Author Topic: กย 55  (Read 20585 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: กย 55
« Reply #15 on: September 17, 2012, 01:19:16 pm »
16 กย 55
ตีสามครึ่ง
   มิวเดินลงจากเตียงมาเล่าว่าฝันว่าพ่อขับยาน USS Kelvin ออกไปในอวกาศแล้วโดยยิงยานตกตาย เล่าจบก็เดินขึ้นไปนอนต่อ
   อ้าว เฮ้ยย เอ็งนอนต่อได้ แต่ข้าตื่นแล้วตื่นเลยนะเฟ้ย คนอายุเริ่มมากแล้วจะนอนหลับยากกว่าพวกหนุ่มสาว เมลาโทนินในร่างกายมันน้อยลง ทำไงดีล่ะ แป๊บเดียวมิวก็นอนหลับไปแล้ว ผมสิ นอนกระสับกระส่ายอยู่ถึงตีสีครึ่งก็ยังไม่หลับ ลุกขึ้นมาทำงานดีกว่า
   นอนไม่หลับนี่เราไม่ต้องไปเครียดอะไรนะครับ ไม่ต้องพยายามข่มใจให้หลับ ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติ เราสามารถเพิ่มเมลาโทนินได้ด้วยการออกกำลังกายครับ แต่อย่างที่รู้ ผมเลี้ยงดูลูกเองแบบ 100% เวลาว่างก็จะให้ไปกับลูกทั้งหมด เวลาส่วนตัวก็เลยแทบไม่เหลือ ทำให้ออกกำลังกายน้อยลง น้ำหนักตัวเพิ่มขึ้น
   แต่ช่วงนี้ลดลงมาได้ 3 กก แล้วนะ ใช้หลักการของผมเอง คิดขึ้นมาเองด้วยตรรกะง่ายๆ แบบที่ใครก็เถียงไม่ได้ คือ “กินให้น้อยกว่าที่ร่างกายใช้งาน”
   แต่มันมีรายละเอียดในนั้นอีกเยอะ เช่น ต้องห้ามขาดน้ำ กินน้ำให้เยอะเข้าไว้ และยังคงเน้นอาหารคุณภาพสูงสุดเท่าที่จะหาได้ในมื้อเช้า (เพราะทำกินเองที่บ้าน) มื้ออื่นๆ ผมกินนอกบ้าน มีตัวเลือกน้อย เลยกินไม่เยอะ เอาแค่พอหายหิว ห้ามกินแบบอิ่มแน่นท้อง สำคัญสุดคือถ้าเป็นไปได้ก็กินผักสด ผลไม้ ให้มาก
   อ้อ สำคัญคือห้ามอดอาหารนะ ห้ามกินน้อยเกินไปอีกด้วย มันจะกลายเป็นดาบสองคม ร่างกายจะปรับสภาพเข้าไปอยู่ในโหมดเก็บกักไขมัน เจอแบบนี้งานเข้าเลย เสียเวลาเปล่า แถมเสียสุขภาพซ้ำเข้าไปอีก
   ระหว่างวันไม่ได้ออกกำลังกายอะไร ก็ใช้วิธีแขม่วท้องบ่อยๆ ยิ่งบ่อยยิ่งดี เล่นจนเมื่อยพุงกันไปเลย แขม่วให้สุดๆ แล้วเกร็งค้างไว้ด้วยนะ ยิ่งนานยิ่งดี นี่คือวิธีสร้างกล้ามท้องแบบง่ายๆ โดยที่ไม่ต้องขยับร่างกายเลย
   ยังมีวิธีออกกำลังกายที่ผมคิดขึ้นมาเองอีกหลายอย่าง แบบชนิดที่ว่าไม่ต้องขยับตัวเลยก็มี แต่ท่าทางอาจจะตลกหน่อย ถ้าอยู่คนเดียวในห้องทำงานก็โอเค มันคือท่า air chair ท่าเหมือนเฉินหลง ฝึกมวยจีนน่ะ คนจีนเรียกว่า “นั่งม้า” ท่าจะคล้ายเราตอนขี่ม้า แต่ไม่มีม้าจริงๆ นะ ยืนกางขาแล้วย่อลงเหมือนนั่งเก้าอี้ แค่นี้แหละ แต่ค้างไว้นานๆ
   ผมทำ air chair พร้อมกับแขม่วท้องไปด้วย โอ้โห สุดยอดมาก เหมื่อยเหี้ยๆ เลยครับ ทำยิ่งบ่อยยิ่งดี จิบน้ำเปล่าตลอดวัน แป๊บเดียวลงมา 3 กก แล้ว ไม่ถึงเดือนเลยด้วยซ้ำ ไม่ได้ออกวิ่ง ไม่ได้ขี่จักรยาน ไม่ได้ว่ายน้ำ ไม่มีเหงื่อออกเลย เป็นการออกกำลังกาย ที่ไม่ต้องขยับเขยื้อนร่างกาย
   อันนี้สูตรของผมเองนะ ผิดถูกหลักการอย่างไรหรือไม่ ผมไม่รู้หรอก แต่อยู่กับสิ่งใดนานๆ เข้า ก็ชอบคิดค้นอะไรใหม่เสมอครับ ตอนสมัยขับรถก็คิดวิธีขับเอง ทำจนสามารถติดเครื่องขณะรถเข้าเกียร์ 1 คาไว้ สตาร์ทแล้วรถไม่กระตุกดับ (โดยไม่ต้องเหยียบคลัตช์) อันนี้ทำได้ตั้งแต่ตอน ม5 มั้ง
ขี่จักรยานก็หาสไตล์การปั่นของตัวเอง หาความเป็นตัวของตัวเองให้เจอ ชีวิตนี้เราจะไม่ก้าวตามรอยใคร คิดสโลแกนแล้วอยากพิมพ์สกรีนใส่เสือขายอีกด้วย
เรื่องราวของผมจักรยานยังมีอีกเยอะมาก แม้จะขี่มาหลายปี แม้จะมีฝีมืออยู่ในระดับปลายแถว แต่ชีวิตยังคงต้องก้าวไป
“จงอย่าลืมความเป็นตัวตนของตัวเอง จงขี่ในแบบของตัวเอง อย่าไปไล่ตามเงาของใคร เพราะจะไม่มีวันไล่ได้ทัน”
“เขาคงไม่รู้กระมังว่านับแต่วันที่เจ้าเริ่มขี่จักรยาน ชีวิตของเขาที่เหลือจะเปลี่ยนไป”
“ขอบคุณคำสบประมาท และคำดูถูก”
   “จงอย่ากลับมาอย่างผู้แพ้ “
ตัดทอนบางประโยคหนึ่งในเรื่องที่ผมเขียนไว้มาให้อ่าน ตอนขับรถยนต์ผมเขียนเรื่อง Midnight Racing : the untold story ตอนนี้ขี่จักรยานก็มีเรื่อง Ultimate Biking Experience – UBX และเรื่อง my father the Hero (ยังไม่เคยนำเผยแพร่)

ตีห้าครึ่งฝนเทลงมาอย่างหนัก นี่ดีนะที่ไม่ได้ออกไปขี่จักรยาน ไม่ได้กลัวเปียกนะ แต่กลัวอุบัติเหตุครับ ขี่ตอนมืดๆ กลางฝนนี่ไม่ใช่ความคิดที่ดีเลย พลาดมาหน่อยก็ต้องมีเจ็บตัว
   อยู่บ้านว่างๆ ลองเปิดบลูทูธจับคู่เครื่องคอมฯ กับ ipad ผลคือไม่สำเร็จ ไอ้ ipad นี่มันแปลกประหลาดหรือผมทำไม่เป็นวะนั่น เพราะมันจับคู่กับโทรศัพท์มือถือของผมก็ยังไม่ได้ ฟ้องว่าระบบไม่รองรับ งงปนเซ็งจริงๆ
   เอ๊ะ หรือว่า มันรองรับเฉพาะผลิตภัณฑ์ของค่ายมัน
   นี่ผมต้องหา iphone5 มาใช้ด้วยหรือนี่ ไม่นะ ไม่ ไม่ ไม่
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: September 18, 2012, 01:31:48 pm »
16 กย 55

0700
   ฝนหยุดตกแล้ว พ่อแม่ไปไหว้พระที่วัดหลวงพ่อโสธร ฉะเชิงเทรา ผมอยากไปด้วย แต่ลูกไม่อยากไป มิวยังเด็กชอบแต่เล่น โตขึ้นมาหน่อยนี้ชักเริ่มชอบกิน แต่ไม่ได้กินหลากหลายแบบผู้ใหญ่นะ เด็กเขาก็ชอบแต่ของเดิมๆ ที่คุ้นปาก สมัยใหม่นี่ก็มีพิซซ่า ไก่ทอด ฯลฯ ผมถึงต้องคอยพาไปให้กินของแปลกใหม่บ้าง จะได้ไม่ยึดติดกับแต่ฟาสฟู๊ด
   ภรรยาอยากกินซุปใสเห็ดที่ฟู๊ดแลนด์ จัดไปครับ มิวก็เล่นชุดอาหารเช้าแบบเดิมๆ ส่วนผมเน้นผัก สั่งสุกี้แห้ง มันก็ยังดีที่มีผักเต็มจาน แต่ข้อเสียก็คือมีพลังงานสูงมากจากน้ำมันประกอบอาหาร แถมใช้น้ำมันอะไรก็ไม่รู้ ถ้าอยู่บ้านผมจะใช้แต่น้ำมันมะกอก
   มิวชอบอยู่ร้านหนังสือมาก เช้านี้เลยพาไปร้านใหม่ที่ถนนสาทรตึก Double A ตรงข้ามซอยเซนหลุยส์ 3 ร้านนี้ขายหนังสือหลายค่าย เดินดูได้เพลินๆ เป็นชั่วโมง ที่จอดรถสะดวกสบายในวันอาทิตย์ แต่วันธรรมดาไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
   ระยะหลังมิวชอบเรื่องราวเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ ผมก็เลยหยิบมาอ่านบ้าง แล้วก็ชอบนะ เพราะมันทำให้เราได้รู้ถึงวิธีคิดของเขา วิธีแก้ปัญหา หลายเรื่องในอดีตของแต่ละประเทศมันเชื่อมโยงถึงกันหมด เช่นสมัยอ่านประวัติของโรมันมา พอมาอ่านประวัติฝรั่งเศส ก็พอจะสานต่อเรื่องได้ในใจ สนุกดีครับ อ่านไปอ่านมาก็พอจะเข้าใจว่าทำไมไทยเราถึงไม่ค่อยพัฒนาไปถึงไหนเลย
   ก็เพราะเราไม่เคยถูกรุกราน ไม่เคยมีภัยพิบัติใหญ่ เรียกว่าอยู่มากันแบบสบายๆ รศ 112 อังกฤษ ฝรั่งเศส มายึด ก็ไม่ได้สู้รบกับเขา แต่ใช้วิธี “เฉือนเนื้อ” ให้เขาไป ผมไม่ได้วิจารณ์ว่าผิดนะครับ ประเด็นที่กำลังเล่าก็คือ เราไม่เคยทำสงครามอย่างจริงจัง ทั้งกับคนชาติ้เดียวกัน และคนต่างชาติ เราไม่เคยอดอยาก ยังภูมิใจในสโลแกน “ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว”
   การอยู่อย่างสบายๆ ทำให้คนขี้เกียจครับ เลยเกิดการพัฒนาช้า ไทยเราต่างจากประเทศอื่นตรงนี้ น่าพิจารณานะครับ ผมถึงไม่อยากเลี้ยงลูกให้สบายมากจนเกินไปนัก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: September 18, 2012, 01:33:19 pm »
17 กย 55
   ฝนปรอยตั้งแต่เมื่อคืน เช้านี้ไม่ได้ออกกำลังกายอะไร แถมน้ำหนักเพิ่มขึ้นมา 1 กก จากการกินเยอะเมื่อวาน ส่งมิวเข้าเรียนก็ไปทำงานทีร้านขายของต่อเหมือนเดิม
   บ่ายรีบเข้ามาบ้าน ช่างไฟมาซ่อมตู้ไฟที่ฟ้าผ่าจนระเบิด ช่างของ PSI มาติดตั้งกล่องรับสัญญาณให้ใหม่ เขาทำงานกันรวดเร็วมาก แป๊บเดียวเสร็จแล้ว ช่างไฟนำตู้ไฟพร้อมเบรกเกอร์ชุดใหม่มาใส่ให้ ส่วนช่าง PSI นำกล่องรุ่นใหม่ น่าจะชื่อ O2 มั้ง หน้าตาดูดีกว่าเดิมเยอะ ดูมีราคา น่าใช้ แต่เชื่อเถอะว่าภายในยังคงก๋องแก๋งเหมือนเดิม
   ทีวีห้องผมพังครับ เป็น Sony 29 นิ้วรุ่นเก่าแก่ แต่ระบบดี ภาพสวย 100Hz ดูสบายตา ยกลงมาไว้ข้างล่างรอซ่อม ระหว่างนี้เลยได้ทีหยิบเอา Toshiba 32 ที่จับสลากได้มาใช้งานแทน ไม่ค่อยคุ้นกับภาพของ LCD เลย ดูแล้วผมว่าภาพจากจอหลอดดีๆ แบบอันเก่าของผมมันสวยกว่า ธรรมชาติกว่า ไอ้อันใหม่นี่มันจ้า สดเกินจริง หรือว่าเรายังไม่คุ้นก็ไม่รู้นะ
   ไอ้ไอแพดของผมยังนิ่งๆ อยู่เลย ยังหาซิมมาใส่ใช้งานที่ถูกใจไม่ได้ ไม่รู้จะเอาค่ายไหนดี มองหาโปรที่ถูกใจก็เจอเยอะ แต่มันไม่ถูกสตางค์เลย นับรวมๆ แล้ว หากเป็นพวกบ้าออนไลน์นี่ต้องเตรีมเงินไว้จ่ายค่าออนไลน์เดือนหนึ่งน่าจะหลายพันบาท
   เริ่มจากมือถือต้องออนไลน์ได้ กลับมาบ้านก็ต้องใช้คอมฯ ในการออนไลน์ ถ้าใครมีไอแพดก็ต้องโดนชุดออนไลน์ไปอีก 1 ชุด มันทำให้ผมเกิดความคิดว่า เอ๊ะ มันน่าจะมีแบบ All in one
   แล้วก็นึกขึ้นได้ว่ามีแบบ All in one มานานมากแล้ว คือระบบหนึ่งเบอร์หลายซิม ใส่มือถือซิมหนึ่ง ในไอแพดซิมหนึ่ง แต่ที่ไม่นิยมก็เพราะโดนชาร์จค่าใช้ซิมไปฟรีๆ นี่แหละ น่าจะเดินละ 150 บาทมั้ง
   เย็นฝนตกหนัก แต่ดีที่ไม่นานนัก ไม่งั้นน้ำท่วมขังอีกแน่ เห็นข่าวน้ำท่วมแล้วสงสารชาวบ้านจับใจ

« Reply #18 on: September 19, 2012, 02:48:20 pm »
18 กย 55
   เมื่อคืนเพิ่งมีโอกาสดูทีวี LCD รุ่นกลางๆ ของ Toshiba 32 นิ้ว ขนาดมิวเด็กอายุ 10 ปี ยังดูออกว่าคุณภาพของภาพยังห่างชั้นจากจอหลอดรุ่นเก่าอย่างเห็นได้ชัด แต่จอหลอดของผมมันเป็นรุ่นท็อปนะ อัตราการกระพริบของภาพมีน้อยมาก ดูสบายตา เครื่องนี้เอามาใช้ในห้องนอน เพราะตอนเด็กๆ ลูกชอบดูสารคดีมาก กลัวเขาจะสายตาเสีย เลยหาของดีๆ มาใช้เพื่อถนอมสายตา
   ฝนตกพรำ ๆทั้งคืน เช้านี้เป็นอีกวันที่ไม่ได้ออกกำลังกาย จัดการกับลูกปลาที่เริ่มโตขึ้น บ่อน้ำตอนนี้เขียวเต็มไปด้วยตะไคร่ ไม่ล้างหรอกนะ ให้เจ้าพวกลูกปลามันตอดกินแก้หิว ตอนสายก็ไปส่งมิว แล้วก็ไปทำงาน
   บ่ายมีฝนตกกลางๆ แต่ดูข่าวทีวีแล้วน่าตกใจ น้ำท่วมขังในกรุงเทพชั้นในหลายจุด ก็เพราะระบายลงท่อไม่ทันน่ะครับ หนำซ้ำทางด้านวิภาวดีขาออก ยังมีม็อบน้ำท่วมประท้วงปิดช่องทางอีก ทำให้หางแถวอยู่บางนาโน่น !!!
   อีกหนึ่งอะเมซิ่งไทยแลนด์ เพราะผู้นำม็อบก็คือนักการเมืองนั่นเอง
   วันนี้ Honda CR-V Gen4 เปิดตัวอย่างเป็นทางการ หน้าตาดุดันดี รูปลักษณ์เริ่มใกล้เคียงรถยุโรปขึ้นทุกที ราคาก็พอๆ กับตัวเก่า ล็อตแรกมีแค่ 4 รุ่น คือ 2.0 ขับ2 / ขับ 4 และ 2.4 ขับ2 / ขับ4 ระยะหลังนี้ผมติดใจพลังของเครื่องดีเซลมาก ถ้า CR-V ตัวนี้มีดีเซล ผมว่ามันจะเป็นรถ Crossover ที่เจ๋งที่สุดในตลาดไทย
                ใครที่เพิ่งซื้อตัว Gen3 ไปน่าจะเจ็บใจนะ

« Reply #19 on: September 20, 2012, 02:47:09 pm »
19 กย 55
   ตื่นมาขี่จักรยานนิดหน่อย ไม่รู้เป็นอะไรนะ ขี่จักรยานทีไร ได้ไอเดียเจ๋งๆ ทุกทีเลย นี่คืออีกเหตุผลที่ผมชอบขี่คนเดียวครับ
   ช่วงนี้บนท้องถนนเริ่มเริ่มเห็นรถ Honda Stepwagon Spada แล้ว เอ๊ะ หรือผมเพิ่งสังเกตเองวะนี่ ผมว่ามันเป็นรถที่น่าใช้มากเลยนะ ราคาราว 2.17 ล้าน ภายในกว้างขวางดี ตัวรถก็ไม่ใหญ่เทอะทะ พอจะขับเองได้
   บ่ายขับรถกลับบ้าน เจอรถMercedes Benz C Class C63 AMG ป้ายทะเบียนลาว ขับแบบซิ่งโคตรๆ ขับร่อนปาดชาวบ้านจนน่าโมโห ปกติผมเลิกโมโหใครบนท้องถนนมากว่า 20 ปีแล้ว วันนี้ขับรถพ่อเสียด้วย ถนนก็พอจะอำนวย เลยขอจัดสักหน่อย
   แต่ไม่ได้ขับเร่งแข่งกันหรอกนะ แค่แซงเขาแล้วกดให้มันมิดแค่นั้นเอง เห็นรถเขากดตามมาแค่ครึ่งทางก็เลิก อ้าว เราก็งงสิ ทำไมไม่กดตามมาให้สุด สงสัยอาจจะไปคนละทางกันก็เป็นได้ เสียงท่อก็ดังมาก แถมดังแบบแตกๆ ผมไม่เคยขับตัว AMG เสียด้วย แต่คิดว่ามันน่าจะออกแนวทุ้มนุ่มๆ นะ เพราะเครื่องตั้ง V8 6.3 (ดูจากป้ายท้ายรถเขา)
   ไอ้เรื่องป้ายทะเบียนลาวนี่เคยมีข่าวลงในเดลินิวส์หลายวันก่อนครับ เขาเขียนทำนองว่า ตั้งแต่ไม่มีด่านกลางวัน เจอรถพวกนี้ออกมาบ่อย
   เฮ้ยย ไม่เกี่ยวกันเลย รถพวกนี้มาอย่างถูกกฎหมายนะครับ เขาเสียค่าเหยียบแผ่นดินไทยราว 3000 บาท และใช้ได้แค่ 15 วัน ต้องเอารถกลับออกไปที่ด่านเดิมที่เข้ามา ไม่ใช่ว่าจะเป็นพวกรถติดป้ายทำเองเสมอไป ถ้าไปทางใต้ก็จะเจอรถป้ายทะเบียนมาเลเซียขับเข้ามาไทยมากมายครับ
   ก็แหม ไทยเราเองก็ยังขับไปเที่ยวประเทศเพื่อนบ้านตั้งเยอะแยะนี่นา อีกหน่อยอาเซียนรวมเป็นหนึ่งเดียว รับรองจะเห็นอะไรสนุกๆ มากกว่านี้เยอะ
   แต่ไอ้พวกติดป้ายทะเบียนญี่ปุ่นนี่สินะ ไอ้นี่จงใจ เจตนา ฯลฯ
   คอลัมนิสต์รุ่นใหม่อาจความคิดไวไปนิด เห็นอะไรผิดหูผิดตาก็รีบเขียนข่าวซะ ใจเย็นๆ ครับพี่น้อง

« Reply #20 on: September 21, 2012, 01:49:30 pm »
20 กย 55
   ฝนตกตอนกลางคืน ลากมาถึงเช้า ยังคงปรอยๆ แต่ได้ข่าวว่าทางต่างจังหวัดจะโดนกันหนัก ทำใจครับ ห้ามฟ้าห้ามฝนกันไม่ได้ สิ่งที่ทำได้แน่ๆ ก็คือยอมรับและปรับตัว
   Honda CR-V ถือว่าเปิดตัวมาได้จังหวะนะ เพราะวิกฤติน้ำไง คนกรุงเทพฯที่ต้องลุยน้ำเมื่อสัปดาห์ก่อนคงเข้าใจได้เป็นอย่างดี แค่ฝนตกหนักซู่เดียวชั่วโมงเดียวเท่านั้น กรุงเทพฯก็จมบาดาลเสียแล้ว นาทีนี้ไม่มีใครห่วงสวยห่วงหล่อเรื่องรถครับ คิดอย่างเดียวก็คือ “กูจะกลับถึงบ้านไหม”
   ท่วมกันแบบขำขำก็ราวครึ่งล้อรถเก๋ง รถกระบะนี่ลุยได้สบาย แต่รถซิตี้คาร์นี่สิมีลุ้นหน่อย ลำพังถนนแห้งๆ มันก็โอเคดี ประหยัดดี แต่ถ้าเจอแบบลุยแล้วดับแค่ครั้งเดียว ผมว่ามันจะเป็นประสบการณ์แบบจำฝังใจ
   นับวันสภาวะอากาศก็ยิ่งแปรปรวนนะครับ หากจะซื้อรถใหม่ เอาแบบสบายใจ ผมว่ารถ Crossover นี่แหละเหมาะสมที่สุด เสียตรงในบ้านเรายังไม่มีรถ Crossover ขนาดเล็ก มีแต่พวกขนาดกลางอย่างเดียว ขนาดใหญ่ก็จะเป็นพวก 4X4 ไปเลย เช่น Toyota Land Cruiser / Mitsubishi Pajero ฉะนั้น ตลาดกลุ่มรถ Crossover คันเล็กนี้ยังมีช่องว่างเหลือๆ ครับ เพราะมีแค่ Suzuki SX4 คันเดียว รุ่นเดียวเท่านั้นเอง แต่ผมว่าทาง Suzuki เขาคงไม่รู้จุดเด่นของตัวเองในจุดนี้ เลยมุ่งหน้าปั้นแต่ตัว Swift Eco กันท่าเดียว น่าเสียดายจริงๆ ถ้าสักปีหน้า SX4 มีตัวแต่งให้สูงอีกนิด หรือปรับไมเนอร์เชนจ์ ทำการตลาดดีๆ หน่อย พรีเซนต์จุดเด่นของตัวเองให้ชัด จะขายได้ดีกว่านี้อีกเยอะ
   นอนหลับๆ ตื่นๆ มาสองคืนแล้ว หมาข้างบ้านเห่าอีกเช่นเคย ไม่ได้นอนหลับรวดเดียวถึงเช้า ทำให้ร่างกายไม่สมบูรณ์ครับ น้ำหนักเริ่มไม่ค่อยลงแล้ว การนอนหลับนี่เราควรหลับแบบรวดเดียวถึงเช้านะครับ จะทำให้สุขภาพดี ผิวพรรณดี การคุมน้ำหนักก็จะง่ายตามไปด้วย ยิ่งหลับในที่มืดสนิทได้ยิ่งดีครับ
บ่ายช่างมารื้อเสาอากาศแบบ Tower ที่ผมใช้ติดตั้งเสาอากาศวิทยุสมัครเล่นลง แม้จะไม่ได้ใช้มาเป็นสิบปีแล้ว แต่พอรื้อออกแล้วมันรู้สึกใจหายเหมือนกัน สมัยก่อนเสาของผมต้นนี้ สูงแค่ 24 เมตร แต่ก็พูดคุยได้กับนักวิทยุต่างจังหวัดได้มากมาย
   เห็นว่าเป็นแค่เสาเหล็กธรรมดา แต่มันเก่าแก่ มีร่องรอยผุ แถมช่วงเย็นฝนตกหนัก ทำงานลำบากมาก กว่าจะเสร็จแบบปิดบ้านขึ้นนอนได้ก็เกือบสองทุ่ม

« Reply #21 on: September 22, 2012, 04:09:56 pm »
21 กย 55
   ใช้พลังพอสมควรในการที่ทำให้น้ำหนักตัวเองลดลงมานิดหนึ่ง เพราะไม่ได้ออกกำลังกายเยอะเหมือนเมื่อก่อน นี่เป็นการลดน้ำหนักโดยที่ผมแทบไม่ได้ออกกำลังกายเลยสักนิด อาศัยสโลแกนง่ายๆ “กินให้น้อยกว่าที่ใช้พลังงาน”
   ช่วงนี้ทิ้งห่างช็อคโกแลตไปเลย สมัยก่อนนี้ต้องกินประจำ ไม่เกินหนึ่งวันก็ต้องมีหยิบเข้าปากสักชิ้น วันไหนกลับมาบ้านหิวๆ ซัด 2-3 ชิ้นก็มี เห็นมันไม่ค่อยหวานไง เลยชล่าใจ ที่ไหนได้ มันก็ยังคงมีน้ำตาลอยู่นั่นเอง
   วันนี้ที่บ้านทำน้ำเต้าหู้ครับ จัดไปเลย เดินผ่านตู้เย็นก็หยิบซดได้ตามใจ มื้อเช้าจัดอาหารคุณภาพเช่นเคย มีผัดผักบุ้ง ปลาสลิดทอด ข้าวกล้อง กระเทียมสด 1 กำมือ ก็ได้ของดีแค่มื้อเช้านี่แหละครับ ออกจากบ้านแล้วก็หาของดีๆ ยาก
   ได้ไอแพดมาสองสัปดาห์แล้วนะ ยังตัดสินใจหาซื้อซิมมาใส่ไม่ได้เลย ยิ่งหาข้อมูล ก็ยิ่งเลือกยาก เพราะแต่ละค่ายล้วนมีคนบ่นด่า ค่ายที่มีคนชมเยอะๆ แต่เขาอาจไม่มีสัญญาณ wifi ในละแวกที่เราใช้งานก็เป็นได้ เอาไงดีวะนั่น
   คิดๆ แล้วหาข้อสรุปมาได้ก็คือ ลองแม่งทุกค่ายเลยละกัน หาซิมแบบเติมเงินมาลองดูก่อน ใช้แล้วไม่เวิร์คก็ทนจนเงินหมดแล้วก็จบกันไป ลองค่ายใหม่ไปเรื่อยๆ น่าจะเป็นทางออกของผมในนาทีนี้นะ
15-16 ธค สนามราชมังคลากีฬาสถาน หัวหมาก จะมีงานแข่งรถชื่อ ROC – race of the champion เขาจะคัดเอาคนดังๆ ที่ถนัดในรถแต่ละแบบมาแข่งกัน ไฮไลท์ก็คือไมเคิล ชูมัคเกอร์จะมาลงแข่งด้วย
จำง่ายๆ ก็คือหลังงาน Motor Expo ที่เมืองทองก็มาเจองานนี้ต่อเลย บ๊ะ น่ามันส์ชะมัด
เด็ดกว่านั้น คือประเทศไทยน่าจะได้จัดงานแข่ง F1 ในปี 2014 สนามก็ไม่ต้องทำใหม่ แข่งกันแบบ Street Circuit เหมือนที่สิงคโปร์ ถนนราชดำเนินครับ แน่นอน Night Race ชัวร์
แค่คิดก็มันส์อีกแล้ว

« Reply #22 on: September 23, 2012, 05:35:17 am »
22 กย 55
   วันเสาร์มาถึงอีกแล้ว วันที่มิวรอคอย เพราะผมให้เขาหยุดเรียนพิเศษระยะหนึ่ง ช่วงเช้าเลยว่าง แต่บ่ายยังคงต้องไปเรียนคณิตศาสตร์ที่คุมองอยู่นะ
   มิวชอบดูการ์ตูนช่วงเช้า ผมว่าใครๆ ก็เป็นนะ ตัวผมเองวัยเด็กก็มีการ์ตูนที่ชอบในดวงใจ ยุคผมมันต้อง Cobra ตามมาด้วยหมัดเทพเจ้าดาวเหนือ แบบชกทีหัวระเบิด ตัวทะลุ เว่อร์เสียจนไม่รู้จะว่ายังไง แต่เด็กๆ มันก็ทนดูไปได้ แถมอินซะจนต้องติดตาม
   แล้วก็มีพวกคนใส่ชุดยางวิ่งชกต่อยกัน เช่นอุลตร้าแมน โตมาหน่อยจะมีขบวนการมนุษย์ไฟฟ้าที่ตอนจบแม่งเหมือนเดิมทุกที เบื่อก็เบื่อ แต่ก็ดูมันมานาน ล่าสุดนี้มันใช้ชื่อใหม่อะไรก็ไม่รู้ ลงท้ายว่า “เรนเจอร์”
   ข่าวเด่นเช้านี้เป็นข่าวเศร้าปนขำ เพราะขี้เมาสองกลุ่มทะเลาะยิงกัน ด้วยข้อหา “เต้นกังนำสไตล์” ล้อเลียนกัน ได้ยินข่าวแล้วก็ไม่รู้จะขำหรือนึกสงสารดี ทำไปได้
   หัวผมยังอินกับข่าวงานแข่ง F1 เลยขอเล่าต่อสักหน่อย เพราะไอ้ถนนสายประวัติศาสตร์นี้ผมเป็นคนเสนอกับหนึ่งในลูกชายเจ้าของกระทิงแดงเขาเอง ตระกูลอยู่วิทยาที่เป็นข่าวดังสองสัปดาห์ก่อน
   ตอนนั้นผมไปพรีเซนต์จัดงานแข่งรถโบราณ เพราะตระกูลนี้เขาชอบรถโบราณมาก มีกันเป็นสิบคัน เสนอให้ใช้ถนนราชดำเนินตลอดสาย เพราะขับรถโบราณบนถนนสายนี้ ผมถือว่าสุดยอดในชีวิตแล้วนะ มันคือถนนประวัติศาสตร์ของไทย
   เขาขอนำไปคิดแล้วก็เงียบหายไป จนปีที่แล้วมีการนำ F1 มาวิ่งโชว์ เพราะรถของ Red Bull ได้แชมป์ คนแน่นเอียดแบบไม่ต้องสงสัย ผมยังไปกับเขาเลย แต่เบียดไม่ไหว ขี่จักรยานไป เลยเลือกทำเลได้หลายจุด สุดท้ายได้ยินแต่เสียง มาดูไฟล์ภาพเอาทีหลัง
   ถนนสายนี้สวย แต่เหมาะกับเฉพาะรถโบราณครับ ถ้าเอา F1 มาวิ่งโชว์แบบขำขำก็พอได้ แต่ถ้าจะจัดแข่ง ผมว่ายังไม่เหมาะ และจะอันตรายอย่างมากอีกด้วย
   เพราะถนนเราห่วยครับ มันไม่เรียบ F1 วิ่งแล้วรับรองมี “เหิร” ไอ้นี้คือหายนะของ F1 เลยนะ เพราะเหิรแล้วมันจะพลิกตีลังกาไหม หรือเหิรแบบแค่ล้อหน้าลอยทำนอง “ยกล้อ” ยังไงก็แล้วแต่ ไม่มีนักขับคนไหนอยากเหิรแน่นอน มันเหมือนเอาชีวิตมาทิ้งดีๆ นี่เอง
   ทางแคบก็ยังพอทำเนา แต่ถนนห่วยนี่สิ แถมเป็นคลื่นลอน ไหนจะฝาท่ออีก ถ้าไม่มีการปรับปรุงบูรณะผิวถนน ยังไงก็ไม่ผ่านครับ รถเหิรปลิวเข้าคนดูชัวร์ อย่าไปเทียบกับสิงคโปร์ที่เขาจัดแบบ Street Race และยังเป็น Night Race ได้ เรายังห่างไกล
   แต่ก็ขอชื่นชมในความคิดและความสามารถที่ดึงเข้ามาได้ แม้จะต้องลงทุนไปหลายพันล้าน แต่ถ้าแลกกับการโปรโมทประเทศเพื่อการท่องเที่ยว ก็โอเคนะ

« Reply #23 on: September 27, 2012, 05:53:08 pm »
23 กย 55
   ตื่นตีสี่ครึ่ง ลุกขึ้นมาหาข้อมูลทีวี แม่ให้จัดมาอย่างด่วน เพราะวันนี้พ่อจะเข้าโรงพยาบาลไปผ่าตัดอะไรสักอย่างเกี่ยวกับปอด
   พ่อผมสูบบุหรี่จัดตั้งแต่หนุ่ม มาหยุดได้กว่า 20 ปีแล้ว แต่ก็ยังคงมีของเสียจากบุหรี่สะสม มีอาการหอบ หายใจไม่สะดวก ไอ มีเสมหะ ไปหาหมอมานาน ตรวจสุขภาพมาหลายครั้ง จนหมอบอกว่าผ่าดีกว่า
   แม่เลยจัดบ้านใหม่ ปรับโฉมบูรณะห้องรับแขกที่ปกติแทบไม่มีใครมาบ้าน ตอนนี้ต้องรองรับแขกอีกวันละเป็นสิบคนที่จะมาเยี่ยมพ่อหลังกลับมาพักพื้นที่บ้าน
   ให้ผมจัดหา TV ใหม่มาติดตั้ง พร้อมเก้าอี้ Lazy Boy อีก 1 ตัว ไอ้สองชิ้นนี้ถ้าเราเล่นเกรดสูงๆ นี่รวมกันแล้วก็เกือบแสนบาทเลยนะ ผมไม่เคยตัดสินใจจ่ายเงินซื้อของในระยะเวลากระชั้นแบบนี้เลย รู้สึกถูกกดดัน คือเรารู้ว่าหากให้เวลาเรามากกว่านี้หน่อย ก็จะหาได้ของดี และถูกกว่านี้เยอะ
   จะว่าขี้เหนียวก็ไม่เถียง ผมเป็นคนละเอียดมาก คิดแล้วคิดอีกก่อนจะจ่าย แต่ถ้าสิ่งใดเลือกซื้อแล้ว ตัดสินใจซื้อแล้ว ก็ไม่เคยรู้สึกผิดหวังกับมัน ก็ขนาด ipad ที่มีมาสองสัปดาห์กว่า กับอีกแค่ซิมไม่กี่สิบบาท และแพ็คเก็จอีกหลักไม่กี่ร้อย ยังคิดอยู่นานฉิบเป๋ง จนวันนี้ภรรยารู้สึกรำคาญแทน เลยจัดซิมของค่าย AIS มาให้เรียบร้อยแล้ว เย้ๆ ๆ
   หาข้อมูลเสร็จเอาตอนรุ่งสาง ก็ยังคงเป็นข้อมูลเดิมๆ คือ หากเน้นดูฟรีทีวี ก็แนะนำให้เล่นพลาสม่า ถ้าดูหนังบ่อย ก็เล่น LCD/LED ว่าแล้วก็ไปจัด Plasma ของ Panasonic มา ยังไม่ไว้ใจแบรนด์เกาหลีครับ LG ผมพอได้ แต่กับ Sumsung แล้วเข็ดๆ ๆ ๆ ขอเล่าซ้ำอีกทีนะ ก็เพราะเผลอลองของใหม่ เล่นแอร์ Sumsung ใช้ได้แค่ปีกว่า ซื้อตั้งแต่ลูกเกิด มันยังเดินไม่ได้เลย แอร์แม่งคอมฯพังแล้ว เฮ้ยย เร็วไปๆ ๆ ๆรับไม่ได้ เทียบกับ Mitsubishi ที่ใช้มาเป็นสิบปีแล้ว เปิดวันละ 8 ชม ทุกวันนี้ยังเย็นเฉียบ
   เช้าพาพ่อแม่ไปโรงพยาบาลธนบุรี หมอนัดเจาะเลือด ให้พ่อรีบกินอาหารให้เสร็จก่อน 0900 จากนั้นให้งดน้ำ งดอาหารทุกอย่าง ต้องการให้กระเพาะว่างสนิท จะมีการผ่าตัดตอนบ่ายสามโมง
   แม่บอกนอนไม่หลับมาทั้งคืน ส่วนพ่อบอกหลับสบายมาก มาถึงก็ไหว้ศาลเอาฤกษ์เอาชัย ซื้อธูปเทียนส่วนตัวมา กำลังไว้อยู่ มีสาวคนหนึ่งเดินมาไหว้บ้าง หยิบเอาธูปที่แม่เพิ่งเปิดซองมาจุดไฟหน้าตาเฉย ผมสะกิดให้ภรรยาดูแล้วแอบอมยิ้ม ไม่ได้หวงธูปหรอก มันไม่กี่บาท แต่ขำไง เขาคงคิดว่ามันเป็นของฟรีที่ทางโรงพยาบาลจัดให้
   ส่งพ่อขึ้นห้องพัก แล้วแม่ไล่ให้รีบไปหาซื้อทีวี ไปเดอะมอลล์ท่าพระอีกแล้ว โคตรเบื่อเลย ขับรถพ่อคันใหม่ไปด้วย ยิ่งจอดไม่ถนัด กลัวคนอื่นจะมาเฉี่ยวชน กลัวรถข้างๆ จะเปิดประตูกระแทก กลัวรถเข็นมาครูด กลัวขนาดนี้น่าจะไปจอดไกลๆ ซึ่งถ้าผมมาคนเดียวน่ะ จะหนีไปจอดชั้นบนสุดแน่ แต่นี่ภรรยาบอกจะซื้อของในซูเปอร์ด้วย เลยยอมจอดแบบเสี่ยงๆ
   “จอดแบบเจ็บข้างเดียวสิพ่อ” มิวเขาจำได้ดี ผมเรียกการจอดชิดเสาว่าเจ็บข้างเดียว คือถ้าจะโดน ก็น่าจะโดนด้านที่ไม่แนบเสา ไม่ได้คิดเองหรอก ผมก๊อปมาจาก “พี่บอย” วรพล สิงห์เขียวพงษ์ ปัจจุบันเป็น บก.บห ของนิตยสาร Option และ ThaiDriver
   สักพักใหญ่ก็ได้ทีวีกลับมาสมใจ รถคันนี้พับเบาะหลังราบได้ดีมากๆ เลย แต่พับแล้วมิวนังหลังไม่ได้ ต้องมานั่งเบาะหน้าเบียดกับภรรยา นึกถึงรถโบราณเลยนะ ที่เบาะหน้าเป็นแบบแถวยาวน่ะ นั่งแบบนี้จะใกล้ชิดกันได้ดีมาก
   กลับมาบ้านปุ๊บฝนตกพอดี เย้ๆ รถไม่เปียก
   วันนี้ประเทศไทยจัดงานกิจกรรม Car Free Day ชื่อก็บอกกันตรงตัวอยู่แล้วว่าลดการใช้รถยนต์ แก่นของมันก็คือต้องการให้เราตระหนักถึงภาวะโลกร้อน ปีนี้กรุงเทพฯ จัดกิจกรรมใหญ่รวมตัวกันได้ราว 12,000 คัน ไม่น่าเชื่อ ผมเคยเห็นแค่ 4000 คันก็ยืนกันแน่นลานพระรูปทรงมาแล้ว นี่มากันถึง 1.2 หมื่น จะเอาที่ไหนมายืน
   คอนเสปเขาดีนะ แจกเสื้อแดง ขาว น้ำเงิน แล้วจัดให้ขี่เรียงกันเป็นแถวยาว มองดูก็จะเป็นสีธงชาติตลอดขบวน นี่ถ้าปิดถนนขี่ หรือขี่กันบนทางยกระดับ ภาพออกมาจะสวยสุดๆ
   แต่ในโลกแห่งความเป็นจริงนั้นมันไม่ใช่ครับ เขาขี่กันบนถนนนี่แหละ นึกภาพดูนะ 1.2 หมื่นคันมันจะวุ่นขนาดไหน อย่างที่บอกแหละครับ แค่ผมเจอมา 4000 คัน หัวแถวออกจากพระบรมรูปทรงม้าไปถึงอนุเสาวรีย์ประชาธิปไตย ท้ายแถวยังยืนตากแดดอยู่ที่จุดสตาร์ทเลย ต้องรอให้ถึงสนามหลวงโน่นแหละ ท้ายแถวถึงจะได้เริ่มออกขี่
   ขบวนมันยาวมากๆ ๆ ๆ แล้วปีนี้มีถึง 1.2 หมื่นคัน !!! ขบวนมันจะยาวขนาดไหน ความวุ่นวาย โกลาหล ยิ่งขี่เข้าตัวเมืองชั้นในจะยิ่งวุ่น เจอแยกใหญ่ เจอซอย มีรถยนต์เลี้ยวเข้าออก การตัดขบวนจักรยานแต่ละครั้งคือปัญหา ๆ ๆ
   นี่เป็นปีแรกที่ผมไม่ได้ไปร่วมงานครับ

« Reply #24 on: September 27, 2012, 05:54:30 pm »
24 กย 55
   ตื่นเช้าตรู่ขับรถไปส่งแม่ที่โรงพยาบาลธนบุรี ขากลับรถติดหนักมาก ไม่คุ้นอย่างแรง ปวดท้องฉี่แบบทนแทบไม่ไหว กลับมาถึงบ้าน ด้วยความอยากรู้ ชั่งน้ำหนักก่อนฉี่ พอฉี่เสร็จออกมาชั่งอีกครั้ง ฮ่าๆ ลดไป 0.9 กก อีกแค่ 100 กรัมก็จะครบ 1 กก
   ยังไม่ได้กินข้าวเช้าก็รีบออกไปส่งลูกเข้าเรียนต่อ ถึงที่ทำงานแบบโทรมๆ หน่อย หิวโหยมาก กินกล้วยน้ำว้าไป 2 ลูก ค่อยยังชั่ว
อยู่ร้านขายของจนถึงบ่าย กลับเข้ามาบ้าน ก็รีบเอาซิมการ์ดใส่ใน iPad เย้ๆ เครื่องกูออนไลน์ได้แล้วโว๊ยย อย่างแรกที่ทำคือดูแผนที่ครับ ผมชอบดูแผนที่มาก เพิ่งจะได้ดู Google Street View ก็วันนี้เองแหละ ภาพแรกที่เปิดดูคือบ้านตัวเอง ต่อมาก็เป็นที่ทำงาน แต่ภาพที่ประทับใจที่สุดก็คือภาพอพาร์ทเมนท์ที่ผมเคยนอนอาศัยอยู่ตอนเรียนต่างประเทศ ภาพโรงเรียง ภาพสถานที่ทำงาน ฯลฯ มันผ่านมากว่า 20 ปีแล้ว แต่เห็นแล้วรู้สึกหวนคืนความหลังได้ดีมากๆ
เย็นไปรับมิวแล้วไปเยี่ยมพ่อที่โรงพยาบาล ไปถึงก็หัวค่ำแล้ว รถติดหนักมาก ไปให้พ่อเห็นหน้าหน่อยหนึ่งแล้วก็ลงมาหาของกินหน้าโรงพยาบาล มิวชวนกินร้านอาหารญี่ปุ่น ก็จัดไปครับ เขาเลือกกุ้งเทมปุระ ผมเลือกยากิโซบะ เพราะมีผักเยอะสุด
มิวกินแล้วบอกว่าร้านนี้อร่อยดีมาก ดีกว่าร้านฟูจิเสียอีก ยากิโซบะก็อร่อย แต่อาหารผัดแบบนี้มันมีน้ำมันเยอะเหลือเกิน สักพักภรรยาตามมาสมทบ มาพร้อมกับฝน เลยไม่มีตัวเลือกมากนัก รีบวิ่งเข้าไปในร้าน “มนต์นมสด”
ร้านนี้ชื่อเสียงดังมากๆ เมื่อก่อนเขาบอกหน้าร้านว่า “ไม่มีสาขา” แต่วันนี้มีสาขาใหม่ที่หัวมุมถนนใกล้โรงพยาบาลธนบุรีแล้ว ขนมปังแผ่นละ 20 บาท เครื่องดื่มแก้วละ 35 บาท มิวชอบชามะนาว จัดมา 1 แก้ว รู้สึกรสชาติดีมากครับ ชามะนาวที่อร่อยสุดของผมก็คือจากร้าน “สีฟ้า” ร้านมนต์นี้ทำได้ใกล้เคียงมาก ร้านสีฟ้าแก้วละ 65 บาท ร้านมนต์แก้วละ 35 บาท ไม่น่าเชื่อเน๊อะ แค่น้ำชาดำเย็นใส่มะนาวนิดหนึ่งแค่นี้เอง ขายกันแพงขนาดนี้เลยหรือ
ร้านคนแน่นครับ มันแน่นเพราะคนกินเสร็จแล้วไม่ยอมลุก นั่งแอ๊คชั่นถ่ายรูปกัน ชูสองนิ้วกัน ทำแก้มป่อง ตาปรือๆ รอบข้างมีแต่คนยืนถือถาดรอที่นั่ง ผมกับภรรยาและลูกก็ยืนกินมันตรงนั้นแหละวะ
กินเสร็จฝนตก เลยเดินไปหลบในฟู๊ดเซนเตอร์ใกล้ๆ กัน ภรรยากินหมูกรอบผัดผักกระเฉด ฝนตกหนักขึ้นๆ จนน้ำท่วมขัง ตกไม่เห็นหนักมาเลย แค่ราว 45 นาทีเอง ท่วมเสมอทางเท้าเสียแล้ว
ขอยืมร่มเจ้าของร้านแล้วก็ลุยกันกลับโรงพยาล เสียดายรองเท้าจริงๆ ครับ เอารองเท้าหนังมาลุยน้ำ มันคือการบั่นทอนอายุการใช้งานโดยตรงเลย
อยู่เป็นเพื่อนพ่อจนดึก รอฝนหาย รอให้น้ำท่วมขังลดลง กว่าจะถึงบ้านก็สี่ทุ่มกว่า อาบน้ำเข้านอนกันราวห้าทุ่ม

« Reply #25 on: September 27, 2012, 05:56:34 pm »
25 กย 55
   ตื่นสายกันหมดทั้งบ้าน ผมลุกจากที่นอนเอาเกือบหกโมงเช้า ชั่งน้ำหนักดูก็ไม่ผิวหวัง น้ำหนักขึ้นมาจริงๆ ด้วย เพราะซัดยากิโซบะไปเมื่อคืน ปกติไม่กินมื้อเย็นครับ ถ้ากินก็จะเป็นพวกผลไม้ ถั่ว นิดหน่อย ไม่ได้กินแบบเป็นมื้อ
   ช่างมาตกแต่งบ้านแต่เช้า งานวันนี้คือรื้อตู้โชว์บิ๊วอินที่ติดตั้งมาพร้อมกับบ้านอายุกว่า 30 ปีออก เดินสายไฟ สายอากาศทีวีใหม่ โจทย์คือทำห้องนั่งเล่นให้กว้างกว่าเดิม เพื่อรองรับพ่อกลับมาพักฟื้นหลังผ่าตัดเสร็จในอีกไม่กี่วันข้างหน้า
   ผมกลับเข้ามาบ้านตอนบ่าย คอยกำกับช่างอย่างละเอียดในแต่ละจุด ยามว่างก็ฝึกซ้อมหัดใช้ iPad ถามใครเขาก็บอกว่าใช้งานง่าย แต่ทำไมกับผมมันยากวะ ขนาดแค่ลงทะเบียนธรรมดาๆ ที่เรียกว่า ขอ Apple ID ผมทำอยู่ 5-6 รอบยังไม่ผ่านเลย มีข้อความแปลกๆ ฟ้องว่า “อายุคุณไม่ถึงเกณฑ์ที่จะสมัคร”
   อืมม ลูกผมสิบปีแล้วนะ ผมเองก็เลยไปทางรังสิตโน่นแล้ว ลองใส่ พศ และ คศ ก็ยังไม่ผ่าน ทำไงดีวะนี่ ไม่มี Apple ID ก็จะไม่สามารถทำการดาวโหลดโปรแกรม (แอ๊ป)ต่างๆ มาใส่เครื่องได้เลย
   นี่ยิ่งตอกย้ำความเกลียด Apple Product ให้กับผมมากยิ่งขึ้น แล้วผมต้องทำอย่างไรต่อไปดีล่ะ ต้องถือเครื่องไปที่ iStudio ให้เขาสอนหรือนี่ ไหนว่าใช้งานง่ายไง หรือว่าผมเองทำอะไรโง่ๆ ผิดขั้นตอนของมันไป
   ช่างทำบ้านเสร็จเอาตอนเย็น ผมแวะซื้ออาหารปลาแล้วก็ไปรับมิวต่อ กลับมาบ้านมิวเห็นทีวี Plasma 50 นิ้ว ร้อง โอ้โห ช่องแรกที่มิวเปิดคือ Gang Gartoon

« Reply #26 on: September 27, 2012, 06:02:16 pm »
26 กย 55
   เช้านี้ขี่จักรยานได้หน่อยเดียวก็ใช้ชีวิตในกรอบ เครื่อง iPad ใช้งานได้แค่ออนไลน์อ่านเวปอย่างเดียว ก็ยังดีนะที่ออนไลน์ได้ อ่านข่าวได้ หาข้อมูลที่ต้องการได้
   ช่วงนี้ฝนตกตอนบ่ายแทนตอนค่ำเสียแล้ว เล่นจัดหนักตั้งแต่หลังเที่ยงกันเลย ทำเอารถติดพัวพันไปถึงตอนเย็น ใกล้เทศกาลไหว้พระจันทร์แล้วหรือนี่ กลับมาบ้านเจอขนมไหว้พระจันทร์ของ Starbucks เท่จริงๆ เล้ยย ปรับตัวเข้ากับกระแสสุดๆ
   เย็นเร่งให้มิวจัดกระเป๋าเตรียมไปงานทัศนะศึกษาที่อยุธยา ทางโรงเรียนทำลิสต์รายการของใช้มาให้ ดีครับ ทำให้เด็กมือใหม่เตรียมของใช้ได้ถูกต้อง คืนนี้เร่งให้มิวเข้านอนเร็วหน่อย เพราะพรุ่งนี้ต้องตื่นแต่เช้า
   ตอนค่ำแม่มาบอกว่าหมอให้พ่อกลับบ้านได้แล้วนะ พวกเราเลยช่วยกันจัดห้องรับแขกที่บ้านเสียใหม่หมด เก็บกวาดข้าวของเข้าที่ กว่าจะเสร็จก็สี่ทุ่ม

« Reply #27 on: September 27, 2012, 06:05:15 pm »
27 กย 55
   ตื่นตีห้าแบบไม่เต็มใจ ยังนอนไม่เต็มอิ่มเลย เมื่อคืนฝนตกหนักมากแถมนานอีกด้วย เลยลุกขึ้นมาตรวจสอบบริเวณรอบบ้าน น้ำท่วมขังหลังบ้าน ฟ้าร้องโครมคราม เลยถอดปลั๊กทีวีพลาสม่าที่เพิ่งซื้อมาใหม่ กลัวโดนฟ้าผ่าอีก
   รีบอาบน้ำแต่งตัวและกินอาหาร มิวต้องออกจากบ้านแต่เช้า โรงเรียนนัดตอน 0650 ผมต้องออกจากบ้านไม่เกิน 0640 ขับรถสิบนาทีถึง ข้อดีของการเลือกโรงเรียนใกล้บ้านก็อย่างนี้แหละ
   ไปส่งลูกเสร็จแล้วก็เลยไปทีทำงานต่อ ร้านยังไม่เปิด เลยอ่านหนังสือเล่นอยู่บนรถ ตอนสายพ่อโทรมาเรียกให้ไปรับกลับบ้าน ขับรสักพักก็ถึงโรงพยาบาลแล้ว รถไม่ติดเลย กำลังจะเก็บของกลับก็มีเพื่อนพ่อมาเยี่ยมอีก 3 คน เลยนั่งคุยกันอีกครู่หนึ่ง ผมทยอยเอาข้าวของไปเก็บบนรถ ไม่น่าเชื่อว่าของเยี่ยมอันดับ 1 คือ รังนก อันดับสองคือนมสด ตามมาด้วย ผลไม้
   ผมปล่อยมุขกับคนรอบข้างบ่อยๆ ว่า รู้สึกเกรงใจจริงๆ แค่มาเยี่ยมก็พอแล้ว ไม่ต้องเอาข้าวของอะไรมาหรอก ขอแค่เงินสดก็พอ
   แกคงจะได้ยินเงินสดเป็นนมสดน่ะครับ เช้านี้เลยหิ้วนมหลายแพ็ค อ้อ แปลกอีกอย่างคือเขาซื้อยี่ห้อเดียวกันหมดเลย คือ “นมตราหมี” กระป๋องกลมๆ คล้ายปลากระป๋องน่ะ หรือว่ามันเป็นมาตรฐานของนมสำหรับเยี่ยมคนไข้ไปแล้ว
   แวะซื้อก๋วยจั๊บที่ตลาดท่าดินแดงให้พ่อก่อนกลับบ้าน นี่คืออาหารมื้ออร่อยสุดมื้อแรกในรอบหลายวัน ส่วนผมซื่อข้าวโพดต้มสีม่วงติดมือกลับมา 1 ฝัก ยังคงต้องคุมน้ำหนักครับ แต่ก็ไม่ได้เข้มงวดกับอาหารนะ บางทีก็กินขนมบ้างนิดหน่อย คือตั้งใจจะลดจริงๆ แต่ถ้าลดลงมาได้บ้างแล้ว ก็ให้กินของที่อยากกินได้บ้าง ฮ่าๆ กติกาของผมเองแหละครับ
   เย็นฝนตกหนักแบบมาตามนัด พยากรณ์อากาศบอกว่าจะเป็นแบบนี้ไปอีก 10 วัน

« Reply #28 on: September 29, 2012, 07:16:40 pm »
28 กย 55
   เมื่อคืนก่อนนอนนัดกันว่า เช้ามืดวันนี้ให้ไปส่งแม่ออกกำลังกายที่สวนธนบุรีรมย์ ปกติแม่จะไปกับพ่อทุกเช้า แต่พ่อเพิ่งจะกลับมาพักฟื้น ผมเลยรับอาสาทำหน้าที่นี้ น่าจะเป็นแบบนี้ไปอีกหลายวัน
   แต่ฝนตกพรำๆ ตลอดคืน ลากยาวมาถึงเช้า ฟังข่าวพยากรณร์อากาศก็บอกแบบเดียวกันว่าฝนจะตกแบบนี้ไปอีกนานจนถึงกลางเดือนตุลาคมโน่นเลย ได้ฟังแล้วหนาวหัวใจ สงสารคนต่างจังหวัดที่โดนน้ำท่วม
   ไอ้ที่รัฐบาลบอกว่า “เอาอยู่” หรือ “ปีนี้น้ำไม่ท่วม” มันแปลว่า น้ำจะไม่ท่วมกรุงเทพฯแค่นั้นเองนะ หรือต่อให้อยู่กรุงเทพฯ แต่ถ้านอกคันนั้นน้ำ ถ้าเจอน้ำเหนือไหลมาแบบปีก่อน ยังไงก็ต้องท่วม
   แต่ปีนี้พิเศษหน่อย แม้ไม่ได้โดนน้ำเหนือ แต่อาจโดนน้ำจากฟ้าทำให้ท่วม ฝนตกหนักนาน น้ำก็ท่วมขังได้ง่ายๆ แล้ว ยิ่งวันนี้วันศุกร์ ฝนเริ่มตกตั้งแต่หลังเที่ยงมาตลอด โอ้ ศุกร์ปลายเดือนด้วยสินี่ รถจะติดแบบมหากาพย์โดยไม่ต้องสงสัย
   ไม่มีธุระอะไรก็อยู่ในฐานที่มั่นกันดีกว่าครับ สมัยหนุ่มๆ ผมจัดงานมีทติ้งก็จะกินกันตามบ้านเพื่อน หรือบ้านผมเองก็เคยจัด หิ้วอาหารมาคนละอย่าง เจ้าภาพเตรียมน้ำ น้ำแข็ง แก้ว ฯลฯ แค่นี้ก็สนุกสุดๆ กันได้ทั้งคืน ปัจจุบันไม่ค่อยเห็นใครจัดเลี้ยงแบบนี้เลย เอาไว้ผมว่างอยากจะลองจัดอีกสักครั้ง แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเชิญชวนใครเขามา ทุกวันนี้เพื่อนเหลือน้อยจริงๆ
   เช้ามาจัดการเจ้าพวกลูกปลาต่อ นี่มันไม่ได้ผสมพันธุ์กันมานานแล้ว ชักแปลกใจว่ามันหมดฤดูแล้วหรือไร ปลาตัวโตหน่อยก็ช้อนลงบ่อใหญ่ไปซะ โดนกินบ้าง รอดบ้าง พิการก็มี ก็เลี้ยงๆ มันไป สงสารมัน
   และแล้วยิ่งลักษณ์ทำสิ่งที่เข้าท่าเรื่องหนึ่ง คือเสนอตัวเป็นคนกลางเจรจาข้อพิพาทระหว่างจีนและญี่ปุ่นในกรณีแย่งเกาะเตียวหยูในชื่อจีน และชื่อเซนกากุของชาวญี่ปุ่น
   ญี่ปุ่นคือยักษ์เก่า จีนคือยักษ์ใหม่ อันที่จริงเกาะนี้มันเล็กนิดเดียว ได้ไปก็เหมือนไม่มีอะไร แต่มันคือเรื่องของศักดิ์ศรี แต่ถ้าจะหาทางออกแบบผม ก็จะแบ่งกันอยู่อาศัยแบบ win win มีอะไรก็แบ่งกันคนละครึ่ง ทำทุกอย่างให้เป็นระบบ น่าจะจบแบบสวยๆ
   ผมปล้ำกับ iPad มาหลายวันแล้ว ขนาดแค่จะลงทะเบียนฟรีของ Apple ID ยังยากเย็นแสนเข็ญ ไหนบอกว่าออกแบบมาให้ใช้งานง่ายๆ ไง ทำไมคนโง่ๆ อย่างผมยังลงทะเบียนไม่ผ่าน กรอกข้อมูลตามความจริงหมดทุกอย่าง กด next เลื่อนหน้าต่อไป มันฟ้องว่า “อายุไม่ถึงเกณฑ์”
   วันนี้ลุยต่อ กรอกข้อมูลเหมือนเดิมแหละ กด next ก็ผ่านหน้านี้ไปได้แล้ว ดีใจฉิบเป๋งเลย (ไม่น่าเชื่อว่าระบบของ Apple จะซับซ้อนเพียงนี้ ต้องอฐิฐานขอก่อนถึงจะเข้าได้)
   แต่แล้วก็ผ่านไปได้แค่หน้าเดียวครับ มาหน้านี้มันให้กรอกเลขที่บัตรเครดิต ก็กรอกไปตามนั้น แต่ก็กลัวนะว่าจะโดนหลอกเอารหัสไปทำอะไรหรือเปล่า บรรทัดต่อมา เขาบอกให้กรอก security code เอาแล้วสิมึง รหัสความปลอดภัยมันคืออะไรวะ
   คู่มือเอ็งก็ไม่มีอะไรให้มาสักอย่าง ทั้งกล่องมีแต่สายชาร์จและเข็มหนึ่งอัน เอาไว้ถอดซิมการ์ด
   โทรถามรุ่นน้องที่ทำงานธนาคาร เขาหัวเราะลั่น บอกว่า security code ก็คือเลขท้าย 4 ตัวของบัตรเครดิตเราเองนั่นแหละ
   อ้าว สตีฟ แล้วทำไมพี่ไม่บอกผมว่าโปรดระบุเลขท้าย 4 ตัวของบัตรเครดิตล่ะครับพี่ ปัดโธ่
   โอเค กรอกเลขไป 4 ตัว แล้วบรรทัดต่อมาก็งงอีกแล้ว ถามหารหัสของ iTune เอาล่ะสิมึง คุ้นๆ ว่า iTune นี่มันเอาไว้โหลดเพลง แต่ไม่รู้ว่าต้องมีรหัส
