Author Topic: DAHON P8 & DAHON SPEED D7  (Read 7071 times)

Offline mohmmohm

• Amateur Racer
  • *
DAHON P8 & DAHON SPEED D7
« on: September 24, 2008, 01:24:20 am »
ผมสนใจจะซื้อรถจักรยานพับได้ไปขี่ในเมีองหัวหินเพราะมีคอนโดอยู่ที่นั้นจะขอคำแนะนําเกี่ยวกับรถDAHON P8 & DAHON SPEED D7ว่าการใช้งานแตกต่างกันอย่างไรครับและรุ่นไหนเหมาะกับการขี่ในเมีอง ผมสูง 175 หนัก 75 ครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: DAHON P8 & DAHON SPEED D7
« Reply #1 on: September 24, 2008, 01:04:25 pm »
ยี่ห้อเดียวกัน พิกัดใกล้เคียงกันมาก ถ้าเป็นคนไม่ได้เล่นจักรยานอย่างล้ำลึก ก็คงมองไม่เห็นถึงความต่างด้านประโยชน์ใช้สอยเลย

แต่ช่วงนี้มีรถพับจากจีนเข้ามาเยอะมากๆ ตีตลาดรถพับจากไต้หวันเสียกระจุย เพราะผู้นำเข้าจากจีนนั้นเป็นรายย่อย ไม่มีค่าใช้จ่ายเรื่องหน้าร้าน สต็อคสินค้า และที่สำคัญคือเรื่องของภาษี

P8 ก็ 8 เกียร์แบบตีนผี
D7 ก็ 7 เกียร์แบบดุม

ชิ้นส่วนอื่นก็พอๆ กัน และหลายชิ้นก็เป็นแบบเดียกันเป๊ะเลย

แต่... ต้องดูกันที่ปีของรถด้วยครับ อย่าไปดูแต่ว่าอะไหล่ชิ้นไหนมันเกรดสูงกว่า เท่านั้นยังไม่พอ รถพับของ Dahon สำคัญที่กลไกการพับ และกลไกการพับรุ่นใหม่ล่าสุดจะเป็นแบบฟันปลาขบกัน จากตัวเลือกของคุณถ้าคันไหนใช้ตัวล็อคเฟรมแบบนี้ก็ถือว่าเป็นรถปีใหม่ล่าสุดครับ
- รองลงมาที่อยากให้พิจารณาก็คือชุดคอ รถปีใหม่ๆ หลังจากปี 05 ขึ้นมาจะเป็นถ้วยคอแบบฝัง มันจะอ้วนๆ ใหญ่ๆ แต่รถพับจากจีนรุ่นถูกๆ หน่อยจะเป็นถ้วยคอแบบโบราณอยู่เลย
- ถัดมาก็คือกลไกการรพับชุดคอครับ ถ้าเฟรมรุ่นใหม่แล้ว กลไกการพับชุดคอก็น่าจะใหม่ตามด้วย มิฉะนั้น ผมถือว่าโดนสลับของครับ (ส่วนใครจะสลับระหว่างโรงงานส่งมาแบบนี้ กับพ่อค้าสลับเอง อันนี้ผมไม่รู้)

โชคดีที่มาถามในเวปนี้ ถ้าเป็นที่ thaimtb ผมไม่กล้าตอบแบบนี้หรอกครับ ที่โน่นเจ้าที่แรง ฮ่าๆ  :)

ปล ตัวแทนนำเข้ารถ Dahon อย่างเป็นทางการคือร้าน Probike ถนนสารสิน ติดกับสวนลุมครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride