Author Topic: ขอข้อมูลรถพับรุ่นใหม่ที่กำลังจะเข้ามาครับ  (Read 3912 times)

Offline banchasong

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
คุณ O'Pern ครับ... ที่ผมเพิ่งโทรไปคุยเรื่องรถพับ Dahon
ถ้าเข้ามาเมื่อไหร่แจ้งด้วยนะครับ...

บัญชา (05-845-5123)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
สวัสดีครับ

มันเป็นรถ Dahon ที่มาจากจีน (แต่ Dahon ที่ USA หรือที่ไหนก็ทำจากจีนทั้งนั้นแหละ) เป็นโรงงานของ American Dahon ที่เมืองเสิ่นเจิ้น แต่รู้สึกจะมีลูกเล่นแบบ Mix & Match โดยการเอาอะไหล่ของแต่ละรุ่นมาผสมกัน ออกมาเป็นรุ่นแปลกๆ เช่นตัวที่ผมกำลังจะเอาเข้ามา มันชื่อว่า Cursor ที่พอไปถาม Dahon USA เขาก็บอกว่าเป็น "รถปลอม" ของแท้ต้องดูจากเวปเขาเท่านั้น

แต่ในโลกแห่งความเป็นจริงแล้ว มันก็คือการผลิตรถอีกรุ่นหนึ่งที่ไม่ได้มีไลน์ในการขายส่งไปที่ USA เท่านั้นเอง เปรียบเทียบเช่นรถฮอนด้าบางรุ่นขายเฉพาะ USA บางรุ่นขายเฉพาะญี่ปุ่น อะไรทำนองนี้ คงพอจะนึกภาพออกนะครับ

รถปลอมน่ะ มันต้องเป็นพวกเฟรมสร้างเอง หรือไม่ก็เลียนแบบ แต่เจ้า Cursor นี้ไม่ใช่ครับ มันเป็นรถ Dahon แท้ๆ เลย แค่มันไม่มีขายที่ USA เท่านั้นเอง

ผมยังไม่ทราบอัตราภาษี แต่คิดว่าอย่างไรแล้วคงต้องถูกกว่า "เขา" เยอะครับ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride