Author Topic: พอดีเปลี่ยนเต็ดมาคับขอคำแนะนำหน่อยครับ  (Read 6651 times)

Offline tachin

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
คือผมเปลี่ยนเต็ดมาเป็น 2wayจับ80% แต่ไม่แน่ใจว่าจะ ใช่หรือเปล่า และเป็นไปได้ไหมครับ ที่เต็ด1 way หรือ 1.5 way จะมี%จับเยอะๆ หรือ%จับเยอะๆจะเป็นแต่ 2way

พอจะมีวิธีดูหรือสังเกดไหมคับ(แต่ดันใส่ไปแล้วด้วยคับ)

เช่นข้อความนี้ ทำงานตลอดหมายถึงยังไงครับ
2 Way - ทำงานตลอดทั้งเร่งเครื่องและถอนคันเร่ง

ไม่รู้คำถามผมจะงงป่าว  ขอบคุนทุกๆคำตอบครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เรื่อง % นี้ผมไม่ขอพูดถึงครับ หากไม่ได้อ่านมาจากคู่มือที่ผู้ผลิตเขาแนบมาให้แล้ว ผมไม่เชื่อคนขายเลย ลองย้อนถามเขาดูสิครับว่า "พี่ดูยังไงหรือว่ามันเป็นแบบ 80%" ลำพังชนิดที่ดูจาก way ก็โครตจะยากอยู่แล้ว จะมีพวก Cusco ที่ดูง่ายหน่อย ลองเจอยี่ห้อ Kazz ที่ใช้ตัวล็อคแบบลูกปืนดูซิ อยากรู้ว่าคนขายจะตอบว่าเป็น LSD แบบไหน
- แต่แทบไม่น่าเชื่อว่า ปัจจุบันยังมีหนังสือรถยนต์ปัญญาอ่อนเขียนคำพวกนี้อยู่เลย

วิธีจะดูว่าเป็น LSD แบบไหนนั้นต้องถอดออกมาดูครับ ต้องเป็นคนที่เคยเห็นของมาเยอะๆ ด้วยถึงจะดูออก อย่างที่บอกแหละครับว่า LSD มันมีการทำงานหลายแบบ เช่นล็อคด้วยแผ่นคลัตช์ กดด้วยสปริง ดันด้วยลูกปืน ตอกด้วยลิ่ม ฯลฯ สารพันการออกแบบเลยแหละ

ตอบคำถาม
- LSD แบบ 2way จะทำด้านสองทางคือทั้งตอนกดคันเร่ง และตอนยกคันเร่ง คือมันจะล็อคล้อหลังให้หมุนเท่ากันไม่ว่าคุณจะกดคันเร่งเข้าโค้ง หรือแม้จะยกถอนจนหมดแล้วก็ตาม ล้อยังคงล็อคอยู่ครับ
- แต่มันมีช่วงหน่วงสั้นๆ ก่อนตัวเฟือง LSD มันจะล็อค ไอ้ช่วงเวลานี้แหละครับ เขาเรียกว่า Initial Torque ซึ่งมันสามารถปรับแต่งกันได้ว่าจะให้มันหน่วงมากน้อยเพียงใด (ปรับได้นิดหน่อยล่ะ ไม่ได้หน่วงกันเป็นนาทีๆ ) แต่จะหาคนทำเป็นหรือไม่นั้นอีกเรื่อง
- ในบ้านเราหาคนปรับตั้ง LSD ได้น้อยครับ ผมว่ามันอาจเป็นชิ้นส่วนที่ลึกลับมากกว่าเครื่องยนต์อีกก็เป็นได้
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline tachin

• *
  • I'm a llama!
ขอบคุนพี่โอเปิ้นครับ ขอบคุนทุกคำตออบครับ แล้วถ้าคนที่รู้ขับดูเค้าจะบอกได้ไหมครับว่ามัน2wayป่าวครับ
« Last Edit: January 22, 2008, 02:25:51 pm by tachin »

• don't let your fear stand in the way of your dream
ใจผมลึกๆ ก็อยากจะลองท้าพวกนักซิ่งเขาดูเหมือนกันครับ คัดมาเลย คัดมาเฉพาะพวกเซียนๆ เอามาลองในรถคันเดียวกันดู ผมว่าจะได้คำตอบออกมาต่างกันไปคนละทางเลย ฮ่าๆ ๆ ๆ

ขับดูรู้ครับ แต่ว่ามันดูยาก เท่านั้นเองครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เรื่อง % ของเต็ดนี่ ผมได้ยินแบบนี้เลยคุณเปิ้นข้างสนามแข่งเลยยยยย "นี่ๆๆ ต้องรถกูเต็ด 100% ของญี่ปุ่น เจ๋งสุดๆ คุ้มกับที่เสียไป 3 หมื่น" ...........เอ่อ อยากจะบอกว่า ไอ้คุณน้องครับ ถ้าคุณมึงจะเอาเต็ดที่มันล๊อค 100% นั้น ทำไมไม่ใส่ Spool เข้าไปซะเลยละวะครับทั่น ถูกกว่าสามหมื่นบานตะไท.........ฟายเอ๊ยยยยย ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

RetroDrifter

• Guest
เรื่อง % ของเต็ดนี่ ผมได้ยินแบบนี้เลยคุณเปิ้นข้างสนามแข่งเลยยยยย "นี่ๆๆ ต้องรถกูเต็ด 100% ของญี่ปุ่น เจ๋งสุดๆ คุ้มกับที่เสียไป 3 หมื่น" ...........เอ่อ อยากจะบอกว่า ไอ้คุณน้องครับ ถ้าคุณมึงจะเอาเต็ดที่มันล๊อค 100% นั้น ทำไมไม่ใส่ Spool เข้าไปซะเลยละวะครับทั่น ถูกกว่าสามหมื่นบานตะไท.........ฟายเอ๊ยยยยย ;D
ชอบใจมากมายครับพี่  ;D
ได้มาตัวนึง เต็ด viscous เดิมๆ ญี่ปุ่น เปิดออกมาดู พี่แก เชื่อม มาเป้น spool เลย
เดี๋ยวผมไปขาย 3 หมื่นมั่ง อิอิ

Offline farcry

• *
  • สิบจัตวา โดโรโระ
แล้วการที่มันจับหรือไม่จับ มันช่วยในการดริฟท์ยังไงครับ

เช่นสามารถทำโค้งได้แคบลงหรือสามารถเหวี่ยงได้มากขึ้นน่ะครับ :-\
อีโวนั้นคือชีวิต ทางโค้งคอยลิขิตให้อีโวดริ๊ฟไป
กระปุกเกียร์สีสันสวยสดใส ยังคงดริ๊ฟไปอย่างสดใสเสรี

Kurokawa Naoki

แล้วการที่มันจับหรือไม่จับ มันช่วยในการดริฟท์ยังไงครับ

เช่นสามารถทำโค้งได้แคบลงหรือสามารถเหวี่ยงได้มากขึ้นน่ะครับ :-\

ถามแบบนี้แสดงว่าคุณยังไม่ได้เล่นดริฟท์ !!!

การที่ LSD มันจับหรือไม่นั้น ไม่เกี่ยวกับการดริฟท์เลย มันแค่ช่วยให้ล้อด้านในและด้านนอกโค้งหมุนไปพร้อมๆ กันเท่านั้นครับ
- ผลจากการที่ล้อมันหมุนพร้อมกันนี่แหละ ทำให้รถยนต์ถ่ายส่งกำลังลงสู่ล้อได้เต็มที่มากยิ่งขึ้นครับ