Author Topic: ดาฮอน speed pro เกียร์ดุมเสียง่ายไหมครับ และถ้าเสียต้องทำยังไง  (Read 6544 times)

Offline ^Turn oFF^

• Amateur Racer
  • *
กำลังสนใจอยู่ แต่ไม่รู้ว่าเกียร์ที่เป็นเกียร์ดุมจะเสียง่ายไหม และถ้าเสีจะซ่อมได้ไหมหรือต้องเปลี่ยนอะไหล่เลยครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
สบายใจได้เลย เกียร์ดุมนั้่นสุดแสนจะทนทาน ออกแบบมาเพื่อใช้กันจนลืม มันไม่เสียง่ายแน่นอนครับ ผมเองใช้จักรยานเกียร์ดุมคันแรกก็คือรถ Raleigh ราวๆ ปี 80 และล่าสุดก็คือ Dahon Vitesse ในปี 05

ผมเองชอบเกียร์ดุมมากกว่าแบบตีนผีครับ ผมชอบตรงมันดูแล้วโล่งตา จุดเดียวของเกียร์ดุมที่ผมไม่ชอบคือ น้ำหนักมาก และอัตราทดที่ค่อนข้างจะห่างเยอะไปหน่อย

หัวใจสำคัญของเกียร์ดุมคือการปรับตั้งโซ่ให้อยู่ในความตึงที่พอเหมาะอยู่ตลอดเวลา ถ้าโซ่หย่อน โซ่ยืด จะทำให้การชิฟเกียร์รวนได้ แนะนำให้ติดตั้งหางปลารั้งโซ่เพิ่มครับ  (หากรถเขาไม่มีมาให้)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride