Author Topic: เอาโรลเคจมาให้พี่พี่ช่วยคอมเม้นครับ  (Read 17116 times)

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
อันนี้สปอตหัวโช๊คครับ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

• Full Member All Thailand Championship Racer
อันนี้ก็โรลเคจในตัวรถนะครับ ส่วนหนึ่งก็ตามที่พี่ Mokan แนะนำให้ ต้องขอบคุณมากครับ ไม่งั้นผมคงงมอยู่นาน
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

อันนี้ในตัวรถนะครับ ที่ผมจะเพิ่มก็คงตัวล๊อคเข็มขัด ซึ่งอ่านมาว่ามันควรจะอยู่ช่วงระนาบเดียวกับหัวไหล่ อย่างอื่นถ้าควรเพิ่มเติมตรงไหนก็แนะนำด้วยครับ เพราะนี้ยังไม่ทำสี ยังพอแก้ไขได้ครับ

อันนี้ในห้องเครื่องซึ่งจัดการทะลุหัวโชคไปแล้วครับ แต่ยังเหลือแอร์ไว้ โดนเขาด่าว่าบ้าเหมือนกันที่ยังเอาแอร์ไว้

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
อิอิ ดีๆ ซิ่งดี

รถอะไร แล้วจะลงเครื่องอะไรครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

cefiro ครับ วางเอสอาร์ไปแล้ว

Offline Korn

• สวัสดี สวีดัด -_-"
 :-*

หูย...  ชุดใหญ่

ตรงตามตะเข็บประตูน่าจะเย็บด้วยนะ

เอาที่เป็นแบบตัวเชื่อมให้เหล็กสองแผ่นติดกัน

เรียกว่าไรไม่รู้ ไม่ใช่แบบตรงซุ้มล้อนะ

???
« Last Edit: December 27, 2007, 01:30:38 pm by Korn »
SMARTTIRE

Offline 13

• Group N Racer
  • **
เชื่อมด้านข้างใช่มั้ย เรียกว่าสปอตไซด์ไลน์รึป่าว :)

Offline dhv

• Amateur Racer
  • *
ผมว่าแน่นหนาดีแล้วนะ   ลองชนดู ได้ทดสอบความแข็งแรง โรลเคจ  ;D ;D ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เริ่มต้นมาค่อนข้างดีละนะครับ ตรงรูปที่ 2 และ 3 มีนิดนึงตรง door bar ที่ทิ่มลงไปข้างหน้ากับ Side brace ที่ทิ่มลงไปจาก Main hoop ลงไปที่ท่อที่ดัดงอหลบอุโมงค์กลางรถที่ขวางจากซ้ายไปขวาอ่ะนะครับ ระดับที่เชื่อมต่อกับ main hoop นั้นมันต่ำไปนิดนึง จุดที่เชื่อมต่อตรงนี้น่าจะสูงประมาณหัวไหล่ของคนขับหรือต่ำกว่าเล็กน้อย แล้วควรจะมีท่อยันตรงจากซ้ายไปขาวในระดับนี้ด้วย เพราะสามารถใช้เป็นที่ยึด Seatbelt ได้ในตำแหน่งที่ถูกต้อง

แล้วจากจุดเดียวกันนี้ ถ้าไม่มีใครต้องลอดเข้าออกด้านหลังของรถ น่าจะมีท่อยันจากจุดนี้ไปที่หัวโช้คหลังด้วยทั้งสองข้าง จะทำให้ Main hoop แข็งแรงมากขึ้น

ผมเดาเอาว่าด้านหน้านั้น ตรงตีนกระจกหน้า มีท่อขวางจากซ้ายไปขวาเชื่อมยันท่อที่ดัดตามเสา A ลงไปที่พื้นแล้ว ถ้าจะให้ด้านหน้าแข็งแรงขึ้น น่าจะทำท่อยันจากตรงกลางท่อขวางนี้ (ซึ่งคงจะอยู่หลังแผงหน้าปัทม์ ถ้ามี) ไปที่หัวโช้คหน้าทั้งซ้ายและขวาด้วย แต่ท่อตรงนี้ใส่ค่อนข้างยากและเชื่อมรอบได้ยาก แต่ถ้าใส่ได้จะดี นะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

