Author Topic: Club Racing  (Read 27816 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Club Racing
« on: June 22, 2003, 03:04:05 pm »
คิดถึงบรรยากาศเก่าๆ จัง บรรยากาศแบบที่ผมเคยจัดงานแบบ Club Racing ที่มีแต่พวกเราคนกันเองล้วนๆ งานที่ทุกคนมากันด้วยใจเต็มเปี่ยม เหนื่อยกันทั่วหน้า แต่กลับบ้านไปพร้อมกับเพื่อนอย่างน้อยหนึ่งคน

คิดถึงจริงๆ ครับ คิดถึงพวกท่านทุกๆ คน ใครสนใจเชิญลงชื่อไว้ แล้วค่อยมาคิดรูปแบบการแข่งกัน ใจจริงอยากลงสนามใหญ่อย่างพีระฯเลย แต่คงต้องบรีฟกันหนักหน่อย

เอาไงกันดีครับพรรคพวก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline danaidai

• Sr. Member Professional Driver
  • I'm in Shanghai
Re:Club Racing
« Reply #1 on: June 22, 2003, 11:53:43 pm »
ผมสนใจครับ แต่ต้องตอนผมกลับไปไทยนะครับพี่ ;D ยินดีช่วยเต็มที่เลยครับคราวนี้

Offline โต้ง@Rama !!! & Sunny/SENTRA Club

• Group N Racer
  • **
  • ระบำเต้าหู้...............อิอิ
« Reply #2 on: June 26, 2003, 12:24:24 pm »
เอาดิครับ
แต่ขอเป็นมดงานล่ะกัน
รถมันไม่พร้อมน่ะ  ไม่รู้จะเอาไป Racing กะเค้ายังไง...
I really really love driving.....

Offline GT Twincam

• Amateur Racer
  • *
  • Gymkana Only
    • http://www.aeracingclub.com
« Reply #3 on: June 28, 2003, 09:09:21 pm »
มันเป็นไงอะครับ ไม่เคยร่วมกิจกรรมเลย
AE Racing Club โซน รามอินทรา สุขา 1 2 3 บางกะปิ ลาดพร้าว

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #4 on: June 28, 2003, 09:37:09 pm »
มันเป็นไงอะครับ ไม่เคยร่วมกิจกรรมเลย

มันก็เป็นงานแข่งเล็กๆ จัดกันแบบมือสมัครเล่น ค่าใช้จ่ายน้อยๆ แต่ทุกคนต้องมาช่วยกันทำงาน เช่นวางระบบนาฬิกา วางไพลอน ช่วยจับเวลา ช่วยวิ่งเก็บกรวยยางที่ล้ม พวกผู้หญิงก็ช่วยด้านอาหาร น้ำดื่ม ฯลฯ เป็นงานที่จัดด้วยใจล้วนๆ มากันแต่เช้าตรู่ อยู่กันยันเย็น ตากแดดกันดำปี๋ ร้อนเหงื่อท่วม แต่ก็หัวเราะกันทั่วหน้า และรับประกันได้ว่าทุกคนต้องกลับบ้านไปพร้อมกับเพื่อนอย่างน้อย 1 คน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #5 on: June 28, 2003, 09:53:14 pm »
แบบนี้ก็น่าสนใจครับ เพราะผมเองก็เพิ่งจะหัดเล่นได้ไม่เท่าไหร่ พรุ่งนี้ก็จะลงของ AE Racing Club ด้วย วิ่งเล่น ๆ นะครับฝึกฝืมือ เพราะใน club ก็มีฝีมือดี ๆ หลายคน แต่ปัญหาคือผมทำงาน 6 วัน จันทร์ถึงเสาร์ หากมีงานผมจะไปได้ป่าวไม่รู้ซิ
AE Racing Club โซน รามอินทรา สุขา 1 2 3 บางกะปิ ลาดพร้าว

• *
« Reply #6 on: June 28, 2003, 09:56:10 pm »
ลืมไปหน่อยในงานของ AE ก็คงบรรยากาศเดียวกัน แต่คงไม่ได้วางกรวยเอง เพราะสปอนเซอร์จัดให้ คงมีคนออกแบบสนามและตั้งให้ครับ แต่ก็ต้องวิ่งเก็บกรวยกันเอง

เอ้อ

• Guest
« Reply #7 on: July 05, 2003, 02:29:27 pm »
ลุยเลยพี่....ถ้าว่างก็จะไปช่วยอีกแรงครับ....ไม่เคยลืม...

ลองไปเหมาBRCจัดsprint เล่นๆก็ได้นา....ไม่ต้องมีกรวย เน้นไลน์ เน้นจับเวลา เรื่องอาหารก็สั่งจากสนามกอล์ฟได้ มีpitด้วย มีห้องน้ำเรียบร้อย....ตกเย็นเดินออกมาทานข้าวต่อได้อีก...วู้ยยยย...สบาย...

ไม่ซีเรียส จัดงานเพื่อเพื่อนๆไงครับ

Offline Ed_Gein

• *
  • I'm a llama!
« Reply #8 on: July 06, 2003, 06:35:05 pm »
ไปด้วยคนคับ ;D

Offline AkEaKe

• *
« Reply #9 on: July 06, 2003, 09:52:35 pm »
เอาเลยค้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ  ;D
"If you don't know why you win, you won't know why you loose" (Claude Rouelle, 2004).

eX CeLiCa

• Guest
« Reply #10 on: July 07, 2003, 12:53:23 am »
มาเยือนคับ

eX CeLiCa CluB  :P

Offline Godzela

• *
  • Godzela น่ารัก+++
« Reply #11 on: July 09, 2003, 08:55:14 am »
พี่เปิ้ล ไปด้วยครับ

Offline โต้ง@Rama !!! & Sunny/SENTRA Club

• Group N Racer
  • **
  • ระบำเต้าหู้...............อิอิ
« Reply #12 on: July 09, 2003, 09:58:45 am »
ไปด้วยครับ.....    ;D
I really really love driving.....

« Reply #13 on: July 09, 2003, 11:34:18 am »
เฮ้ย ออกความเห็น แสดงไอเดียกันด้วยวุ้ย ไม่ได้ยกมือไปด้วยเฉยๆ  ;D

ผมชอบคนกลุ่มเล็กๆ แบบนี้แหละ เริ่มจากเล็กๆ ไปเรื่อยๆ หาคนแนวความคิดเดียวกัน เอามารวมกัน อีกหน่อยมันก็เกิดพลัง

เด็กเล่นรถบ้านเราขาดความเข้าใจพื้นฐานหลายอย่าง โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่อง Motorsports อย่างแรกเลยเราต้องเข้าใจว่าและยอมรับว่า "ดันมาเสือกเล่นกีฬาราคาแพงเอง" ไม่ได้มีใครเขามาบังคับให้เราเล่น ของมันแพง หลายๆ อย่างก็เลยมีค่าใช้จ่ายสูง เหล่านี้ผมถือว่าเป็นของธรรมดาที่เราต้องยอมรับ

- ทำให้คนมีเงินเยอะกว่า ทำอะไรได้มากกว่าคนมีเงินน้อย อันนี้ก็เรื่องธรรมดาอีกแหละ จริงหรือเปล่า คนรวยกว่าไม่ได้ทำผิดกฎก็ไม่ต้องไปค่อนขอดอะไรเขา ไอ้เราคนเงินน้อยและยังดันทุรังที่จะเล่นรถ (ซึ่งมันแพง) ก็ต้องทำใจยอมรับกันต่อไป

- เปรียบเหมือนสมัยผมเล่นจักรยาน BMX ที่สมัยก่อนเขาจะมีแข่งความเร็วกัน รถผมโทรมๆ ห่วยๆ เลยแถมคนขับก็ตัวจี๊ดเดียว แต่ต้องมาแข่งกับนักแข่งมือฉมัง รถคันละหลายหมื่น แถมหลายคนหลายทีมมีการโกงอายุเสียอีก กล้ามมัดเบ้อเริ่มเลย บอกว่าอายุ 15 หึหึ เอาแค่เทียบรถเข้าเส้นสตาร์ทก็ไม่อยากออกตัวแล้ว แต่จะบ่นทำไมล่ะ ในเมื่อกฏกติกาเขาไม่ได้จำกัดงบประมาณของรถไว้นี่หว่า จะเอาเฟรมอลูมินั่มระดับใดก็แล้วแต่ว่าจะหามาได้ขนาดไหน เฟรมผมเป็นเหล็กสู้เขาไม่ได้ รถหนักกว่ากันเป็นโลเลย ไม่ต้องแข่งปั่นหรอก แข่งแบกผมก็ยังแพ้เลย ฮ่าๆ แต่ผมก็แข่ง ไม่ใช่ไม่หวังชนะนะ ชนะน่ะหวัง แต่หวังไว้น้อย ถ้าไม่หวังเอาเสียเลย การแข่งมันก็ไม่มีลุ้นน่ะสิ สุดท้ายออกมาผมก็แพ้ตามระเบียบ แล้วไงล่ะ แพ้แล้วก็ต้องมาหมั่นพัฒนาตัวเองสิ รถแพ้เขาแล้วจะยอมให้คนขับแพ้ตามไปด้วยหรือ  :D  แต่เชื่อไหมว่าแข่งอยู่นานก็ยังไม่เคยชนะกับเขาเสียทีเลย ฮ่าๆ แล้วผมก็ค้นพบสิ่งที่ผมได้รับจากความพ่ายแพ้ บางครั้งความพ่ายแพ้ให้อะไรเราได้มากกว่าชัยชนะอีกนะ อันนี้ลองไปคิดกันดูเองว่าพวกคุณได้อะไรกันบ้าง แต่ละคนอ่าจไม่เหมือนกัน ระยะหลังผมสนเพียงแค่ว่า "แข่งสนามนี้ผมได้อะไรกลับมาบ้าง ผมได้พัฒนาตัวเองอย่างไรบ้าง"

- เปรียบอีกตัวอย่างหนึ่งเป็นอะไรดีกว่า อืมม เอาเป็นกีฬาล่าสัตว์ละกัน (อันนี้บางประเทศเขามีกีฬาแบบนี้จริงๆ นะ) เขาแข่งกันยิงนกเป็ดน้ำหรืออะไรนี้แหละ เปรียบตัวเองเป็นคนเงินน้อยจะได้เห็นภาพกันชัด คนมีเงินเล่นปืนเจ๋งๆ ติดกล้องเนี๊ยบๆ ส่วนคนเงินน้อยก็เล่นปืนพื้นๆ ไม่มีเงินซื้อกล้องเล็ง ลองนึกภาพคนสองคนยิงแข่งกัน คนรวยชนะ อาจจะเพราะด้วยฝีมือหรือเพราะปืนก็ช่าง แต่ถ้าคนจนแพ้แล้วมาบ่นว่าแพ้เพราะปืนไม่มี ไม่มีเงินซื้อกล้องเหมือนคนรวยนี่หว่า อะไรทำนองนี้ ถามหน่อย บ่นแล้วจะมีคนฟังมันไหมวะนั่น แถมยิ่งจะมีคนด่าซ้ำว่าแพ้แล้วพาล หึหึ

- ต้องยอมรับกันอีกอย่างว่ามันไม่สามารถทำให้รถทุกคันทัดเทียมกันได้เป๊ะหรอกครับ ขนาดการแข่ง F1 ระดับโลกรถแต่ละทีมยังเทียบกันไม่ติดเลย แต่ผมก็ไม่เห็นทีมอย่าง Minardi ออกมาเม้าทีม Ferrari เลย ไม่มีใครเขาบ้าขนาดนั้นกันหรอกครับ ทำรถไม่ถึงจะด้วยเหตุผลว่างบน้อย หรือมันสมองน้อยก็ต้องทำใจ หากจะลงแข่งขันแล้วรถคู่ต่อสู้ไม่ผิดกติกา เรื่องอื่นไม่ต้องพูดถึงครับ หันมาดูตัวเองเสียก่อนดีกว่า ว่าทำถูกต้องแล้วหรือยัง ทำเต็มที่แล้วหรือยัง

- ย้ำไปหลายครั้งแล้วสมัยยังทำนิตยสาร Racing Club ว่าผมต้องการสร้างกลุ่มคนเล่นรถกลุ่มใหม่ (เออ ตอนแรกดูเหมือนจะเยอะนะ แต่พอนิตยสารหยุดทำ หายไปหมดเลยว่ะ อิอิ  ;D) ผมต้องการกลุ่มคนที่เล่นรถเป็นกีฬา เก่งไม่เก่งนั้นฝึกกันได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าฝึกแล้วจะเก่งเท่ากันทุกคน มันอยู่ที่ภูมิปัญญาของแต่ละคนเองด้วย จำไว้ได้เลยครับว่า "พรสวรรค์มาจากการฝึกฝน" อยากได้โอกาสต้องไขว่คว้า ผมไม่สนใจว่ากลุ่มจะมีกันสักกี่คน แต่ผมกำลังคิดรูปแบบการแข่งขันรถยนต์ใหม่ๆ ขึ้นมาอีก (หลังจากที่มีคนจัด Autocross/Gymkhana กันเกร่ จนหลายๆ งานดูเหมือนจะไม่ค่อยมีคุณภาพเท่าไรเลย) ผมยังไม่รู้ว่าจะเรียกการแข่งแบบนี้ว่าอะไรดีเหมือนกัน ทางญี่ปุ่นเรียก Sunday Race มั้ง ไม่รู้สิ เอาเข้าจริงไม่รู้มีใครจะมาแข่งกันเยอะไหม อันนี้ไว้ซาวเสียงกันดูก่อน ฟีดแบ็คดีค่อยมาว่ากัน

อิอิ บ่นยาวดีจังเลยเรา  ;D

fun is just beginning

หยก EL-RAROUR

• Guest
« Reply #14 on: July 09, 2003, 10:51:37 pm »
จัดเลยพี่ อยากให้จัดในไทยนานแล้วอะ เด๋วผมไปช่วย อิอิ รถยังไม่มีอะ