Author Topic: สอบถามพี่ ๆ คับ  (Read 14287 times)

Offline kumiko

• Amateur Racer
  • *
Re:สอบถามพี่ ๆ คับ
« Reply #15 on: May 02, 2006, 01:47:00 am »
เซ็งเลยคับพี่ ๆ
รถเจอน้ำมันเครื่องหกตรงโค้ง 100R ไม่จบการแข่งขันเลยคับ แต่รถไม่เป็นไรโชคดีโค....ตร :'(

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #16 on: May 03, 2006, 02:55:13 pm »
มีคนเอาเทคนิคใต้ดินผมไปใช้หรือเปล่านี่

ทำช่องพิเศษแอบปล่อยน้ำมันเครื่องเก่าที่เก็บไว้ทิ้ง อิอิ
- หรือจะปล่อยถั่วเขียวก็ได้นะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #17 on: May 03, 2006, 09:45:30 pm »
ประจำครับ 100R เครื่องชอบกระจายกันตรงนั้น รึไม่ก้อแปะกำแพงกันตรงนั้น แล้วนักแข่งบ้านเราเวลาเครื่องกระจาย แทนที่จะออกจาก line ไม่ละครับ พี่แกลากยาวไปเป็นเทือกจนถึง Pit ถ้าไปได้ พอทักก้อทำหน้าเด๋อด๋า "ไม่รู้นี่ครับ" อ่อ...เวลาไฟ Oil pressure มันขึ้นหรือเข็ม Oil pressure มันตกมาที่ศูนย์ นี่ไม่รู้เลยนะว่ามันเกิดอะไรขึ้น ฉลาดมากกกกก ถ้าไปแข่งที่ประเทศอื่นบางประเทศมีหวังหมดตูด เพราะเขามักจะปรับเป็นเงินถ้าทำน้ำมันเครื่องกระจายบนสนามแล้วไม่รีบเข้าข้างทาง ที่จริงบ้านเราน่าจะทำมั่ง โดยเฉพาะ Drag racing ไม่งั้นทำชาวบ้านเดือดร้อนอยู่เรื่อย >:(

อ้อ....งานอบรมของ รยสท. นั้น ได้ข่าวว่า"ฟรี"นะครับพี่น้อง งาน 3 วัน มีทั้งห้องเรียน และ ขับ และลงมือ รวม อาหารและโรงแรม แต่กรุณาเอารถไปเองนะ ผมคงไปแต่สงสัยว่าจะมีใครไปไม๊ เพราะงาน"ฟรี"นี่มักจะไม่มีใครไป ไม่รู้ทำไม งงเหมือนกัน สงสัยชอบเสียตังค์ แปลก ???
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline kumiko

• *
« Reply #18 on: May 04, 2006, 03:13:27 am »
คือ ผมงง นะคับพี่
ตรงนั้นมีรถเกิดอุบัติเหตุ อยู่กรรมการตีธงเหลืองบอกจริง แต่ทำไมกรรมการไม่เห็นน้ำมันเครื่อง
เพราะถ้ากรรมการบอก คงไม่เกิดอุบัติเหตุแบบนี้แน่ ๆ หรือว่าผมไม่เข้าใจธงเอง :-\

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #19 on: May 04, 2006, 11:40:21 pm »
ธงเหลืองนั้นมีไว้สำหรับบอกเตือนนักแข่งว่า เกิดปัญหาขึ้นข้างหน้าโปรดระวัง ถ้ากรรมการถือธงกางไว้เฉยๆ ให้ระวังไว้และห้ามแซง ถ้าโบกธงแสดงว่าปัญหาค่อนข้างจะใหญ่ระวังให้ดี อาจจะต้องมีการหลบหลีกและกรุณาอย่าแซง ถ้าโบกธงสองอันเลยนี่ เบาเลยพี่ มีเรื่องข้างหน้า ทางอาจจะไม่เคลียร์ถึงขั้นต้องหยุดและห้ามแซง

ที่จริงถ้ามีน้ำมันเครื่องบนพื้นผิวสนามด้วยนั้น กรรมการประจำตำแหน่งต้อง โบกธงสี"เหลืองแถบแดง"ซึ่งเป็นธงเตือนนักแข่งว่า "พื้นผิวทางแข่งลื่น" ถ้าถือเฉยๆแปลว่า "ลื่นจ้า" ถ้าโบกด้วยนี่ "ลื่นโคตรๆ"

อาจจะเป็นไปได้ที่ผู้จัดไม่ได้เตรียมธงไว้ให้กรรมการ คงจะให้ใช้วิธีตะโกนเอา "ลื่นนะโว้ย ระวัง" หรืออาจจะมีธงแต่กรรมการตรงนั้นไม่รู้จักว่ามันคือธงอะไร "เฮียแกให้มาแล้วบอกว่า ถ้ามีเรื่องก้อโบกธงเหลือง ที่เหลือถ้าต้องใช้จะ ว. มาบอก" อะไรแบบนั้น

เห็นมั้ยล่ะ ในเรื่องแข่งรถมันไม่ใช่มีแต่เรื่องขับอย่างเดียว กรรมการสนามเองก้อต้องมีเรื่องที่ต้องรู้ด้วย ในเวลานี้ถามน่อยเถอะ ถ้าชนตูมขึ้นมาแล้วไฟลุกพรึ่บนี่ ใครจะฉีดดับไฟแล้วใครจะเข้าไปช่วยนักแข่งแล้วใครจะโบกธง มันต้องแบ่งหน้าที่กันล่วงหน้านะ ไม่ใช่มีเรื่องขึ้นมาแล้ว "มึงดิ...ไม่เอา มึงละกัน" หรือ "เฮ้ย ว.ไปปถามดิ รถไฟไหม้ใช้ที่ดับเพลิงได้ป่าว ไม่ถามก่อนเดี๋ยวเฮียด่าตายห่า" อะไรแบบนั้น มันมีเกิดขึ้นมาแล้วนะไอ้เหตุแบบนี้ ไม่ได้ล้อเล่น ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline GTR.

• *
  • สอง พัน แตนๆ จ้า
« Reply #20 on: May 10, 2006, 11:11:07 pm »
  แต่ละคนเซียนๆทั้งนั้นเลยอ่ะ
Nissan SHIFT_
Made by people who love cars for people who love cars