากคิดถึงเอามาขี่ไปทำงานอีกสี่ห้าเดือน (ก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่า ตอนเช้า หากต้องพับขึ้น MRT ทำไง
อาจต้อง ขี่ยาวไปถึงที่ทำงานเลย ปัจจุบัน เช้าขี่ BT ไปขึ้น MRT เย็นซิ่งกลับบ้านยาว)
สำหรับ Bike Friday ก็ออกรุ่นใหม่ที่ชื่อ Tikit ครับ พับได้เร็วพอๆ กับ BT แต่น่าจะไม่เล็กเท่า แต่ราคาแรงเหมือนกัน

ที่อยากลอง BF เพราะ เห็นว่า ขี่ได้สนุกดี อยากลองครับ ไม่แน่ครับ ไปๆ มาๆ อาจกลับมาหา Dahon
ตัว P8 เพราะราคาไม่เกินสองหมื่น และหาซื้อในเมืองไทยได้ (เคยลองขี่ D7 มาพักนึงครับ ก่อนขายไป เพราะ
อยากลองขี่ BT ครับ ซึ่งไม่ผิดหวัง เพราะ เหมาะกับการใช้ขี่ไปทำงาน พับไว้ใต้โต๊ะ)   

ขอบคุณครับ ที่จะลองถามให้ หากมีตัวอื่นแนะนำ ยินดีนะครับ แบบเพรียวๆ พับงามๆ ราคาไม่แรงมาก
(birdy ก็น่าลอง แต่ดูทึบ บึกๆ ไปนิดครับ เพื่อนที่จะไปเยอรมัน คงจะยอมหิ้วมาให้
แต่ราคาไม่แน่ใจว่าแรงขนาดไหน) 

A-Bike เห็นแบบราคาไม่ถึงหมื่น ไม่แน่ใจว่าเป็นของจริงหรือเลียนแบบครับ เดือนก่อนไปเห็นคันนึงที่เซียงกง
ของใหม่นะครับ ตั้งราคาที่ ห้าพันห้า ผมลองขี่ดู เนื่องจากยางลมอ่อน ขี่แล้วไม่ค่อยไปเลยครับ
ไม่รู้ว่าเพราะเป็นของปลอมหรือเปล่า (คุณ poomm เคยเล่าให้ฟังว่า เคยสั่งมา lot นึง ขี่แล้วยวบยาบ
ซับแรงถีบ เลยส่งคืน ผมเลยไม่กล้าซื้อครับ)   
หากรถเล็กๆ ผมว่า handy bike น่าจะ ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