Author Topic: How to do it the best?  (Read 4903 times)

Offline Orifec_a31

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
How to do it the best?
« on: September 14, 2005, 01:43:11 pm »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งมีโอกาสได้เข้ามาติดตามเรื่องเกี่ยวกับการดิฟท์ได้ไม่นาน จึงหาโอกาสไปฝึกและลองทำดู ซึ่งถนนที่ผมไปลองนั้นกว้าง 4 เลนด้วยกัน เส้นกำแพงเพรช 7 เรียบทางรถไฟหลัง RCA อะครับ ซึ่งผมได้ลองทำอย่างที่แนะนำคือ
1. โดนัท
2. เลข 8
3. U trun
4. สไลด์ ในทางตรง

ซึ่งผมได้ลองทำดูแต่ไม่สามารถทำเลข 8 ได้ เพราะความรู้สึกว่าถนนมันแคบไปด้วยมั่งครับ แต่อีก 3 ข้อนั้นสามารถทำได้หมอแล้ว แต่ไม่รู้ว่าอะไรคือสิ่งที่ถูกต้องที่สุด อะไรคือผลที่ดีที่สุด (ประมาณว่าให้เกรด a b c อะครับ) จึงอยากทราบว่าโดนัท อย่างไรถึงจะสมบรูณ์ u trun อย่างไรถึงจะเรียกว่าสมบรูณ์ และสไลด์แบบไหนที่เรียกว่าสมบรูณ์  และเมื่อสามารถทำได้สมบรูณืแล้ว อะไรคือสิ่งที่ควรจะทำต่อไป เพื่อเป็นการฝึกฝนทักษะในการขับแบบ Drift ขอบคณครับ

spec: Cefiro a31 _ RB25det (M)+clutch Nismo single / toda flywheel + LSD 4.3 + shock KONI / STD.Spring+ Rim 17" off F+35 215/45/17 R+41 245/40/17 + ช่วงล่างเดิมๆหมดไม่ยกแพ หนวดกุ้งปรับไม่ได้ ไม่มีballjoint

สเปกดังกล่าวควรปรับปรุงอะไรอีกไหม เพราะต้องการใช้ในชีวิตประจำวันด้วย

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:How to do it the best?
« Reply #1 on: September 14, 2005, 02:02:24 pm »
ยินดีต้อนรับครับ

แหม ไม่ได้เจอคำถามแนวนี้มานาน ถามแบบนี้เข้าทางผม เพราะแสดงว่าคุณจะเอาจริงกับมัน

คุณเดินมาถูกทางแล้วครับ เรือ่งที่ทำเลข 8 ไม่ได้ก็อาจเป็นไปได้ว่าถนนแคบเกินไป แต่ไม่แน่ ถ้าวางตำแหน่งรถดีๆ หรือขอเวลาคุ้นเคยกับสถานที่อีกสักนิด ผมว่าคุณคงทำได้ไม่ยาก

โดนัทที่สมบูรณ์ก็คือการหมุนแล้วคุณคุมทิศทางได้ คุณสามารถบังคับให้มันเป็นวงกลมใหญ่หรือเล็กได้ และถ้ามีฝีมือมากขึ้น คุณก็จะวนเป็นวงรีได้ แถมวนเป็นลักษณะคล้ายรูปสามเหลี่ยมก็ยังไหว ถ้าทำได้ตามนี้ ก็คือคุณทำโดนัทได้สมบูรณ์แล้ว (แต่จะดริฟท์ได้เก่งไหมนั้นเป็นอีกเรื่อง) แสดงว่าคุณพอมีทักษะการใช้พวงมาลัยให้สัมพันธ์กับคันเร่งแล้ว และใช้งานรอบเครื่องยนต์พอเป็นได้
- คุณต้องให้เกรด A B C แก่ตัวเองครับ ลองกำหนดโจทย์แล้วลองทำดู หากตัวเองทำได้ในครั้งแรกก็เอาไป A ได้เลย  ;)

ยูเทิร์นก็เช่นกัน คือยูให้ได้ดั่งใจที่เราคิดไว้ หากทำได้ ก็เอาไป A อีกเช่นกัน
- เช่น ชอบสไลด์ยาวๆ ในทางตรงก่อนหักเลี้ยวไหม ผมชอบมากๆ เลย แถมพลาดง่ายอีกด้วย หากทำได้ก็ยก A ให้
- หรือชอบแบบให้ท้ายกวาดแรงๆ ตอนดริฟท์ อันนี้ก็อยู่ที่ความเร็วที่ส่งมา จังหวะหักพวงมาลัย และการเลี้ยงแต่ง
- แต่ถ้าคุณขับมาช้าๆ แล้วหักเลี้ยวไปสักนิด แล้วค่อยกระแทกคันเร่งให้รถสไลด์ อันนี้ผมไม่เรียกว่าดริฟท์นะครับ (เห็นเด็กๆ ทำกันเยอะตอนยูเทิร์น)

เล่นได้ขนาดนี้ คุณลงฝึกภาคสนามได้แล้วครับ ขั้นตอนก็ไม่มีอะไรมากนัก พารถพุ่งเข้าโค้งของจริงได้เลย จากนั้นก็อยู่ที่สัณชาติญาณของตัวคุณเองแล้วล่ะ

รถดริฟท์ไม่ต้องการการโมฯดิฟายอะไรมากมายนัก เริ่มต้นด้วยของเท่าที่มีอยู่ก็เกินพอแล้ว แต่ให้เตรียมเงินสำรองสำหรับซ่อมแซมระบบช่วงล่างไว้อีกก้อน เพราะการขับดริฟท์มันทารุนช่วงล่างกว่าการขับทางตรง สิ่งที่อาจเสียได้ง่ายเช่น ลูกหมาก บูช ช้อคฯ แต่หากเปลี่ยนมาแล้วก็เล่นได้อีกนานพอดู ยกเว้นไปใช้ของห่วยนะ

เล่นจนรู้สึกว่ามัน "ไม่พอ" แล้วค่อยเพิ่มครับ อย่าเพิ่มเพราะว่า "อยากได้" เลย

ถนนนั้นผมไม่เคยไป เป็นถนนปิดหรือ ผมไปเล่นด้วยได้ไหม ฮ่าๆ ๆ ๆ ๆ ๆ   ;D ตัวผมอ่อนซ้อมอย่างมากคนฝีมือหายหมดแล้ว เด็กๆ เขาแซงผมกันหมดแล้ว

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline hiter

• *
  • I'm Hiter
« Reply #2 on: September 14, 2005, 03:39:30 pm »
ไปเล่นอยู่แถวไหนเนี่ย ว่างๆโทรเรียกกันมั่งจิ เผื่ออยู่แถวนั้น
ปกติวันธรรมดาเต้อจะไปอยู่ RCA เกือบทั้งวันเลย

เด๋วอาทิตย์นี้จะไปลองหัดดูที่สนามนครชัยศรี ... พี่เปิ้น ไม่สนใจไปด้วยกันเหรอพี่... ;D ;D

• *
  • I'm Hiter
« Reply #3 on: September 14, 2005, 03:40:39 pm »
เอ... ไอ้ถนนตรงที่ว่าเนี่ย มันปิดทำรถไฟฟ้าอยู่ใช่ป่าวครับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #4 on: September 14, 2005, 05:27:39 pm »
ไปเล่นอยู่แถวไหนเนี่ย ว่างๆโทรเรียกกันมั่งจิ เผื่ออยู่แถวนั้น
ปกติวันธรรมดาเต้อจะไปอยู่ RCA เกือบทั้งวันเลย

เด๋วอาทิตย์นี้จะไปลองหัดดูที่สนามนครชัยศรี ... พี่เปิ้น ไม่สนใจไปด้วยกันเหรอพี่... ;D ;D

อาทิตย์นี้มีงานดริฟท์ของ Tunespeed ที่สนาม BRC ครับ ทางฝั่งสนาม Thailand Circuit มีงานอะไรหรือ สนสิครับ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #5 on: September 15, 2005, 12:07:03 am »
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ถ้าเป็นอย่างนั้นเดี๋ยวขอเล่นจนคล่องก่อนเล้วจะขอไปลงสนามสักครั้ง

ส่วนถนนที่ผมไปเล่น มันเป็นถนนที่ปิดแล้วครับ เพราะจะทำรถไฟฟ้านั้นแหละ(ไม่ชอบไปป่วนคนใช้ถนนร่วมกันโดยไม่จำเป็น)  อยู่แถวๆ ม.เกษม มันโล่งมาก แต่ไม่ควรไปเล่นบ่อยๆ เพราะมีบ้านคนอยู่ระดับหนึ่ง ไม่อยากให้เค้าเดือดร้อน ซึ่งผมมักจะไปแบบไม่มีกำหนดแน่นอน เหงาๆก็ไปอะครับ

ส่วนอาทิตย์นี้ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดคงได้ไปดูอะครับ เพราะเพื่อนชวนมาแล้ว

Offline TRANCE

• Group N Racer
  • **
« Reply #6 on: September 15, 2005, 08:59:43 am »
นาย อู เริ่มเล่นแบบนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่หว่า อิอิ ไม่ได้เจอกันนาน เดี๋ยววันอาทิตย์เจอกัน

• *
« Reply #7 on: September 15, 2005, 10:57:54 am »
อ้าวนึกว่า ผู้ใด ท่านปาทานกลุ่มหัวงูนี้เอง แหม คนเรามันก็ต้องมีบ้าง เล่นแต่แบบเดิมๆเบื่อตาย

* ก็ขอให้ฝนอย่าตกแล้วกันพี่ ว่าแต่ว่า งานเริ่มกี่โมงอะ

« Reply #8 on: September 15, 2005, 11:13:50 am »
งานเริ่ม 9 โมงครับ แต่เป็นการเปิดให้ซ้อมอย่างอิสระ จะแข่งจริงก็ราวๆ เที่ยงหรือบ่ายนิดๆ สัก 1 ชัวโมงก็แข่งจบแล้วครับ

ยินดีต้อนรับ

• *
  • I'm Hiter
« Reply #9 on: September 15, 2005, 11:51:16 am »
อาทิตย์นี้ พอดีเพื่อนๆเขาจอง นครชัยศรีฯ วิ่ง track day กันอ่ะพี่....
ไว้ดริ๊ฟเป็นแล้วจะไปเล่นด้วยคนน่ะครับพี่เปิ้น

• *
« Reply #10 on: September 19, 2005, 01:13:47 am »
ไปมาแล้วครับ เอาไปวิ่ง แดรกมา ขำ ขำ  ดวนตั้งแต่รอบแรกเลย (คราวหน้าไปวิ่งแทรกเล่นดีกว่า)

ลองไปวิ่งในแทรกมาดอยู่สอง สามรอบ ลองเข้าแบบโยนๆ แบบเบาๆ ก็ ติดเหมือนกันครับ แต่ไม่ยังไม่กล้าโยนแรง มากนัก(เพื่อนลงน้ำไปสองรอบเลยหนาวๆ)  เอาแค่พอให้รู้อาการ เท่าที่ลอง ถ้าความเร็วไม่มากก็พอไหวอะครับ ติดง่าย แต่พอเห็นที่เค้าแข่งกันนี้เสียวแทนจริงๆ โยนกันที่ความเร็ว เท่าไรก็ไม่รู้ ซัดทางตรงๆกันมาเต็มเนียวเลย แต่หนุกดีครับ เดี๋ยวจะไปเล่นให้บ่อยขึ้น เผื่อจะได้ เป็นโปร กับเค้ามั่ง