Author Topic: จักรยานพับได้  (Read 7999 times)

Offline Fantaztique

• Amateur Racer
  • *
จักรยานพับได้
« on: June 24, 2008, 12:01:22 pm »
อยากขอคำเเนะนำรถจักรยานพับได้ที่ขายในไทยว่ามียี่ห้อไรที่น่าสนใจครับ
งบก็ประมาณ สองหมื่นบวกลบได้

ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: จักรยานพับได้
« Reply #1 on: June 24, 2008, 02:26:51 pm »
ก่อนแนะนำ ผมควรทราบวัตถุประสงค์การใช้งานจักรยานของคุณด้วยครับ เช่น ใช้ฟังชั่นการพับของมันบ่อยแค่ไหน ถ้าบ้านมีพื้นที่จอดรถมากพอ (อาจทำแร็คแขวนกำแพงก็ได้) หรือชอบปั่นยาวๆ นานๆ ถ้าเช่นนี้ผมจะแนะนำให้เล่นจักรยานแบบ Full Size ครับ เพราะมันปั่่นดีกว่ารถพับเยอะมากๆ ให้เอารถพับระดับเทพเรือนหมื่นเรือนแสนมาก็เท่านั้น

แต่ถ้าเข้าใจและมุ่งจะมาเล่นรถพับแล้วล่ะก็ ก็ต้องมาดูกันต่อไปอีกว่าอยากได้พับสไตล์ไหน คือมันมีแบบพับแล้วขนย้ายง่าย สะดวกมากๆ เหมาะสำหรับขึั้นรถไฟฟ้า ลงเรือ กระทั่งยกเก็บขึ้นห้องในคอนโด ถ้าแบบนี้ยกให้รถของ Strida ครับ ติดต่อที่ www.siamstrida.com

แต่ถ้าใช้ฟังชั่นแค่พับเก็บ คือพับแล้วไม่ขนย้ายมันบ่อยนัก เพราะมันยกไม่ถนัด เข็นก็ต้องฝึกหัดกันหน่อยก่อนจะได้คุ้นเคย แต่รถมันมิติคล้ายรถ Full Size มากกว่า คือปั่นแล้วสบายกว่า (หากได้รถเหมาะกับสรีระเรา) อย่างนี้แนะนำรถของ Dahon ครับ ติดต่อที่ www.probike.co.th

ที่จริงยังมีรถพับสไตล์อื่นอีกมากมายเลยนะครับ บางคันสวยมาก แพงสุดๆ แต่พับแล้วขนย้ายลำบากเหลือเกินก็มี บางคันสเปคสุดยอดแต่ก็แลกมากับราคาเรือนแสนบาท ยังมีพวกรถพับล้อเล็ก คือเล็กกว่า 14 นิ้วลงมาอีกก็มี ลักษณะเช่นนี้เหมาะสำหรับปั่นเล่นๆ พื้่นเรียบๆ 

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride