Author Topic: สอบถามเรื่องเครื่องปาล์มครับ (PDA)  (Read 7465 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมต้องการใช้เครื่อง (PDA) โดยรูปแบบการใช้งานมีดังนี้

- ใช้ต่อคีย์บอร์ดนอก (อันที่มันพับแล้วเล็กๆ บางๆ ) เอาไว้พิพม์งาน
- ใช้เป็นโทรศัพท์ด้วย (ผมใช้แค่โทรคุยเป็นหลัก)
- ฟังวิทยุได้ด้วยก็จะดีมาก (และถ้ามีลำโพงนอกก็จะยิ่งดีใหญ่)
- อยากให้มันออนไลน์ได้ด้วยนะ แต่ไม่รู้ว่าค่าใช้จ่ายเขาคิดอย่างไร ต้องมีอุปกรณ์ใดเสริมบ้าง

ราวๆ นี้ครับ ผมเคยใช้ Palm IIIC สมัยปี 98 โน่น เครื่องหายไปแล้ว โดนขโมย เลยไม่ได้ติดตามเทคโนโลยี เข้าไปอ่านเวป www.mrpalm.com ก็ไม่ค่อยรู้เรือ่งเลย สงสัยตกยุค

ช่วยแนะนำเครื่องที่พอจะเข้าท่าให้ผมทีครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline M'

• M'
  • Amateur Racer
  • M///
    • slashm.com
พี่เปิ้นว่างๆลองเข้าไปดูเว็บ pdamobiz.com นะครับมี review หลายรุ่น ฟังวิทยุผมว่าคงได้แต่วิทยุออนไลน์ พอไหวไหม

โดยหลักๆแล้วก็น่าจะสนองความต้องการของพี่ได้ แต่เรื่อง mobile keybord ผมไม่เคยเห็นแต่ผมมีของ palm V อยู่ตัวนึงพับได้ แต่ส่วนใหญ่แล้วเขาใช้วิธีเขียนเอา ฝึกหน่อยไม่ยากหรอกเร็วใช้ได้เหมือนกัน

เป็นโทรศัพท์ + ฟังวิทยุ(ออนไลน์) + ต่อเน็ต www,msn , mail
ลองดูค่าย O2 ดีไหม www.o2.com ผมใช้ Xda II กับ Xphone II อยู่ถ้าอยากดูเดี๋ยวไว้เอาไปให้ดูที่ร้านได้ครับ

หรืออยากที่ทำหน้าที่ GPS (Gobal Position System) ลองดูตัว dopod นะครับ จริงๆ O2 ก็ทำได้แต่ต้องซื้อ option เพิ่ม

*** ฝากข้อสังเกตุนิดนึง คือ เวลา base หลุดใช้เวลา connect ค่อนข้างช้าถึงไม่ได้เลย รวมถึงการ roaming ด้วยนะครับโดยเฉพาะ roaming user เช่น gsm1800 เหมือนผม หลายๆคนบ่น ว่าผมชอบปิดเครื่องแต่จริงๆแล้วมันขึ้น searching... คือสงสัยมันหา base ไม่เจอ ต้องปรับ Network เป็น Manual > TH GSM

• don't let your fear stand in the way of your dream
ขอบคุณมากครับเอ็ม ไว้คงต้องขอชมแน่

ผมยังยืนยันว่าต้องการใช้คีย์บอร์ดนอก เพราะผมพิมพ์งานเป็นหน้าๆ เลย ไปต่างจังหวัด ริมทะเล บนภูเขา ผมคิดอะไรก็เอามาพิมพ์ๆ ๆ อย่างเรื่อง Midnight Racing ที่หลายคนชื่นชอบ ผมก็ใช้เวลาแต่งตอนอยู่นอกบ้านครับ

หลายคนบอกทำไมไม่ใช้โนทบุ๊ค ปัญหาก็คือเครื่อง PDA มันเปิดปิดเครื่องไวกว่า แบตอึดทนกว่าหลายเท่าตัว

เรื่องวิทยุผมก็ฟังข่าวทั่วไปในวิทยุไทยนี่แหละครับ แต่ถ้าไม่มีฟังชั่นนี้ก็ไม่เป็นไร ไว้หาวิทยุแถวคลองถมเพิ่มอีกสักอัน อิอิ

ตอนนี้ไม่รู้เลือกเครื่องปาล์ม หรือว่า Pocket PC ดี
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
เท่าที่เห็นนะคับ ปาล์มมันจะไม่มีครบๆแบบที่พี่เปิ้นอยากได้อ่ะ  :-\

ตอนนี้ก็จะมี o2 xda atom ที่ตรงที่สุดครับ ต่อกับ bluetooth keyboard น่าจะตรงความต้องการพี่เปิ้นครับ  ;D

ส่วนผมตอนนี้กำลังเล็ง lifedrive ไม่ก็ hx4700 อยู่ ว่าจะใช้งานคำนวนและจดบันทึกนิดๆหน่อยๆ+เก็บไฟล์คับ

ขอชมภาพคีย์บอร์ดของมันหน่อยครับ เข้ามาหลายเวปแล้ว ไม่เคยเห็นเลย เคยเห็นแต่ของปาล์มน่ะครับ

คีย์บอร์ดราคาสักเท่าไหร่ครับ

อ้อ อีกนิด pocket pc รุ่นนี้ (หรือรุ่นใด) สามาใช้งาน GPS ได้ด้วยหรือไม่ครับ

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
ต้องซื้อแยกครับ ถ้าจำไม่ผิดมีหลายรุ่นหลายยี่ห้อให้เลือกครับ น่าจะใช้ได้ทั้งปาล์มทั้งppc นะ ขอแค่มีบลูทูธก็พอล่ะมั้ง

atom ไม่มีจีพีเอสในตัวนะครับถ้าจำไม่ผิด

gps ในตัวมีหลายรุ่นครับ แต่รู้สึกจะไม่เป็น smart phone นะ เท่าที่เห็น acer มีอยู่รุ่นนึง n30 หรือ n50 จำไม่ได้แต่มีบอกในสเป็กชัดเจน palm นี่ไม่น่ามี hp มีที่เป็น smart phone 6series ตัวใหญ่ๆหน่อย อันนั้นมีคีย์บอร์ดในตัวด้วย

ไว้เย็นๆส่งลิงค์ให้คับพี่  ;D

นี่แหละ นี่เลย อย่างที่ข้าต้องการ

แต่ไม่ต้องเป็นระบบบลูทูธก็ได้นะ เพราะยังไงมันก็ต้องวางคู่กันตำแหน่งนี้อยู่แล้ว รุ่นเก่าที่ผมเคยใช้มันมีแจ๊คเสียบก้นของเครื่องปาล์มได้พอดีเลยครับ

ใช้บลูทูธแล้วจะกินไฟเยอะขึ้นกว่าเดิมสักแค่ไหนครับ

Offline S2

แฮ่ๆ  ;D

มันก็อาจจะมีนะครับ ลองหาดูผมว่าไม่น่าหายากอ่ะ เรื่องกินไฟเดาว่าเพิ่มขึ้นไม่เยอะมากนะครับ ขนาด wifi ว่ากินไฟเยอะๆก็ยังอยู่ได้นานพอสมควร  ::)

แถมหน่อย อันนี้มีจีพีเอสและคีย์บอร์ดในตัว จริงๆมันคือ 6515 อ่ะ แต่บังเอิญผมลืมไปว่ารีวิวมันอยู่เวปไหน - -"

http://www.pda4thai.com/modules.php?name=News&file=article&sid=823

ปล โนเกียก็มีขายบลูทูธคีย์บอร์ดนะครับ ไม่รู้ใช้ด้วยกันได้ป่าว

Offline Art

• I'm a llama!
ไม่ทราบว่าพี่เปิ้นซื้อไปยังครับ ถ้าไม่เน้นว่าต้องมีวิทยุในตัว ผมแนะนำ Dopod 818 PRO อะครับ คุณภาพการผลิต วัสดุที่ใช้ ความเร็วของเครื่อง โดยรวมทำได้ดีกว่า O2 Atom มากครับ Atom อาศัยแค่ชื่อ O2 แต่ว่าคุณภาพของตัวเครื่องตกลงมากครับ ถ้าไปดูตัวจริงเทียบกันแล้วพี่จะเข้าใจที่ผมบอกอะครับ พวก Accessories นั้นใช้ร่วมกับ O2 Mini ได้ทุกอย่างครับ

ยังไม่ได้ซื้อครับผม ว่าจะๆ อยู่นั่นแหละ เมื่อวานแอบไปเล่น O2 ของญาติ อิอิ กดไม่เป็นเลยว่ะ ฮ่าๆ ตอนนี้คนมันอยากได้ เห็นอะไรก็ชอบไปหมด

HP4715 ก็ชอบ จอใหญ่ดี
Palm Livedrive ก็ชอบ ดีไซน์สวยสุดๆ แล้ว (หากเลือกแค่ภายนอก ผมคงเลือกอันนี้แหละ)
Laser N50 ก็น่าสนแบบงบน้อยลงหน่อย

หลายใจดีไหมครับ

Offline S2

นี่ก็เพิ่งถอย 4700 มาครับ เห็นหน้าจอแล้วหนีไม่ออกจริงๆ โดยรวมถือว่าพอใจมากครับ แต่ตอนนี้เจอปัญหาอยู่สี่อย่าง

1. เสียงไม่ดีครับ สู้พวกไอพอดหรือเอนเกจไม่ได้เลย แต่ตอนก่อนซื้อก็ลองฟังดู ถือว่าไม่เลวร้ายอะไรมากนัก แต่ก็ผิดหวังเล็กๆเพราะเครื่องระดับนี้น่าจะลงทุนเรื่องนี้บ้าง พอดีผมไม่ค่อยเน้นเรื่องเสียงเท่าไหร่ ก็รอดไป

2. ความจุของเอสดีการ์ด ตอนแรกผมก็เล็งๆ lifedrive ไว้เหมือนกันเพราะไมโครไดรฟ์ 4GB นี่แหล่ะ  ;D เสียงก็ลองแล้ว แต่พอดีในเครื่องโชว์มีเพลงเอ็มพีสามที่ไหนก็ไม่รู้ ก็อุตส่าห์เอาหูฟังของตัวเองไป เอาเพลงใส่มือถือไป มือดันแบตหมด - -" ก็เลยลองกับเพลงในเครื่อง โดยรวมก็ถือว่าโอเค แต่บอกอะไรมากไม่ได้ มันไม่คุ้นง่ะ เลยลงมาชั้นล่างมาลอง 4700 เลยเรียบร้อยเลย ตอนแรกคิดว่าไม่น่ามีปัญหาเพราะ เอสดี 1GB น่าจะพอ ไปๆมาๆไม่ค่อยพอแฮะ แต่ในอนาคตคงพอ

3. ตัวอ่านพีดีเอฟมันอ่านได้ไม่หมด พวกไฟล์ที่เป็น workshop manual ที่ผมตั้งใจจะใช้ใน ppc มันดันอ่านไม่ได้ ไม่รู้ผมโง่เองหรือเปล่านะ แต่ไม่เป็นไร น่าจะมีตัวที่อ่านได้ให้โหลด ไว้ค่อยโหลดทีหลัง

4. เวลาต้องใส่ข้อมูลมากๆแล้วมันไม่ทันใจจริงๆนั่นแหล่ะ สงสัยต้อง external keyboard แล้วล่ะ จะ wired หรือ bluetooth ก็แล้วแต่  ;D

ส่วน dopod นี่เห็นคนใช้กันเยอะเหมือนกันนะ ส่วน O2 ก็อย่างที่คุณ Art ว่า มันไม่สุดซักทาง ต้องลองด้วยตัวเองดีที่สุดครับ

ปล. Acer หรือ Laser อ่ะพี่เปิ้น ถ้าจำไม่ผิด N30 มีจีพีเอสด้วยนา  ;)