Author Topic: อยากรู้อีกแล้วอ่า !!  (Read 2325 times)

Offline RookieBM

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
อยากรู้อีกแล้วอ่า !!
« on: August 12, 2006, 03:32:42 am »
คือผมอยากอ่านในบอร์ดนี้มาสักพักแล้วครับ
แต่ศัพท์ ในวงการดริฟเนี่ยผมมะรู้จักอ่า
แล้วก็ศัพท์ ที่เรียก นู่นเรียกนี้ เต็มเลย
ช่วยอธิบายทีจ้า
อย่างเช่น*
Zero Countersteer
Down Shift
heel and toe
LSD ไอ้ 1 /1.5 /2 way เนี่ยมันไรอ่า
แล้วก็ช่วยอธิบาย วิธีดริฟ 6แบบ ที่ว่าทีนะคับ อย่างเช่น การดริฟของนักแข่งแรลลี่
« Last Edit: August 12, 2006, 11:22:42 am by O'Pern »

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:อยากรู้อีดแว้วอ่า !!
« Reply #1 on: August 12, 2006, 11:20:24 am »
Zero conutersteer - คือการไม่หักพวงมาลัยชดเชยขณะดริฟท์
Down Shift - ลดเกียร์ลง
Heel and Toe - การลดเกียร์ลงขณะเบรก คำเต็มเรียกกว่า Heel & Toe down shift
LSD - คือเฟืองท้ายชนิดจำกัดการหมุนฟรี
LSD 1 way - เฟืองท้ายจำกัดมาหมุนฟรีแบบทางเดียว (ทำงานเฉพาะตอนกดคันเร่ง)
LSD 1.5 way - เฟืองท้ายจำกัดมาหมุนฟรีแบบหนึ่งทางครึ่ง (เรียก 1.5 way จะรู้เรื่องกว่านะ)  (ทำงานเต็มที่ตอนกดคันเร่ง และทำงานอีก 50% ขณะถอนคันเร่ง)
LSD 2 way - เฟืองท้ายจำกัดมาหมุนฟรีแบบสองทาง (ทำงานทั้งตอนกดคันเร่ง และถอนคันเร่ง)

6 วิธีที่ทำให้รถไม่กริป

1. พุ่งเข้าโค้งไปแรงๆ
2. ลดเกียร์ขณะเลี้ยวโค้ง
3. เบรกแรงๆ
4. ดึงเบรกมือ
5. เลี้ยวแรงๆ แบบสะบัดรถ
6. ยกคันเร่งกระทันหัน

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline RookieBM

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ขอบคุณนะครับ
« Reply #2 on: August 12, 2006, 01:35:04 pm »
ขอบคุณนะครับ  ^^"
« Last Edit: August 12, 2006, 02:24:05 pm by O'Pern »