Author Topic: รบกวนสอบถามความต่างระหว่าง A-bike Eng กับ A-bike China ครับ  (Read 8921 times)

Offline chinabike

• Amateur Racer
  • *
นอกจากราคา และคุณภาพต่างกันอย่างไร มากไหมครับ
1. วัสดุ อุปกรณ์ มีความทบทานต่างกัน ไหมครับ เพราะ เข้าไปเช็ค บาง Web มันก็เขียนว่า ใช้อลูมิเนียมตัวเดียวกันเลย Aluminium: heat treated 6061T6
ตอนนี้ อยู่ อที่ อมริกาครับเจอใน Ebay ราคาประมาณ 5000-5500 บาท
http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&ih=003&sspagename=STRK%3AMEWA%3AIT&viewitem=&item=130128231382&rd=1&rd=1

และอีกอันจาก web a-bike.co.uk ก็อยู่ ที่ 149 ยูโร ก็ประมาณ 12000 รวมที่สูบลมก็ 13000 บาทก่าก่า

ข้อ สังเกตุ คือ ด้านข้างมัน ต้องเขียนว่า a-bike ถ้า ของเทียม อาจจะเขียนว่า a bicycle หรือ เปล่าครับ
รบกาวนช่วย เเนะนำด้วยครับ ของคุณครับ

• *
รวมรถพับหน้าตาประหลาด in Bike Forum 38.4% 
By ..... O'Pern  January 14, 2006, 04:53:38 PM 

Re: รวมรถพับหน้าตาประหลาด by O'Pern
... พิ่มเติมข้อมูล A Bike

พรรคพวกหิ้วมาจากเมืองจีน คันละสอง ...
...  นี้ลดเหลือ 5800 ยังขายแทบไม่ออก

ปล รถ A Bike ของแท้ที่อังกฤษก็ทำจากจีนครับ  ...
...............................................................................

เห็นในเวป มา จริงเหรอครับ งั้น ผมจะได้ซื้อของ China ถ้าคุณภาพมันไม่ได้ต่างกัน
ความทนทานต่างกันไหมครับ รบกวนสอบถามท่านผู้รู ด้วยครับ
เพราะ ไม่เคยเห็นทั้ง ของ อังกฤษ และ ของ จีนเลยครับ
ไม่เคยเห็นของจริงเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
บอกอะไรให้แล้วอย่าตกใจนะ

รถของแท้ก็ Made in China เหมือนกันครับ วัสดุอุปกรณ์ตัวเดียวกับของจีนที่ขายทิ้งกันถูกๆ เลยแหละ  ;D

รุ่นพี่ผมสั่งเข้ามาลองเล่นเอง 4 คัน ทุกวันนี้ขายทิ้งไปแล้ว ขนาดคนรักจักรยานพันธุ์แท้ยังไม่อยากเก็บมันไว้เลย คิดดูละกัน

ปั่นห่วยครับ ห่วยแบบมากด้วย ตัวรถอ่อนยวบยาบ กลไกจุดหมุนยังต้องพัฒนา หยุดปั่นแล้วรถไม่ค่อยไหล ระบบเบรกยังแย่ ใช้วงล้อเป็นตัวระบายความร้อน ล้อก็เล็ก ยางก็เล็ก พอร้อนมากเข้าก็ระเบิดเอาง่ายๆ
- จุดเด่นของ A Bike ก็คือปั่นไปสักพัก ใช้เบรกบ่อยหน่อย ยางในจะระเบิดครับ  ;D

ตอนนี้มีเห็นในไทยอยู่ที่ไม่ถึง 4000 บาทแล้ว ตามร้านมอเตอร์ไซค์บิ๊กไบค์ก็เคยมีคนสอยมาคันละ 3000 บาท

ข้อมูลจากรุ่นพี่ผมเล่ามาครับ ผมเองไม่เคยจับ คิดอยากได้มานาน เห็นเขาคอมเมนท์แล้วเลยหันไปเล่น JZ88 แทน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
ขอบคุณมาก มาก ครับ
ตั้งใจว่า จะลองดู stida แทนเเล้ว
แต่ว่า รุ่นมันเยอะ ใช่ไหมครับ ดี๋ยวคงต้องสืบ ราคา เเละ หาดูข้อมูล เอาก่อนครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
มีสามรุ่นมั้ง

3.0 เป็นล้อพลาสติค
3.2 เป็นล้อซี่ลวด
5.0 เป็นรุ่นล่าสุด พัฒนามากสุด มีดิสเบรก และจุดยึดจานหน้าจะยึดติดกับเฟรม ปลอกมือรุ่นใหม่ จับสบายกว่า

ผมเล็งตัว 5.0 ไว้ สงสัยอาจได้เสียเงิน !!!
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride