Author Topic: E30 Drift ได้มัยครับ  (Read 14909 times)

Offline bankgogogo

• Amateur Racer
  • *
E30 Drift ได้มัยครับ
« on: February 03, 2008, 07:57:45 pm »
มี E30   เครื่อง sr20 de  ไม่ทราบว่านำมาDrift  ได้มัยครับ คือไม่เห็นมีใครเอา e30 มาทำรถ Drift  เลยเห็นมันขับหลัง ช่วงล่างมาก็ ok ดี น่ะ ถ้าจะทำเป็นรถ Drift  นี้ ต้องไปทำอะไรเพิ่มมั้งครับ  ขอขอบคุณที่ช่วยตอบล่วงหน้าน่ะครับ

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Re: E30 Drift ได้มัยครับ
« Reply #1 on: February 04, 2008, 06:53:20 pm »
สำหรับผมนะ รถขับหลังอะไรก้อเอามาดริฟท์ได้ ยิ่งE30 ยิ่งไม่น่ามีปัญหา เพราะถ้า KE70, AE86, Cefiro และ Silvia ยังเอามาดริฟท์ได้ E30 ก้อต้องเอามาดริฟท์ได้ แต่ทำไมไม่มีใครเอามาทำนั้น บอกตรงๆว่าถามแล้วเหมือนกันแต่ยังหาคนตอบด้วยเหตุผลที่"เข้าท่า"ไม่ได้ซักที บางคนบอกว่าแพง แต่เห็นCefiro บางคันโคตรทุ่มทุนสร้าง บางคนบอกของแต่งไม่มี หาอะไหล่ยาก จูนไม่ได้ และอื่นๆอีกมากมาย แต่นั่นคือปัญหาจริงๆหรือ? ???
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #2 on: February 06, 2008, 10:00:25 am »
ไม่รู้คำตอบผมจะเข้าท่าสำหรับพี่Mokanไม๊นะครับ

เรื่องของเรื่องคือมันต้องใช้ความพยายามมากกว่า ต้องทุ่มทุน(สมอง)มากกว่า ทำรถญี่ปุ่นตลาดๆ  ลอกๆเค้าเอา ทำตามสูตรสำเร็จ ไม่ได้เหมือน ก็ใกล้เคียง แถมได้Look แบบยุ่นๆด้วย ดูซิ่งๆดี ประมาณนั้นมั๊งครับ

เดี๋ยวจะกลับเข้าประเทศได้ไม๊วะกรู พูดอย่างงี้เนี่ย

8) 8) 8)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline ToppyRacingClub

« Reply #3 on: February 06, 2008, 01:11:17 pm »
ไม่รู้คำตอบผมจะเข้าท่าสำหรับพี่Mokanไม๊นะครับ

เรื่องของเรื่องคือมันต้องใช้ความพยายามมากกว่า ต้องทุ่มทุน(สมอง)มากกว่า ทำรถญี่ปุ่นตลาดๆ  ลอกๆเค้าเอา ทำตามสูตรสำเร็จ ไม่ได้เหมือน ก็ใกล้เคียง แถมได้Look แบบยุ่นๆด้วย ดูซิ่งๆดี ประมาณนั้นมั๊งครับ

เดี๋ยวจะกลับเข้าประเทศได้ไม๊วะกรู พูดอย่างงี้เนี่ย

8) 8) 8)

ไม่ต้องมาเลย... ยังไม่โดนจายเท่าไร ;D

• *
« Reply #4 on: February 06, 2008, 06:40:50 pm »
ขอบคุณมากครับ

• *
« Reply #5 on: February 06, 2008, 06:42:29 pm »
ขอถามอีกหน่อยน่ะครับแล้วในคลับนี้มีใครเคยลองเอา e30 ไป drift  แล้วมั้งคับ มั้งเป็นยังไงมั้งเหรอครับ Drift  ยากหรือเปล่า ครับ

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #6 on: February 06, 2008, 07:55:56 pm »
เท่าที่เห็นๆและพอจำได้ น่าจะมีพี่โจ กับพี่นัทนะครับ คนอื่นๆไม่ชัวร์นะคุ้นๆว่า หลี(Lhee) กับ พี่ปุ้ยก็น่าจะเคยเอามาลอง แล้วก็ยอมแพ้ไป

;D ;D ;D

เรื่องเป็นไงรอตาโจมาตอบดีกว่า

;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #7 on: February 06, 2008, 08:34:00 pm »
ระบบช่วงล่างของ E30 นั้น ไม่มีอะไรสลับซับซ้อน ข้างหน้าเป็น McPhereson Strut มีปีกนกหน้าตาเหมือนบูมาแรง เหมือนของ Mazda RX7 หรือ Subaru Impresa เด๊ะ ข้างหลังเป็น Semi-trailing Arms เหมือน Toyota Supra รุ่นแรก หรือเทียบแบบกิ๊กก๊อกหน่อยก้อเหมือนโฟล์คเต่าเก่า อ่ะนะ เรื่องโมฯช่วงล่างนั้นไม่ต่างจากรถอื่นๆ เปลี่ยนบุชชิ่ง ลูกยาง เป็นโพลี เป็น Superlean ได้ หาซื้อไม่ได้ก้อกลึงใส่ไปเลย Strut หน้าถ้าของ BMW มันแพงนัก ก้อแปลงเอาของ Nissan หรืออย่างอื่นใส่เข้าไปแทน Dampening rate กับ Spring Rate ค่อนข้างใกล้เคียง ถ้าจะเอาเป๊ะๆก้อหาแบบที่ตั้งได้แล้วจูนเอา ต้องบอกไม๊ว่าจะแปลงลูกหมากปลายปีกนกยังไง?

ช่วงล่างหลัง อย่างที่รู้ๆกันว่าถ้าโหลดเตี้ยกันมากๆแล้ว จะได้ Negative Camber มากมายจนเกินงาม แต่ท้ายจะลื่นดีนะ ;D ถ้าต้องเตี้ยจริงๆ แต่อยากได้ล้อตรงรึไม่มี Camber มากไป ต้องดัดตัว Semi Trailing Arms ละครับ เคยทำแล้ว ไม่มีปัยหา แต่สูงอย่างเดิมไม่ได้ แต่ถ้าไม่ต้องเตี้ยมากนัก เรื่อง Damper กับสปริงคงไม่ใช่เรื่องใหญ่มั้ง

เรื่องเบรคคงไม่ต้องพูด เพราะบ้านเราแปลงเบรคกันเก่งอยู่แล้ว

เฟืองท้าย หรือ เต็ด อันนี้เหนื่อยหน่อย โดยเฉพาะเหนื่อยกระเป๋า เพราะ เต็ด BMW แพงระยำ ถ้าเป็นนักประดิฐษ์ จะเอาเฟืองท้าย Skyline ใส่เขาไปคงไม่ยาก ที่บอกว่า Skylineหรือ Nissan เพราะมันหาง่ายกว่าอย่างอื่น เคยเห็นขนาดบางคนพยายามเอาแพหลัง Skyline ทั้งแพ ยัดเข้าไปใต้ E36 อ่ะนะ เพราะฉะนั้นแค่เฟืองท้ายคงไม่หนักหนา ถ้าเอาง่ายๆไม่ต้องเปลี่ยนเสื้อเฟืองท้ายก้อเอา Spool ยัดเข้าไปเลย จบ ถูกกว่า เต็ด ถมถืด

เรื่องเครื่องและเกียร์คงไม่ต้องพูดอีกเหมือนกัน ถ้ามีตังค์ก้อเครื่อง BMW เลยครับ มีตังค์เยอะจะเอาเครื่องS14 M3 เลยก้อได้ เตรียมไว้แถวๆ 200,000 อ่ะนะ ไม่งั้นก้อเอา SR20 ลง จะโบรึไม่โบก้อตามใจ ระวังเรื่องปั้มคลัทช์ ถ้าปั้มบนเป็นของ BMW แต่ปั้มล่างเป็นของ Nissan แป้นคลัทช์จะหนักและโคตรๆ ถ้าชอบออกกำลังขาซ้ายก้อตามสบาย เปลี่ยนปั้มล่างใหญ่ขึ้นแล้วเอาแหวนรองตุ่ม Fulcum ของตีนผีกดคลัทช์ออกแล้วจะดีขึ้น เปลี่ยนปั้มบนค่อนข้างนรกแตก เพราะปั้มคลัทช์ BMW มันอยู่ไม่เป็นที่เป็นทางเหมือนชาวบ้านชาวช่อง

ตกลงจะมีใครทำไม๊เนี่ย ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• *
« Reply #8 on: February 06, 2008, 08:54:09 pm »
โอ ขอขอบพระคุณพี่Mokan มากครับที่ช่วยตอบครับทำให้เริ่มรู้สึกเลยว่าe30 ถ้าจะเอาไป Drift นั้นคงต้องทำช่วงล่างให้ออกไปทางjapan นิดๆใช่มัยครับ
ประดิฐษ์หน่อย อิอิ ถึงจะพอDrift ใหว เมื่อวานลองพยายามจะDriftกับ เจ้าe30 แต่ท้ายมันไม่ปัดซ่ะงั้น น่ะครับ ทั้งเร่งส่งทั้งเบรกมือ ทำหลายอย่างมันก็ไม่ย่อมอยากจะDriftเลย สงสัยว่าผมต้องไปทำ ช่วงล่างอย่างไรบ้างน่ะครับ แล้วถ้าผมแบ่งน้ำหนักมันใว้ข้างหน้าให้เยอะๆ มันจะDrift ได้ เหรอเปล่าครับ

« Reply #9 on: February 07, 2008, 09:29:00 am »
อืมม เรื่องเอาน้ำหนักไปข้างหน้านี่ อันนี้โดยส่วนตัวแล้วเคยขับ E30 ใส่เครื่อง SR20 อยู่คันนึง น้ำหนักมันไปข้างหน้ามากเพราะวางเครื่องยื่นไปข้างหน้าเยอะ เนื่องจากว่าตำแหน่งอ่างน้ำมันเครื่อง Nissan มันติด Cross Member ของ BMW  ไอ้รถคันนั้นท้ายไวเป็นผีเปรต แค่กลับรถปกติบนถนน ถ้ารีบกดคันเร่งแรงปล่อยคลัทช์ไวหน่อยนึง มันจะโดนัทซะงั้น มีอยู่วันดันไปเกิดขึ้นตรงที่กลับรถที่มีตำรวจยืนอยู่ พี่แกมองตาขวางเลยครับ เกือบโดนเล่น แต่เอาไปวิ่งในสนามห่วยบรรลัย เพราะน้ำหนักหน้ามันมากไป Steering Response มันไม่ค่อยจะมี หัวมันหนักอ่ะ สั่งให้เลี้ยวแล้วมันไม่ค่อยอยากจะเลี้ยว พอเลี้ยวแล้วมันก้อไม่อยากจะตรง แถมท้ายเบาเบรคหลังก้อคอยจะล๊อคอยู่เรื่อย สรุปว่า อย่าไปถ่วงหน้าซะเยอะขนาดนั้น BMW นั้นปกติจากโรงงาน น้ำหนักหน้าหลังจะเฉลี่ยออกมาใกล้เคียง 50/50 ซึ่งดีแล้ว ถ้าจะทำอะไรก้อรักษาน้ำหนักเฉลี่ยเอาไว้ที่เดิมก้อจะดี

ที่รถของน้องนั้นไม่ยอม Oversteer มีได้หลายอย่าง ต้องเข้าใจเรื่องช่วงล่างนิดนึง ถ้าพูดตามภาษาชาวบ้านเข้าใจง่ายๆมันจะออกมาเป็นแบบนี้ อยากให้ด้านไหนลื่น ทำด้านนั้นให้แข็งขึ้น เช่น อยากให้หน้าลื่น หรือ Understeer ทำช่วงล่างหน้าให้แข็งขึ้น ถ้าอยากให้หลังลื่น หรือ Oversteer ก้อทำข้างหลังให้แข็งขึ้น แต่นี่เป็นวิธีอธิบายคร่าวๆนะ มันไม่เสมอไปทุกกรณี มันยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเยอะ

อย่างกรณีของน้องนั้น เป็นไปได้ว่า Damper หรือ Shock absorber ข้างหลังนั้น มันมี Rebound rate หรือ ช่วงยืด ที่อ่อนเกินไป พูดง่ายๆว่า ยืดเร็วไปหน่อย ถ้าหา Damper หรือ Shock หลังที่มันมี Rebound หนืดกว่านี้หน่อยน่าจะช่วยได้ ถ้า Shock หลังเป็นแบบตั้งได้จะดี ถึงได้บอกไง ถ้ารักจะเล่นทางนี้ หาอุปกรณ์แบบที่ปรับได้เข้าไว้ ไม่งั้นซื้อลองซื้อลองกันตายเลย   แล้ว Rebound Rate มันไปเกี่ยวกับ Oversteer ยังไงอ่ะเหรอ? อันนี้ลองไปคิดเป็นการบ้านดูดิ ;D

• *
« Reply #10 on: February 07, 2008, 06:41:01 pm »
ขอบคุณ คุณ Mokan มากครับ

« Reply #11 on: February 07, 2008, 10:57:07 pm »
http://www.dailymotion.com/mychannel/Mphoto/popular/video/x2fz7b_koe-drift-hungarian-round-kadam-bmw_events

เอามาให้ดูเล่นๆ สร้างกิเลส .....แต่ไม่ใช่หนังโป๊ว่ะ เสียใจด้วย ;D

Offline 13

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
« Reply #12 on: February 10, 2008, 08:23:11 pm »
ได้ความรู้จากพี่ mokan มากมายอีกเเล้ว

ขอบคุณมากครับ :)