Author Topic: อยากให้ช่วยแนะนำจักรยานพับสักคันครับ  (Read 14909 times)

Offline demonnight

• Amateur Racer
  • *
คือ ซื้อมาเพื่อขี่ทั่วไปนะครับ รวมถึงตอนไปเที่ยวต่างจังหวัดอยากจะเอาจักรยานไปปั่นด้วยนะครับ
แนวๆ ไปเที่ยวกันเป็นก๊วนแต่ไม่เอารถยนต์ส่วนตัวไปกันนะครับ ก็เลยเป็นที่มาว่าคงต้องซื้อจักรยานพับเท่านั้น

เท่าๆ ที่อ่านมา จักรยานพับใช้ได้ดีในกรณีที่เป็นพื้นถนนเรียบ ถ้าผมเอาจักรยานพับปั่นเข้าป่า ขึ้นเขาหรือพื้นที่ๆ ไม่ใช่ถนนทั่วไปนี่
พอมีจักรยานพับตัวไหนที่รองรับความต้องการของผมได้มั่งครับ + แนะนำเพิ่มเติมได้ครับ เพราะโดยส่วนตัวไม่ค่อยมีความรู้เรื่องจักรยานเลยนะครับ

ยกตัวอย่างเพื่อให้เห็นภาพ :
    นัดเพื่อนที่จะไปเที่ยว เจอกันที่หัวลำโพง ก็ปั่นจากบ้านมาหัวลำโพง พอจะเข้าหัวลำโพงก็พับ แล้วก็ขึ้นรถไฟ พอลงรถไฟ ออกจากสถานีก็พับออกเป็นจักรยาน แล้วก็ปั่นเที่ยวนะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม สูง 180 หนัก 90+ ครับ (90+ คือ ช่วงนี้กำลังเจริญอาหารอาจสูงกว่านี้ ^^a)
เพื่อน says : "ซื้อเสือภูเขาดีกว่า ซื้อจักรยานพับสงสารมันอ่ะ --> 90+"
เจ้าของกระทู้ says : "งั้นซื้อเสือภูเขาก็ได้ แต่แกแบกให้ด้วยนะ ตอนไปเที่ยว"
เพื่อน says : "งั้นซื้อจักรยานพับก็ได้ ไม่สงสารมันแหละ สงสารตัวเองตอนแบบเสือภูเขามากกว่า (=__=)"

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
คุณให้รายละเอียดมาเยอะดีมาก ทำให้ผมสามารถมีข้อมูลเพื่อตอบคำถาม ส่งผลให้คุณได้รถที่ผมคิดว่ามันจะเหมาะกับคุณอย่างมาก เสียอย่างเดียวที่ไม่ได้บอกงบมาด้วย เพราะรถที่ผมจะแนะนำให้นี้มันช่างเหมาะกับคุณเหลือเกิน เป็นรถที่ผมยังไม่เคยแนะนำให้ใครใช้มาก่อน

ถ้าจะคิดเก็บไว้ท้ายรถด้วย อย่างไรแล้วก็ต้องเป็นรถพับเท่านั้น แต่หากจะเข้าป่า เล่นแบบ Off Road ด้วย อย่างนี้ก็ต้องเป็นรถพับที่ลุยได้ ไม่ใช่แค่เป็นรถพับมีช้อคฯนะครับ พวกนั้นเอาไว้แค่นั่งนิ่มสบายก้นหน่อยเท่านั้นเอง ยิ่งสำหรับคุณที่ตัวสูงใหญ่ด้วยแล้วยิ่งไม่เหมาะ

รถที่ผมจะแนะนำคือ IF Cross ครับ เป็นรถของค่าย Pacific Bike ตอนนี้ยังไม่เข้าไทย แต่อีกหน่อยเข้ามาแน่ ปัญหาคือราคาสูงถึง 4 หมื่นกว่าบาท ซึ่งผมไม่รู้ว่าคุณจะไหวไหม แต่บอกได้เลยครับว่าถ้ารักจักรยานจริง และรักที่จะใช้งานมันบ่อยๆ เจ้านี่แหละคือรถที่สามารถรองรับการใช้งานของคุณได้ไปตลอดชีวิต

IF Cross มันก็คือรถล้อ 26 นิ้ว นี่แหละครับ หน้าตาจะออกไปทางรถ Hybrid คือปั่นเน้นทางเรียบ แต่กึ่งๆ ลุยได้ เด่นสุดๆ ที่กลไกการพับของตัวถังที่ออกแบบโดย Mark Sanders เจ้าของ Strida นั่นเอง

รถพับของ Mark นั้นย่อมไม่เหมือนใครเป็นแน่ เป็นรถล้อ 26 คันเดียวที่พับแล้วล้อหลังและล้อหน้าสามารถวางคู่ชิดกันได้เป๊ะ (เหมือนกับรถของ Strida) ซึ่งส่งผลให้การเข็นเคลื่อนย้ายนั้นทำได้ง่ายและสะดวกดีเหลือเกิน ส่วนคุณภาพด้านการใช้งานก็พอๆ กับจักรยานแบบ Full Size ทั่วๆ ไป หากอยากเบามากขึ้น ก็สามารถอัปเกรดอุปกรณ์ต่างๆ เองได้

พับได้เนี๊ยบยังไม่พอ ยังคงสไตล์ พับได้เร็ว พับได้เล็ก อีกด้วย จุดเด่นมันอยู่ตรงนี้นี่แหละครับ ออกแบบได้สุดยอดเหลือเกิน

อ้อ ลืมไป ยังมีรุ่นล้อ 20 นิ้วให้เลือกด้วย แต่ถ้าคุณตัวโตสูงใหญ่ ผมแนะนำล้อ 26 นิ้ว ข้างต้นนะครับ ปั่นแล้วจะดูหล่อกว่า เพราะหากมาเล่นรถล้อ 20 มันดูเหมือนเอารถเด็กมาปั่น มันดูผิดสัดส่วน เอาง่ายๆ คือปั่นแล้วไม่หล่อ  :) จ่ายแพงแล้วต้องหล่อด้วยครับ แค่ปั่นดีอย่างเดียวไม่พอเสียแล้ว

คันนี้ครับ IF Cross ล้อ 26 นิ้ว

พับแล้วเหลือเท่านี้ครับ เล็กยังไม่พอ แต่พร้อมเข็นได้สะดวกอีกด้วย เพราะสองล้อประกบกันลงตัวเป๊ะ

หากจะวางต้องวางอย่างเบามือหน่อยครับ เพราะใช้จานหน้าเป็นตัวค้ำยัน ต่างจากตัวต้นแบบของ Mark ที่ออกแบบแร็คหลังมาเพื่อเป็นขาตั้ง

จุดเด่นอยู่ตรงนี้ครับ คือเป็นรถพับแบบ Full Size ที่เคลื่อนย้ายสะดวกที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นมา

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream

ถ้าไม่เน้นลุย Off Road ก็มีรุ่นล้อ 20 นิ้วให้เลือกครับ เป็นแบบ Full Suspension อีกด้วย

พับแล้วเป็นแบบนี้ครับ ยังคงเข็นเคลื่อนย้ายได้ดี

แต่พับแล้วล้อหลังมันจะกางๆ หน่อยนะ เรียกว่าวางคุ่กัน แต่ไม่ได้แนบสนิทกันเป๊ะเท่าไหร่นัก ถ้าไม่ได้เข็นกันประจำ นานๆ ผมว่าพอรับได้ พับได้แค่นี้ก็สุดยอดแล้ว
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

ระดับเทพตัวจริง และสุดยอดของงาน Design ก็ต้องเป็นตัวนี้ครับ ชื่อ IF Mode

พับแล้วล้อหลังคู่กันอย่างแนบชิดเหมือนกัน Strida เป๊ะ

แต่คัน IF Mode นี้มันราคาก็จะสูงขึ้นไปอีกมาก จนถึงระดับที่คนธรรมดาทั่วไปซื้อไม่ไหว เหมาะกับคนที่รักจักรยานอย่างแท้จริง และพอจะมีเหลือเก็บพอควรแล้ว  ;D

แต่ถ้างบน้อย อย่าเพิ่งท้อไป ยังมีรถราคาถูกและเหมาะกับการใช้งานของคุณอยู่อีก

แต่จะเป็นพวกรถพับมือสองจากญี่ปุ่นนะ แนะนำให้เลือกรถพับแบบเมาเทนไบค์น่ะครับ ล้อ 26 นิ้ว ลุยได้จริง ราคาไม่แพง แลกกับยอมหนักหน่อย และตอนขนย้ายนี่ก็จะเข็นลำบากนิด ใช้ยกแบกจะสะดวกกว่า รถพวกนี้เฟรมจะเป็นรูปตัว Y มีบานพับกลางเฟรมเลย

ราคาไม่กี่พันบาทหรอกครับ สบายกระเป๋าไปเยอะเลย

คันนี้ราวๆ 4 พันบาทครับ อุปกรณ์ตกแต่งสามารถอัปเกรดได้ แต่ผมไม่แนะนำให้อัปเกรดรถราคาถูกๆ ครับ เพราะทำไปก็จมเงิน เรียกว่าลงไปอีกหลายพัน สุดท้ายก็ขายต่อได้ราคาเดิม หากได้รถมาแล้วไม่ชอบใจ แนะนำให้ขายต่อครับ ขาดทุนแค่หลักร้อยเอง  :)

Offline demonnight

• *
คือตอนแรกที่ไม่ได้บอกไว้ เพราะว่าอยากเห็นคันที่ถูกใจและตรงตามความต้องการนะครับ (แนวๆ สู้ราคา)
แต่พอดูตามที่คุณ O'Pern แนะนำ โอ๊ ถูกตา ต้องใจ ...... แต่ ไม่ถูกตัง (TT^TT) แง แง (สู้ราคาไม่ไหว)

ถ้างบราวๆ 15000 (+/- 3000) น่าจะได้ตัวไหนได้บ้างครับ คุณ O'Pern
เห็นแล้วอยากได้เหมือนกันครับ IF Cross ^^ แต่ท่าทางสู้ค่าตัวไม่ไหว Q_Q

หรืออีกกรณีคือ ผมซื้อแล้วมาแต่งเพิ่มเพื่อให้รองรับตามความต้องการของผมข้างต้นได้หรือไม่ครับ
« Last Edit: October 19, 2008, 10:27:06 am by demonnight »

Offline DISS

• *
.

ขออนุญาตร่วมสนทนาครับ..

เห็น IF CROSS แล้ว..ต้องขอเข้ามาพิมพ์อะไำรสักหน่อย น่ะครับ..555

สวยงามครับ..ไม่คิดว่า จะมี รถพับ แบบนี้น่ะครับ..

คือ...กำลังหาๆ ข้อมูล จักรยาน น่ะครับ..
อ่านไป อ่านมา ชัก สนใจ รถพับ

จน ลิงค์มาเจอ ที่นี่....

หากมีข้อสงสัย ผมขอรบกวนด้วยนะครับ..

และ ต้องขออภัย ท่านเจ้าของกระทู้นะครับ..
ที่เข้ามา ขัดจังหวะ...

ขอบคุณครับ

.

Offline pomgambino

• *
  • SKUNK2 AUTHORIZED DEALER!
    • www.clubrt.com
แต่ละคัน เห็นแล้วจี๊ดจิงๆเรย
น่าขี่ทั้งน้าน
:D
pomgambino@hotmail.com
รถแรงอาจไม่ได้เปรียบเสมอไป รถเกาะถนนดี ก็ยังไม่สำคัญเท่าทักษะการควบคุม สุดยอดกีฬารถยนต์ที่ลงทุนน้อยที่สุด!
Sponsored by X-1R,DIXCEL,GOODYEAR,SMARTTIRE,SKUNK2,ORT
K&M SERVICE,RAJAMAG,RAM340AUTOSPORTS,CLEAN IT UP