ขอบคุณครับพี่โจ  ตอนแรกผมก็วางแบบไว้ให้ทางอู่ แต่สุดท้ายเขามาแก้แบบผม ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไร แต่ตรง main hoop ไปหัวโชคหลังจะให้เขาเพิ่มดู  ส่วนเข็มขัดนั้นผมว่าจะทำที่ยึดเบลท์ตรงเอ็กบาร์ด้านหลังครับ ตำแหน่งก็ระดับหัวไหล่ตามที่มาตรฐานเขากำหนด พอดียังไม่ตั้งเบาะ ตำแน่งเลยยังไม่แน่นอนครับ
ด้านหน้าคงอาจจะไม่เพิ่มแล้วแต่ยังใส่เหล็กค้ำโช๊คของ Tomei ที่มีจุดยึดเข้าไปกับผนัง firewall  เพราะว่าแอร์ยังอยู่ กลัวจะใส่คอลโซลกลับลำบากครับ

งั้นขอถามเพิ่มเลยครับ  แล้วตรงแก้มหน้าซ้ายขวายังต้องค้ำกันอีกไหม หรือว่าพอแล้วครับ  แล้วเกี่ยวกับช่วงล่างควรค้ำตรงจุดไหนบ้างทั้งด้านหน้าและหลัง  เพราะมันอยู่ในโปรเจคด้วยครับ เผื่อจะให้เขาเพิ่มไปเลย  ทางอู่นั้นบอกว่าจะทำ เอ็กบาร์ค้ำแพท้ายแล้วยึดกับตัวรถ  เท่านั้นครับ ส่วนด้านหน้าไม่ได้เพิ่มอะไร ถ้ามีอะไรน่าเพิ่ม ก็รบกวนพี่ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Offline ToppyRacingClub

โรลเคจ กับ โรลบาร์ ต่างกันยังไงคับ ???

Offline farcry

• Amateur Racer
  • *
  • สิบจัตวา โดโรโระ
ชุดนี้งบประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วทำไมตัวโรลมันเล็กจังครับเคยเห็นเค้าใส่กันมันใหญ่กว่านี้หรือปล่าวครับ หรือภาพมันหลอกตา

แล้วตรงจุดต่อตามมุมต่างๆ ของโรลถ้าเป็นแบบดัด จะแข็งแรงกว่าเชื่อมไม๊ครับ

เพิ่งสนใจเรื่องรถน่ะครับ รบกวนอธิบายด้วยก็ดีครับยังโง่ๆอยู่ครับ :-\
อีโวนั้นคือชีวิต ทางโค้งคอยลิขิตให้อีโวดริ๊ฟไป
กระปุกเกียร์สีสันสวยสดใส ยังคงดริ๊ฟไปอย่างสดใสเสรี

Kurokawa Naoki

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
โรลเคจ กับ โรลบาร์ ต่างกันยังไงคับ ???

จุดยึดน้อย เช่นพวก 2 - 6 แบบนี้เรียก Roll Bar
แต่ถ้าเป็นแบบพวกรถ Space Frame ขึ้นโครงใหม่หมด เหมือนนั่งอยู่ในลูกกรง แบบนั้นเรียก Roll Cage
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Roll แปลว่า กลิ้ง
Bar แปลว่า แท่ง, ท่อน, ดุ้น
Cage แปลว่า กรง

Roll Bar คือ ท่อไม่กี่แท่งที่ใส่ไว้ถายในตัวรถเผื่อเวลากลิ้งหลังคาจะได้ยุบลงมายากหน่อย แต่ไม่ได้แปลว่าจะไม่ยุบนะจ๊ะ ;D Roll Bar ดีไซน์ดีๆก้อพอใช้งานได้ แต่ส่วนใหญ่จะเป็น Cosmetic เอาสวยซะมาก ดูง่ายๆ ถ้าเสาท่อนหน้าดัดหลบคอนโซลหน้าปัทม์ละก้อ ของใส่เอาไว้สวยๆ ยุบชัวร์

Roll Cage คือ ท่อหลายๆท่อที่ใส่เอาไว้ภายในตัวรถจนดูเหมือนกรง นอกจากจะกันหลังคายุบเวลากลิ้งแล้ว ยังกันตัวถังยุบจากการชนด้านข้าง ด้านหน้า และด้านหลังด้วย และเช่นกัน ดีไซน์ดีๆชนกำแพงที่ 160 กม.ชม. ก้อยังเฉย (Roll Cage เฉยนะ อิอิ) ถ้าดีไซน์ไม่ดีนอกจากจะหักแล้วยังมีโอกาสยุบได้อีก ซวย

ส่วน Space Frame นั้นจะเป็นสัตว์คนละประเภทไปเลยนะจ๊ะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!