Author Topic: การนำรถไปจอดตามห้างค่ะ  (Read 6122 times)

Offline tibby

• Amateur Racer
  • *
สวัสดีค่ะทุกท่าน..

อยากทราบว่าการนำรถจักรยานไปจอดที่ห้าง เมื่อไปถึงแล้วควรจอดที่ไหนคะ หน้าห้าง ข้างห้าง หรือในที่จอดรถเลยคะ
ถ้าในที่จอดรถน่าจะเสียตัง..หรือเปล่า?? แล้วควร lock กับอะไรดี กลัวหายค่ะ โดยเฉพาะหมวก คงต้องหิ้วไปด้วย
ไว้หน้ารถหายแหงๆ  :( :(

พอดีอยากจะไป central ปิ่น น่ะค่ะ ไม่ก็ ตั้งฮั่วเส็ง ..

ขอบคุณค่ะ

**แก้คำผิดค่ะ
« Last Edit: May 29, 2008, 08:27:32 pm by tibby »

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: การนำรถไปจอดตามห้างค่ะ
« Reply #1 on: May 29, 2008, 12:56:41 pm »
หากจะจอดก็ควรจอดบริเวณช่องทางจอดของมอเตอร์ไซค์ครับ เลือกริมๆ รั้วหน่อย เพราะจะได้คล้องโซ่ล็อค ที่สำคัญเลยคือถอดของใช้แพงๆ ออกทุกครั้ง เช่น มาตรวัด ไฟหน้า ฯลฯ ส่วนหมวกก็ถอดแล้วใส่เป๊ไว้ ถ้าไม่มีเป้ก็หิ้วมันไปนี่แหละครับ

เอาคันโทรมๆ ไปนะ จะได้สบายใจหน่อย  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Franky

• *
« Reply #2 on: June 11, 2008, 10:01:38 am »
ถ้าเป็น strida ละครับ

ทำอย่างไรกัน จะจอดไว้ ก็เงินหลักหมื่นทีเดียว

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: June 11, 2008, 12:22:33 pm »
ถ้าเป็น strida ละครับ

ทำอย่างไรกัน จะจอดไว้ ก็เงินหลักหมื่นทีเดียว

ไปกับ Strida นี้สบายครับ เพราะไม่ต้องจอดทิ้ง ไปไหนไปด้วยกันตลอดเลย รถพับแล้วเข็นสะดวกดีมากๆ กว่ารถทรงอื่่นๆ ที่นิยมกันในท้องตลาดครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Franky

• *
« Reply #4 on: June 12, 2008, 10:18:40 am »
กรณีเดินห้าง พี่ O'Pern ก็เข็นเข้าไปด้วยเลยหรอครับ

« Reply #5 on: June 16, 2008, 12:06:36 pm »
ใช่แล้วครับ ถ้าไปกับจักรยานที่เข็นสะดวกแบบนี้ ไปไหนเราไปด้วยกันตลอดครับ

แต่ถ้าจะเจาะจงไปเดินเล่นในห้างนี่ผมมักจะไปโดยรถยนต์นะ เพราะต้องมีเผื่อซื้อของ

แต่ห้างที่ผมเดินมักจะไม่ได้ไปเดินเล่นหรอกครับ มักจะเป็นการเข้าไปทำธุระมากกว่า แต่ก็ต้องมีการพับแล้วเข็นเข้าลิฟท์เสมอๆ ครับ ถ้าคนเยอะ คนแน่นเราก็ให้คนอื่นเขาเข้าก่อน แต่ถ้าเราต่อคิวแล้วอยู่หัวแถว แบบนี้คนอื่นก็ต้องรอเข้าหลังเราเช่นกันครับ

จนล่าสุดเมื่อปีก่อนได้ลองเข้า Carry Me ตัวเล็กจิ๋วจากค่าย Pacific Bike แล้วติดใจจริงๆ ไม่ได้ปั่นดีเท่าไหร่หรอกนะ ติดใจตรงมันเล็ก พับแล้วลากสะดวกกว่า Strida เสียอีก
- ข้อเสียที่ยังไม่ชอบก็คือ กลไกการพับช่วงคอยังใช้งานไม่ถนัดนัก