Author Topic: มีใครใช้โทรศัพท์ Motorolla E680i หรือโทรศัพท์ที่มี Blue Tooth บ้างครับ  (Read 3891 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ถามสองเรื่อง

1 E680i เป็นไงบ้าง จุดด้อยคืออะไร น่าเล่นไหม ผมชอบแค่ตรงใช้ฟังวิทยุ และจดบันทึกต่างๆ ได้

2 Blue Tooth ในโทรศัพท์แต่ละรุ่น สามารถใช้พ่วงกับคีย์บอดร์ Blue Tooth ได้ไหม คือผมจะพิมพ์งานผ่านคีย์บอร์ดเยอะๆ พิพม์เป็นหน้าๆ แล้วเก็บไว้ในโทรศัพท์ได้ไหม ถ้าได้ พอโหลดมาใส่ PC แล้วจะอ่านในโปรแกรมเวิร์ดธรรมดาๆ เลยได้ไหม

ผมไม่ค่อยได้ติดตามเทคโนโลยี มือถือรุ่นใหม่ๆ ถือแล้วยังกะเด็กมัธยมเลยว่ะ อิอิ  ;D

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
ฟังชั่นที่ผมใช้มากสุดนอกจากการพูดคุยก็คือเอาไว้เขียนหนังสือนอกสถานที่ครับ

ตอนเป็น Racing Club ก็ใช้เขียนแบบในภาพด้านล่างนี้แหละ

ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าตัวเครื่องมี Blue Tooth แล้วคีย์บอดร์ดก็มี Blue Tooth เหมือนกัน มันจะจับคู่กันได้หมดเลยไหม  ???

จะได้ซื้อโทรศัพท์แบบนี้มาใช้ ไม่ต้องใช้ Palm
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

ssk

• Guest
โทรศัพท์อาจจะไม่รองรับนะครับ Keybord bluetooh น่าจะเป็นพวกที่ใช้ Window mobile อย่าง Ipaq ดีกว่านะครับ E680 มันเป็น Linux อาจไม่ค่อยมีอะไร Support มากนักเหมือน พวก PPC นะครับ ไม่ลองดูเป็นตัวนี้ละครับ http://www.mrpalm.com/getcontent3_ppc.php?tid=376 หรือ พวก O2 PPC บางรุ่นมี Wifi ก็ส่งงาน เล่นเน็ต ได้เลย แล้วโปรแกรมของ PPC มันเข้ากับระบบของ Windows ได้ดีกว่าด้วย

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ใช้ PPC ดีกว่าครับสำหรับการใช้งานที่พี่ต้องการ เรื่อง Keyboard Bluetooth ผมว่าโทรศัพท์ทั่วไปไม่น่าจะใช้ได้ครับ พวก PPC นี่ยังพอลุ้น แล้วก็มีเรื่องที่ต้องคิดอีกอย่าง คือว่าพี่เปิ้นจะใช้พิมพ์ภาษาอะไรเป็นหลักครับ ถ้าใช้อังกฤษเป็นหลักก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าใช้ไทยเป็นหลัก ก็ลำบากหน่อยครับ เพราะ Keyboard สำหรับ PPC ส่วนใหญ่มักเป็นแบบ 4 แถว (ใช้คำว่าบรรทัด อาจจะเข้าใจง่ายกว่า) ไม่ได้มี 5 แถวเหมือนกับของ PC ครับ แบบ 5 แถวก็พอหาได้ แต่ไม่ว่า 4 แถว หรือ 5 แถว พี่ก็ต้องตั้งโปรแกรมภาษาไทย ให้มันใช้งานกับ Keyboard ตัวที่พี่มีให้ได้ก่อน ส่วนโปรแกรมภาษาไทย แนะนำให้ใช้ ThaiWinCE ครับ
ส่วนที่พี่ถามว่าพิมพ์จากในเครื่องพวกนี้แล้วเปิดดูใน PC ได้เลยมั้ย ก็ต้องบอกว่าได้ครับ แต่ว่าหน้าตาที่เห็นอาจผิดกัน แล้วก็ความสามารถของ Pocket Word นั้นจำกัดมากครับ เรียกว่าแทบจะใส่รูป ใส่ตารางอะไรไม่ได้ (มันใส่ได้ แต่ลำบากอะครับ) ถ้าอยากให้เปิดได้ทั้งบน PC, PPC โดยไม่มีปัญหา ก็ต้องใส่ลูกเล่นให้น้อยที่สุดครับ คือพิมพ์แต่ข้อความจะดีที่สุด

ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยครับ

ผมมีข้อมูลมาเพิ่มให้แล้ว ช่วงแรกยังสับสนคือจะเอาฟังชั่นโทรศัพท์ไว้ในตัว PDA ด้วยไหม คิดๆ ดูแล้วผมว่าไม่ดีกว่า เพราะตอนผมปั่นจักรยาน ผมจะได้ไม่ต้องแบกเจ้าตัว PDA นี้ไปด้วย สงสารมัน

การใช้งานหลักของ PDA ที่จำเป็นอย่างมากสำหรับผมก็คือ การใช้พิมพ์งาน อินพุทเป็นภาษาไทย พิมพ์งานเยอะเป็นหน้าๆ และหลายๆ หน้าเลยแหละครับ คิดว่าคงจะต้องใช้คีย์บอร์ดนอกแบบพับแน่ๆ

ลูกเล่นอื่นผมยังไม่รู้ว่าระบบของ PPC หรือ Palm เขาก้าวหน้าไปถึงไหนกันแล้ว  :-\  อ่านสเปคตามเวปก็มักจะคุยกันเรือ่งระบบการออนไลน์ ผ่าน wifi  บ้าง gprs บ้าง อิอิ ผมไม่เคยใช้ระบบพวกนี้เลย เซ็ทและทำยากไหมก็ไม่รู้ ที่สำคัญค่าใช้จ่ายในการออนไลน์แพงสักแค่ไหนก็ไม่รู้ ฮ่าๆ

แต่ถ้าดูจากรูปทรงภายนอกนะ ผมชอบ Palm Livedrive ที่สุดเลยครับ

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
การตั้งค่าเกี่ยวกับ Internet ทำไม่ยากครับ ให้ร้านที่ซื้อทำให้ได้เลยครับ ถ้าไม่อยากทำเอง การ Online ด้วย GPRS เป็นสิ่งที่ไม่แนะนำครับ นอกจากจะช้าแล้ว ยังไม่เสถียรเท่าไหร่ (ขึ้นอยู่กับสัญญาณในแต่ละพื้นที่) และค่าใช้จ่ายก็ไม่ถูกเท่าไหร่ครับ (ในความคิดผม) ถ้าพี่ไม่ใช่คนที่ติด Net ชนิดที่ต้องมี Net ติดตัวตลอดผมว่าอย่าไปใช้ GPRS เลยครับ ถ้าอยากใช้จริง ๆ หาจุด hot spot (wi-fi) ใช้ดีกว่าครับ ความเร็วคนละโลกเลย
โห แต่พี่คิดจะพิมพ์งานในหน้าจอเล็ก ๆ แบบนี้จริง ๆ เหรอครับ ผมว่าใช้ไปนานตาจะเหล่เอา  :P

ผมเคยใช้พิมพ์งานแบบนี้มานานมากแล้วครับ พิมพ์เป็นหน้าๆ ได้เลย ไอ้เรื่อง Midnight Racing ก็ใช้แต่งนอกสถานที่กันเป็นเสียส่วนใหญ่ครับ ริมทะเลบ้าง ป่าเขาบ้าง อิอิ โรแมนติคดีไหม

อัปเดทสักนิด

วันนี้ไปเอา Motorola E680i ในภาพมาแล้วครับ ใจอยากได้ Atom เพราะมันครบดี แต่ราคาแพงและยังไม่เสถียร ต้องอัปเกรดซอฟแวร์อยู่เป็นประจำ เลยรอให้มันคงๆ ที่สักหน่อยค่อยมาว่ากัน

E60i เป็นลีนุกซ์ครับ แปลกๆ ดี กำลังเรียนรู้กับมัน ชอบตรงลูกเล่นจุกจิกนะ เช่นฟังวิทยุ FM ได้ จดบันทึกได้ หน้าจอ touch screen ฯลฯ

ใครเซียนรุ่นนี้เปิดเผยตัวหน่อยครับ  ;D