   ขายแม่งทิ้งดีไหมวะนี่ นี่ผมโง่หรือเครื่องมันฉลาดเกินวะ ขณะกำลังนั่งคิดว่าจะกรอกอย่างไรดี ก็คงจะคิดเกิน 2 นาทีมั้ง หน้าจอปรับเข้า sleep mode ดับแบบพักหน้าจอ ผมเองก็ไม่ได้สนใจอะไร คิดว่ากดเรียกอีกครั้งก็คงจะกลับมากรอกต่อได้
   แต่เปล่า ไอ้หน้าที่ลงทะเบียนอยู่มันหายไปหมดเลย กลายเป็นหน้าว่างเปล่า !!! ถ้าผมจะลงทะเบียนของ Apple ID ก็ต้องเริ่มขั้นตอนใหม่ทั้งหมด
   สุดยอดของผลิตภัณฑ์จริงๆ มิน่าเล่า ทั่วโลกถึงกล่าวขวัญถึง Apple เปิดตัวทีไรเป็นข่าวใหญ่โตไปทั่วโลก บริษัท Apple มีรายได้มากกว่าประเทศสหรัฐอเมริกาเสียอีก

« Reply #29 on: September 29, 2012, 07:19:07 pm »
29 กย 55
   ฝนตกแต่เช้า ตกปานกลาง ไม่หนักเท่าไหร่ กว่าจะหายสนิทก็ตอนสายมากแล้ว
   วันนี้เหมือนได้หยุด คื่อไม่ต้องไปทำงาน เพราะพาพ่อไปหาหมอแต่เช้า จะเสร็จเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ เลยให้ผมรอรับกลับด้วย หยิบ iPad ไปด้วยสิ อยู่บ้านไม่เคยมีสัญญาณ wifi ของ AIS เลย จะลองดูว่านอกบ้านจะเป็นอย่างไรบ้าง
   ตลอดทางบนท้องค้นหาเจอแต่สัญญาณของ True และชื่ออะไรแปลกๆ ที่อ่านยาก เข้าใจยาก พอถึงโรงพยาบาลก็เจอของค่าย AIS ลองต่อ wifi เป็นครั้งแรกดูก็ผ่านสะดวกดี อืม ใช้งานง่ายดี แต่ผมไม่รู้ว่าความเร็วของ wifi กับ 3G อันไหนมันจะเร็วกว่ากัน ตอนอยู่บ้านใช้ 3G ล้วนๆ นี่ถ้ามี iPad รุ่น 3G แต่ไม่มี wifi คงจะขายผมได้คนหนึ่ง (ถ้าคิดจะซื้อนะ) บ้านผมอยู่ในซอยเล็กๆ เป็นซอยตัน AIS และ True คงไม่สนใจจะโยงระบบ wifi เข้ามา
   ยังไม่มี Apple ID ก็จะไม่สามารถโหลดห่าเหวอะไรได้สักอย่างเลย ไอ้พวกแอ๊ป (application) ที่เขาว่าเจ๋งๆ ก็ต้องใช้ Apple ID เป็นรหัสในการเข้าไปดู อยากอ่าน e book ดูกับเขาบ้างก็หมดสิทธิ์ สิ่งเดียวที่ทำได้ในตอนนี้ก็คืออ่านเวปทั่วไป อ้อ อีกอย่างคือดู you tube นี่แหละ พอแก้เหงาได้นิดหน่อย แต่รู้สึกเหมือนตัวเองโง่ๆ ยังไงไม่รู้นะ แล้วคนอื่นเขามีปัญหาอย่างผมกันบ้างไหมวะนี่
   นั่งรอพ่อหน้าห้องตรวจ เห็นพ่อสอดแขนเข้าเครื่องวัดความดัน แป๊บเดียวมีค่าตัวเลขออกมา 3 บรรทัด แถมพิมพ์ออกมาเป็นกระดาษให้ด้วย เลยขอลองบ้าง นี่เป็นการวัดความดันของผมครั้งแรกเท่าที่จำความได้ ผมไม่เคยไม่สบายถึงขั้นเข้าโรงพยาบาลเลย
   ได้กระดาษที่พิมพ์ออกมาก็ดีใจ ให้พ่ออ่าน พ่อบอกว่าสุขภาพดี เลยเก็บกระดาษนี้เป็นที่ระลึก ไม่รู้ว่าหมึกพิมพ์ของมันซึ่งเป็นแบบกระดาษความร้อนเหมือนกระดาษแฟกซ์นั่น หมึกของมันจะจืดจางไปในระยะเวลากี่เดือน
   เห็นฝนซาลง รีบเดินไปข้างนอกซื้อถั่วต้มไปฝากพี่สาว น่าแปลกนะ ไอ้ของพวกนี้แถวบ้านผมมีขายกันเยอะมาก แต่ทางฝั่งพระนคร พี่สาวอยู่พระราม 9 เลียบทางด่วนเอกมัย รามอินทรา เขาบอกหาร้านขายถั่วต้มอร่อยๆ ได้ยากมาก
   ย่านไฮโซก็อย่างนี้แหละนะ มีแต่ของกินหรูหราแพงๆ ผิดกับฝั่งธนฯที่ข้าวของจะต้องเน้นถูกเข้าว่า ร้านอาหารดังๆ ของฝั่งธนฯมักจะเป็นร้านเก่าแก่ในตำนาน แต่ร้านในฝั่งพระนครจะมีหลากหลาย บ้างก็หรู บ้างก็วัยรุ่น และมีอีกเยอะมากที่เป็นร้านดังแบบเน้นโปรโมท เข้าไปลองแล้วรู้สึกเสียเวลาไปกินจริงๆ
   นั่งเล่นได้แป๊บเดียว พ่อเดินยิ้มออกมา บอกว่าเสร็จแล้ว กลับบ้านได้ ไม่ต้องมียาอะไรเพิ่ม สุขภาพแข็งแรงดี เย้ๆ
   ขับกลับบ้าน และไปรับมิวออกมาเรียนคุมองต่อ แอบหิ้วเอา iPad ติดตัวมาด้วย นี่ผมซ่อนไว้ไม่ให้มิวเขารู้นะ อย่าบอกใคร
   เดินหาร้าน iStudio เผื่อจะเข้าไปสอบถามเขาเรื่อง iPad ก็ไม่มีร้านนี้ มีร้านพวก IT มากมาย ขายของ Apple เยอะแยะ เคยเข้าไปถามเขาแล้ว เขาบอกว่าหากอยากถามลึกๆ ละเอียดมากๆ ให้ไปร้าน iStudio นี่ผมคงจะถามอะไรเขาลึกซึ้งเกินไปมั้ง
   ลองเชื่อมต่อ wifi ของ AIS ดูอีกว่า อิอิ ชักสนุก ปกติผมจะใช้เวลาหมดไปกับร้านหนังสือ วันนี้แอบนั่งรูดหน้าจอ iPad เล่น ถ้าว่างไม่มีอะไรทำมันก็เพลินดีนะ แต่เกิน 30 นาทีแล้วผมรู้สึกว่าเสียเวลาชีวิตว่ะ เลยไปสิงอยู่ในร้านหนังสือตามเดิม
   มิวเรียนเสร็จออกมาบอกอยากกินร้าน Chester Grill สมัยก่อนร้านนี้ขายแต่ไก่ย่าง เน้นไก่ย่างเป็นหลัก ตอนนี้มีเมนูต่างๆ มากมาย ใหม่สุดคือไก่ทอดสไตล์เกาหลี ลองจัดมากินดูก็อร่อยดี แต่คงจะไม่กินซ้ำอีก เพราะชิ้นเล็กมาก มีแต่หนังไก่และแป้งชุบทอด น้ำราดหวานๆ อร่อยดี 4ชิ้น 59 บาท เอาเงินไปกินก๋วยเตี๋ยวใส่ผักเยอะๆ แถวบ้านได้ประโยชน์กว่ามาก แถมยังเหลือเงินอีก 30 เอาไว้กินต่อมื้อถัดไป
   เย็นเพื่อนพ่อมาเยี่ยมที่บ้าน เห็นอ่างปลาทองเรียงรายแล้วเข้ามาขอดูและสอบถามถึงวิธีเพาะ เขาเองก็เลี้ยงปลาทอง แต่ก็ไม่เคยออกลูกสักครั้ง เพิ่งรู้ว่าต้องแยกเอาไข่ออกมาฟักข้างนอกก็วันนี้เอง
   ฝนหยุดแบบแห้งสนิท แดดออกแรงจนถึงเย็น ชักแปลกใจ ไหนบอกว่าจะตกตลอดจนถึงกลางเดือนตุลาคมไง อืมม หรือว่าจะมาจัดหนักเอาตอนกลางคืน