Author Topic: ปรึกษาเรื่องจักรยานพับครับ  (Read 9753 times)

Offline goobana

• Amateur Racer
  • *
พอดีสนใจ อยากได้จักรยานพับ ซักคัน เอาไว้ ปั่นจากที่พัก มาทำงาน ระยะทางประมาณ 10 กิโล
แล้วก็ปั่น เที่ยวเล่น วันหยุดสุดสัปดาห์
ผมสูง 177 ซม  หนัก 73 กก
ช่วงเอวจะยาว ขาจะสั้น
วันไหน ต้องทำงานดึก ก็จะได้พับ เอาขึ้นรถเมล์กลับห้อง
งบประมาณ หมื่นนึง แต่ กัดฟันให้ถึง หมื่นห้า ได้ครับ

ก็ดูๆ  dahon อยู่แต่ ไม่รู้จะเอารุ่นไหนดี
แล้วก็ไปดู ที่ร้านไหนดี  หรือมียี่ห้ออื่น แน่ะนำมั้ยครับ
ขอคำแน่ะนำด้วย ครับ  ขอบคุณครับผม

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ให้รายละเอียดเยอะดี แบบนี้ค่อยตอบได้ชัดเจนหน่อย ขาดไปเรื่องเดียวคือสภาพเส้นทางว่าเป็นเช่นไร เข้าใจว่าใช้ในเมืองก็แล้วกัน ไม่รู้ว่าต้องมีขึ้นเนินเยอะไหม (อาจเป็นขึ้นสะพานก็ได้) แต่โดยมากมักไม่ค่อยเห็นใครเขาขึ้นกันนะ มีแต่ผมแหละที่บ้าปั่นข้ามสาทร

สูง 177 สามารถเล่น Dahon ได้สบายๆ ครับ แม้สัดส่วนไม่เหมือนนายแบบแต่เราเอาสูงเข้าว่า แต่ขอเป็น Dahon รุ่นใหม่ๆ นะครับ ดูตรงองศาคอรถให้ก้าน Stem มันเกือบจะตั้งฉากนั้นแหละ ใช้เลย มันคือ Dahon ที่เหมาะกับคุณแล้ว

งบ 10000 ได้ Dahon จีนรุ่นกลางๆ ครับ ถ้า 15000 ก็พอได้รุ่นที่สูงขึ้นมาหน่อย หรืออาจเป็น Dahon ของ Probike แต่คงต้องเป็นรถมือสองแล้ว อาจได้รุ่น P8 หรือ Vitesse D5 แล้วมีเงินเหลืออีกหลายพันเลย

รถดีๆ น่ะมีอีกเยอะครับ แต่มันหาที่ซื้อได้ยาก แต่รถพับมันละเอียดอ่อนครับ ไอ้รถที่ดีน่ะมันอาจใช้แล้วไม่คล่องตัวก็เป็นได้ ยกตัวอย่างกรณีของผม รถพับที่ใช้แล้วถูกใจในระยะนี้คือ JZ88 ครับ ล้อมันเล็กแค่ 14 นิ้วเอง เฟรมก็เหล็ก ไม่มีเกียร์อะไรกับเขาเลย แต่ติดใจตรงมันเล็ก เพียว และคล่องตัวดีเหลือเกิน ที่เด็ดสุดคือน้ำหนักเบาเพียง 8.8 กก ครับ หากจะหา Dahon ล้อ 20 มาเทียบด้านน้ำหนักก็คงต้องเป็นรถราคาสัก 35000 บาทขึ้นไป แต่ JZ88 ผมหามือสองมาราคา 3000 กว่าบาท

คุณต้องถามตัวเองว่าอยากปั่นเร็วๆ แรงๆ ไหม หรือชอบแบบเรื่อยๆ ชมวิว ถ้าแบบแรกก็ต้องเลือกอย่างมีเกียร์เยอะๆ และรถเบาๆ แต่ถ้าเป็นอย่างหลังก็ประหยัดเงินไปได้โข เพราะเลือกรถล้อ 16 ก็ยังไหว คนที่ไม่เน้นเร็วมาก ไม่บ้าอัตราเร่งก็สามารถเลือกใช้เกียร์ดุมชนิด 3 หรือ 5 Speed ก็เพียงพอแล้วครับ
- ยิ่งถ้าเลือกรถมือสองก็จะยิ่งประหยัดเงินไปเกือบครึ่งของงบที่คุณตั้งมาเลย

เกียร์
- ตีนผี จะเบา อัตราทดดี ซ่อมง่าย โมฯ ปรับแต่งได้เยอะ
- เกียร์ดุม หนัก อัตราทดห่าง ไม่ต้องดูแลตลอดอายุการใช้งาน ทนทาน ไม่เลอะเทอะ ไม่เกะกะ

ลองพิจารณาดูครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline goobana

• Amateur Racer
  • *
ขอบคุณ มากๆครับผม 
สภาพเส้นทางจาก พัฒนาการ มาแถวๆฟอร์จูนรัชดาอ่ะ ครับ เรียบๆ มีเนินบ้าง ขึ้นอยู่กับเส้นทางที่จะปั่นมา

จริงๆ ผมก็ขับแบบเรื่อยๆ อาจจะมีเร็วบ้าง บางที
ที่บ้านต่างจังหวัดผมก็ใช้ จักรยาน จระเข้ รุ่นโบราณ อ่ะครับ หนักๆ แต่ก็ ปั่นไปได้ 10 - 20 โล (ชมนกชมไม้ ไปเรื่อย )  จึง ไม่ค่อย ซีเรียสเรื่องเกียร์ เท่าไหร่ (จิงๆ ใช้ไม่เป็นต่างหากครับ ฮา)

ประเด็นอยู่ตรงที่ แค่อยากให้พับได้ พอที่จะเอาขึ้นรถเมล์ตอนดึกๆ  อ่ะครับ
ที่อยากได้ ล้อ 20 นิ้ว
ถ้ามี เกียร์ ก็คงเป็นแบบที่แน่ะนำมาครับ เกียร์ดุม
แล้วก็คิดว่าคงเป็นมือสอง จะได้ประหยัดเงิน

ปัญหามันอยู่ที่ผมจะเริ่มไปดูรถมือสองที่ไหน ได้มั้งครับ

ปล. ไปดูรูป ที่ site dahon มา งามๆ ทั้งนั้นเลยครับ ชอบๆ
ตัว JZ88 ก็ สวยดีครับ แต่ผมว่ามันเล็กไปหน่อย สำหรับผม น่ะครับ อิอิ

ขอบคุณมากๆ อีกทีสำหรับคำแน่ะนำ น่ะครับบ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เชียงกง ปทุมวัน ตรงแหล่งขายเครื่องยนต์เก่าก็มีร้านจักรยานแซมๆ บ้างครับ

เชียงกงบางนา เชียงกง พระราม 3 พวกนี้มีหมด

ถ้าแถวคลองเตยก็มีร้านของ sixty หลังโลตัสครับ

ข้อดีของการไปดูเองก็คือ ได้ลองของจริง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride