Author Topic: ขอถามหน่อยคับ...ทำยังไงจะให้ดริฟท์ 4 ล้อได้  (Read 5427 times)

Offline TopDMC

• Full Member All Thailand Championship Racer
ตอนนี้เข้าใจว่าดริฟท์ 2 ล้ออยู่นะคับ
(หมายถึงแถตูดออกอย่างเดียว หน้าไม่ได้ไปตาม...คิดว่านะ ???)

แล้วทำยังไงจะให้ดริฟท์ 4 ล้อได้นะคับ...
(หมายถึงแถไปทั้ง 4 ล้อเลยนะคับ)

งงกับคำถามไหม๊เนี่ย... :P

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เฮ้ย ไอ้ที่เราดริฟท์อยู่ทุกวันนี้น่ะ มันก็ดริฟท์ทั้งสี่ล้อนะครับ ลองนึกภาพดู หรือไม่ก็เอารถเหล็กมาลองไถลเล่นดูจะเห็นภาพชัดเจน มันจะแถไปแค่สองล้อไม่ได้หรอกครับ เพราะมิฉะนั้นมันก็จะออกมาเป็นรูปคล้ายโดนัท นึกออกเปล่าท๊อป

ส่วนวิธีเล่นดริฟท์กับรถขับสี่มันก็ใช้พื้นฐานเดียวกันน่ะแหละครับ แต่อาการรถมันจะตอบสนองผิดไปเยอะ เพราะล้อคู่หน้ามันมีแทร็คชั่นมากกว่าแบบขับสอง

ความต่างที่ว่าก็คือไลน์ และความเร็วก่อนเข้าโค้งครับ จุดอื่นๆ ก็สูสีกัน ประยุกต์ดัดแปลงจากดริฟท์ปกตินิดหน่อยครับ

รับประกันความเสียวแบบสุดยอด โดยเฉพาะถ้าเล่นใน BRC !!!
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline dori

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ดริฟท์ศาสตร์
ดริฟท์ 4 ล้อ ในภาษาการ์ตูน จะหมายถึง Zero Countersteer ได้ปะครับ ???
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

เจ็ด

• Guest
                            หมายถึง  ดริฟ ที่ไม่ต้องเคาเตอร์น่ะเหรอกุ้ง  ???

FULL     STEER  อิอิ ;D
                                              (ชื่อทีมครับฝากโปรโมต)

• don't let your fear stand in the way of your dream
ดริฟท์ 4 ล้อ ในภาษาการ์ตูน จะหมายถึง Zero Countersteer ได้ปะครับ ???

ถ้าเป็นภาษาการ์ตูนนี้ผมไม่รู้จักเลยครับ เพราะมันคนละอย่างโดยสิ้นเชิง
- ดริฟท์ 4 ล้อ ก็คือการดริฟท์โดยใช้รถขับสี่ (หวังว่าผมคงจะเข้าใจถูกนะ)
- Zero Countersteer คือการควบคุมบังคับรถ

คนละเรื่องครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline TopDMC

ขอบคุณคับพี่โอเปิ้ล...ผมเข้าใจผิดมานานแล้ว...อิอิ  ;D

ไอ Zero Countersteer คือ พวงมาลัยตั้งตรง ล้อตรง ใช่ปะครับ
แต่ถ้า Zero Countersteer ในดริฟท์ ก็คือ ล้อและพวงมาลัยตรง ในสภาวะดริฟท์
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

ไอ Zero Countersteer คือ พวงมาลัยตั้งตรง ล้อตรง ใช่ปะครับ
แต่ถ้า Zero Countersteer ในดริฟท์ ก็คือ ล้อและพวงมาลัยตรง ในสภาวะดริฟท์

เฮ้ย ตอนรถขับทางตรง หรือตอนจอดนิ่ง จะไม่มีอาการ Steer สิ

อาการ Steer มันจะเกิดตอนรถเคลื่อนที่เท่านั้นครับ

Zero คือ ศูนย์ ภาษารถเรียกเป็นกลาง ไม่เอนเอียงด้านใด
Countersteer คือการชดเชย หรือเลี้ยงพวงมาลัยเพื่อบาลานซ์ให้รถสมดุลย์
- รวมกันก็จะได้ออกมาทำนองว่า คือการถือพวงมาลัยตรง ไม่ต้องมีการชดเชยเช่นหักซ้ายขวาแต่อย่างใดขณะที่รถเกิดการเสียสมดุลย์

หมายความว่า ถ้าดริฟท์แล้วไม่แต่งพวงมาลัย ปล่อยล้อตรงไปตลอดการดริฟท์ นั่นคือ Zero countersteer ใช่มั้ยครับ ???

ถูกต้องแล้วครับ