Author Topic: ตั้งเบรคมือครับ  (Read 18634 times)

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
ตั้งเบรคมือครับ
« on: August 23, 2006, 07:31:24 pm »
ผมลองก้มๆดูตรงคันเบรค เห็นมันมีน๊อตเบอร์10อยู่ตัวนึง

ก็เข้าใจว่าน่าจะเหมือนๆกับเบรคจักรยาน ที่ขันน๊อตให้สริงตึงแล้วจะจับแน่นขึ้น

ก็โอเคอ่ะหะรู้สึกว่าแน่นนะ  แต่อยากรู้ว่าตึงไปจะแย่ไหมครับ กระทบไรไหม?

แล้วนอกจากตรงนี้แล้วผมไปแต่งตรงไหนได้อีกครับ ทำไม่เป็นจริงๆครับ

สอนหน่อยจะได้ปรับตั้งเองได้  ขอบคุณครับ  ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ตั้งเบรคมือครับ
« Reply #1 on: August 23, 2006, 08:10:42 pm »
ฮ่าๆ วาดรูปได้เหมือนนนน จริงๆ  ;D

ใช้ไขนอตปรับดูอย่าให้ตึงเกินไป มันจะเหมือนเราเบรกไว้ตลอดทาง

นอกจากจุดนี้ก็สามารถปรับตั้งได้อีกในดุมล้อแต่ละข้างครับ แต่ยุ่งยากกว่านะ จุดนั้นใช้ปรับตั้งตอนเซอร์วิสเบรกจะดีกว่า เช่นถอดผ้าเบรกมาขัดหน้า ก็ค่อยปรับแต่งสปริงกด อะไรทำนองนี้
- หล่อลื่นสายเคเบิลเบรกมือก็เป็นวิธีที่ดีครับ ใช้สารหล่อลื่นที่ผสมเทฟลอนจะดีมาก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline hooligans

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
« Reply #2 on: August 23, 2006, 10:00:55 pm »
ขออนุญาติ ถามต่อเลยนะครับ
    เเล้วพี่ๆมีเทคนิคอย่างไรในการตั้วเบรตมือ เอาเเบบดึงปั๊บจ๊ากเลย
ผมใช้ cef       เบรค  sky      
ขอบคุณครับ  ;D

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
« Reply #3 on: August 24, 2006, 08:38:23 am »
จากที่อ่านมาเค้าบอกว่า drum เบรกจับดีกว่า
ถ้า ดิส อาจจะไม่หนึบเท่า อันนี้ไม่รู้
แต่ k.pom ที่ขับ eg เค้าใช้ drum จบข่าว
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #4 on: August 24, 2006, 12:04:37 pm »
พี่เปิ้ลฮะ ตอนนี้ลองดึงดูมันดัง " กริ๊กๆ" นับได้สี่ทีอ่ะครับ

เคยได้ยินใครบอกว่า ต้องดังสักหก-เจ็ดทีกำลังดี (ซึ่งตอนแรกก็นับได้เจ็ดที)

เอาไอ้การนับตรงนั้นมาเป็นบรรทัดฐานได้ไหมฮะ?

เสียวว่ามันจะจับอยู่ตลอดน่ะเนี้ย..  ;D.

Offline Sea

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • เมื่อแฟนตัวเองเป็น nekomimi
    • FF Drift CREW
« Reply #5 on: August 24, 2006, 05:45:41 pm »
เลข ๗ อีกแล้ว  8)

« Reply #6 on: August 24, 2006, 05:56:05 pm »
เลข ๗ อีกแล้ว  8)

เออ วนเวียนอยู่แถวนั้นจริงๆ  ;D

Offline Vincent

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #7 on: August 24, 2006, 07:42:30 pm »
ของผมตอนที่ตั้งมา แรกๆ ก็ดัง 3กริ๊กนะครับ พอใช้ไปไม่นานมันก็เพิ่มเป็น 4กริ๊ก แล้วพอไปเล่น จิมคาน่า ก็มีดึงเบรกมือบ้าง พอกลับออกจากสนาม มันก็เป็น ปกติ ซะเลย 7-8 กริ๊กเนี่ยแหละครับ..... จิกจิก
It's not how you modified your car, It's how you race your car.

« Reply #8 on: August 24, 2006, 08:36:37 pm »
งั้นก็แปลว่า มันสามารถหย่อนได้ตามการใช้งานช่ายม่ะ?   ???

Offline nungcmk

« Reply #9 on: August 24, 2006, 11:52:17 pm »
การตั้งให้มันตึงก็ดีอยู่อะนะ แต่ไอ้เบรคมือรถคันนี้อะ นอกจากจะตั้งให้มันตึงเพื่อให้เวลาดึงแล้วล้อล็อกได้ทันทีอย่างที่ตั้งใจมันก็ดีอยู่อะนะ แต่มันก็มีข้อเสียอยู่เหมือนกันนะ คือเราจะใช้แรงในการดึงเบรคมือมากกว่าปกติด้วย อืมๆๆ เข้าใจอะป่าวฟะ อธิบายเป็นตัวหนังสือ นี่มันยาก อะ งงตัวเองเหมือนกัน
« Last Edit: August 24, 2006, 11:53:24 pm by nungcmk »

Offline Sea

• เมื่อแฟนตัวเองเป็น nekomimi
    • FF Drift CREW
« Reply #10 on: August 25, 2006, 04:03:34 am »
ก็คือออกแรงกระชากมากกว่าเดิมนั่นเอง เหมือนเพิ่มน้ำหนักดัมเบลล์  ;D

« Reply #11 on: August 25, 2006, 12:07:43 pm »
อ่า ฮะๆเข้าใจแล้ว ลองดูในซอยแถวบ้าน(ซึ่งเด็กปั่นจักรยานเยอะคนแก่ดินเล่นเพียบ)แล้ว

มันจับกว่าวันนั้นที่ไปเล่นที่บีอาร์ซีเยอะ แต่หนักจริง  มันจะขาดไหมเนี้ย?

ก็พยายามจะลองใช้ครัชหรือโยนเข้าโค้งดูอ่ะนะ แต่บอกตามตรงมือไม่ถึงจริงๆ

ดึงเบรคมือดูจะเป็นคำตอบแรกๆของการทำให้รถเสียอาการจริงๆ  :P

« Reply #12 on: August 25, 2006, 12:08:48 pm »
พี่หนึ่งมีอะไรจะแนะนำเกี่ยวกับรถคันนี้ก็ช่วยแนะหน่อยครับ

พี่ท๊อป พี่ตุลด้วยนะครับ  ;D

Offline ToppyRacingClub

« Reply #13 on: August 25, 2006, 05:28:55 pm »
พี่หนึ่งมีอะไรจะแนะนำเกี่ยวกับรถคันนี้ก็ช่วยแนะหน่อยครับ

พี่ท๊อป พี่ตุลด้วยนะครับ  ;D

บอกตรงๆ หลังๆมานี่ไม่เคยใช้เบรคมือเลยฟ่ะ... ;D
ใช้เบรคมือเมื่อต้องการให้รถเสียจังหวะเท่านั้น ยิ่งเข้ามาเร็วๆ ใช้เบรคมือสะกิดนิดเดียว ตูดก็ออกแล้ว
แต่ถ้าดึงแบบหนักๆไม่ไหวหรอก รถมานไม่มีแรงไปต่ออ่ะ...สะกิดๆก็พอหล๊ะ

ปล. เลี้ยวก่อนค่อยดึง ไม่ใช่ดึงก่อนแล้วค่อยเลี้ยว >:( ระยะเวลาห่างต่างกันไม่เกิน 0.5 Sec. ;D

« Reply #14 on: August 25, 2006, 06:25:04 pm »
 อิอิ พอดีเสี่ยนคร แกสอนมา  ประกอปกับบ้าดูดีวีดี

เห็นมันดึงก่อนหักอีก พอล้อล๊อคมันก็หักเบาๆ แล้วค่อยๆคืน....

มัวแต่ดู ลืมมองไปว่านั้นมัน เซฟฟิโร่  ;D