Author Topic: อยากได้ Cefiro  (Read 5602 times)

beerbeer

• Guest
อยากได้ Cefiro
« on: October 12, 2006, 01:30:29 pm »
ตอนนี้พึ่งจะได้ทำงาน ถ้ามีโอกาศ จะซื้อรถคิดว่าจะซื้อ Cefiro ด้วยเป็นรถที่ดริฟได้และราคาไม่แพงมาก แต่ยังไม่ค่อยมีความรู้มากเท่าไหร่รู้ก็แค่ในเวปบอร์ดที่โพสเอาใว้ แต่ถ้าให้ไปซื้อจริงๆ ไม่รู้จะซื้อที่ไหนยังไง สภาพรถก็ดูไม่เป็น ของแต่ก็ไม่รู้ราคา เลยไม่รู้ว่าจะซื้อคันที่สนใจในราคาเท่าไหนดี อยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อย อะไรก็ได้ที่ผมควรทราบ ก่อนไปดูเจ้า cefiro คันนี้ ที่โพสในเวปนี้ก็คิดว่าน่าจะได้ความเห็นในวงการรถดริฟดีกว่า

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:อยากได้ Cefiro
« Reply #1 on: October 12, 2006, 09:31:50 pm »
ดีใจด้วยครับที่คิดจะหารถเอาไว้ดริฟท์ (หวังว่าคงจะแยกต่างหากจากรถใช้งานนะ)

วิธีดูรถก็เหมือนกับรถทั่วไปแหละครับ คือดูว่ารถสภาพสวย ไม่ชนมาหนัก อุปกรณ์ต่างๆ อยู่ครบและสภาพใช้งานได้ดีอยู่

แต่ถ้าชอบรถแต่งเสร็จแล้ว อันนี้ค่อนข้างละเอียดอ่อนหน่อย เพราะเราไม่รู้ว่าเขาเอาของแต่งมาจากไหนอย่างไร และของแต่งนั้นสภาพเช่นไร คนที่ซื้อของแต่งใหม่เอี่ยมมาใส่ก็ย่อมทำให้ราคารถสูงกว่าพวกที่เดินหาแต่ของเชียงกงมาใส่

เหนือสิ่งอื่นใด หากคุณรู้คันคนใช้รถคันนั้นเป็นอย่างดี รู้ว่าเขาดูแลรถเป็นไหม ขับรถถนอมไหม ฯลฯ นี่แหละครับ สุดยอดของการได้รถมือสองเลยล่ะ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

beerbeer

• Guest
« Reply #2 on: October 16, 2006, 11:36:17 am »
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ผมอยากได้แบบทำเนียนอะครับไม่จุกจิกแต่งแล้ว แบบช่วงล่างสกายลาย ชุดแต่งรอบคันแบบรถดริฟ ภายในนิดหน่อย เครื่องแบบไหนก็ได้ที่ประหยัดน้ำมันใว้ก่อน อยากให้ประมาณราคาให้หน่อย ยังไงถ้าคำถามมันกว้างไปต้องขอโทษด้วยเนื่องจาก ผมไม่รู้จริงๆ

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: October 17, 2006, 09:46:36 pm »
รถตามเป้า ใช้งบราว 3 แสนครับ สำหรับรถทำมาเนี๊ยบๆ หน่อย

อาจสูงหรือต่ำกว่านี้ได้อีกหลายหมื่น ขึ้นอยู่กับของแต่งครับ

ช้อคฯสปริงของใหม่ยี่ห้อดังๆ ราคาเกือบแสน หรือทะลุแสน แต่ถ้าเป็นช้อคฯสปริงจากเชียงกงอย่างดีๆ ก็เกือบสองหมื่น และถ้าเป็นของย้อมแมวก็แค่หลักพัน

คำว่าช่วงล่างสกายไลน์มันกว้างไปเยอะมากๆ ครับ ผมย้อนถามคนพูดเสมอครับว่า คำว่า "ช่วงล่างสกายไลน์" น่ะ คุณใช้ชิ้นส่วนใดของสกายไลน์บ้าง เฉพาะแค่ระบบเบรกหรือเปล่า (ส่วนมากเป็นเช่นนั้น) ถ้าเปลี่ยนเฉพาะแค่เบรก ก็ให้บอกว่า ใช้เบรกสกายไลน์จะคุยกันรู้เรื่องกว่า

ชุดแต่ง Aeroparts รอบคัน ถ้าของแท้ก็ทะลุ 5 หมื่น ถ้าของก๊อปก็แค่หมื่นต้นๆ และถ้าเป็นของก๊อปจากร้านห่วยๆ ก็แค่หลักพัน

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

beerbeer

• Guest
« Reply #4 on: October 18, 2006, 09:46:05 am »
ขอบคุณครับที่ตอบ เริ่มกระจ่างขึ้นมาแล้วครับเดี๋ยวยังไงลองหาข้อมูลไปเรื่อยๆก่อนครับ เพื่อที่จะได้ซื้อมาไม่ผิดหวัง

Offline ToppyRacingClub

« Reply #5 on: October 19, 2006, 12:35:18 pm »
ส่วนของผมที่ได้มา...
12V เกียร์ธรรมดา เดิมสุดๆ สภาพดี 185,000 บาท
ตอนนี้หาประสบการณ์+คันน้อย ใส่เต็ด+ช้อค+ค้ำช้อค ก็ดริฟท์แบบขำๆได้แล้ว
ตอนหน้ามีประสบการณ์+คันมาก ใส่เครื่อง...

ปล. เล่นดริฟท์ เพราะ อยากดริฟท์ (ไม่ได้ต้องการ ชัยชนะ หรือ ความสวยงาม)

« Reply #6 on: October 19, 2006, 12:39:56 pm »
ปล. เล่นดริฟท์ เพราะ อยากดริฟท์ (ไม่ได้ต้องการ ชัยชนะ หรือ ความสวยงาม)

คารมคมคาย โดนใจผมจริงๆ ครับ

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #7 on: October 25, 2006, 05:02:16 pm »
 ตอนนี้เริ่มจะไม่ใส่ใจล่ะว่าต้องเก่งเลย เจ๋งเลย

แรงมีนะแต่ไม่มีเวลาเลย ตังก็ไม่ค่อยมี  เอาเป็นว่าเรื่อยๆมาเรียงๆ อายุสักสามสิบคงจะทำได้ดีกว่านี้

กลับมาที่จุดเริ่มต้นครับ อยากลองเล่นเพราะอยากขับเป็น

« Reply #8 on: October 25, 2006, 08:06:50 pm »
ตอนนี้เริ่มจะไม่ใส่ใจล่ะว่าต้องเก่งเลย เจ๋งเลย

แรงมีนะแต่ไม่มีเวลาเลย ตังก็ไม่ค่อยมี  เอาเป็นว่าเรื่อยๆมาเรียงๆ อายุสักสามสิบคงจะทำได้ดีกว่านี้

กลับมาที่จุดเริ่มต้นครับ อยากลองเล่นเพราะอยากขับเป็น

หากคิดได้แบบนี้ ก็แสดงว่าท่านใกล้จะพบแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์แล้วครับ  :)