Author Topic: คือเห็นเค้าโพสกันก็อยากลองถามมั่งอ่ะ  (Read 4126 times)

winliam

• Guest
อ่าคือว่า รถของผมมันเป็นรถเก่าอ่ะ
เบรกท้ายเป็นดรัมมันจาดริ๊ฟได้มั้ยอ่ะคับ
คืออยากดริ๊ฟมากเรย
รถ รุ่น nissan sentra อ่ะคับ
หรือต้องทำยังไงถึงจาดริ๊ฟได้ช่วยรบกวน
ให้คำปรึกษาหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมใช้เบรกแค่เฉพาะตอนเปลี่ยนทิศทาง ขณะดริฟท์ปกติ ไม่ค่อยได้ใช้เบรกสักเท่าไหร่นัก เบรกดรัมหรือดิสก็ไม่แตกต่างสำหรับผม

แต่ Sentra มันเป็น FF นี่นา จะไม่เหมาะก็ตรงนี้แหละ ดริฟท์ของรถขับหน้า มันจะวิ่งไปแบบขืนๆ ฝืนๆ ครับ อยากรู้ ก็ลองดูได้  :D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

winliam

• Guest
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
ผมก็มีขอสงสัยอีกอย่างอ่ะคับคือเวลาจะดริ๊ฟอ่ะคับ
ต้องหักพวงมาลัยก่อนหรือดึงเบรกมือก่อนคับ
คือผมพึ่งจาเปงรถได้ปีก่าๆเองคับ
ตอนนี้ก็เอารถไปโรงเรียนเองอ่ะคับ
เอาไปดริ๊ฟในโรงเรียนโดนรุ่นพี่หมั่นไส้
เรยโดนตุ๊บตั๊บมาไม่กี่วันเอง ที่ๆโรงเรียนมันกว้างอ่ะคับ
เรยไปลองหัดดู ได้เรื่องเรยกะดริ๊ฟ

อยากลองไปแข่งในสนามดูมั่งอ่ะคับน่าจะสนุกคับ
ผมอยู่ที่เชียงใหม่ เขาก็แข่งกันทุกเดือนผมก็ไปดูมาบางเดือนก็ไม่ได้ไป

แล้วตอนที่ดริ๊ฟกันใช้ความเร็วประมานเท่าไหร่อ่ะคับ
โดยประมานอ่ะคับ ผมไม่รู้จะไปถามใครอ่ะคับมันไม่มีใครที่ผมพอจะคุยได้เรยอ่ะ
คับ เพื่อนผมก็ไม่มีคัยขับเป็นซักคนคุยคัยไม่ได้เรยอ่ะคับ
บางเว็บโพสไปแล้วก็ไตอบกลับ
เห้อ!!ตอนนี้ก็ ลองทำไปเรื่อยอ่ะคับ

อืมม พี่เปิ้ลใช่ป่าวคับเหงเค้าเรียกกันอ่ะคับ
ผมชื่อวินนะคับ
ตอนนี้อยู่ม.4 อ่า

winliam

• Guest
คือว่าติดลมอ่ะคับ แบบว่าโพสทีไรไม่ค่อยมีคัยตอบซักทีขอถามอีกนิสนึงละกันคับ
คือว่า พ่อผมจาซื้อรถใหม่ให้ถ้าผมได้เกรด เกิน 3.5 อ่ะคับ เทอมที่แล้วได้1.8 เอง
ไม่รู้จาได้ป่าวอ่ะคับ คือพ่อให้งบ  400,000 อ่ะคับ พี่เปิ้ลว่าควรจาเลือกรถอะไรดีครับ
ที่ดริ๊ฟได้ดีๆอ่ะคับ แล้วต้องปรับหรือแต่งอะไรคับในงบไม่เกิน 400,000บาทอ่ะคับ
ช่วยแนะนำหน่อยคับ
ขอบคุณมากๆๆเรยคับ

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 สี่แสน ก็ต้องเซฟฟิโร่แหล่ะครับ    มันเป็นทางออกที่ค่อนข้างลงตัวฮะ

อะหลั่ยหาง่าย  ของเล่นเพียบ  โหงวเฮ้งดี ( สาวมอง )

;D   ส่วนที่โพสแล้วไม่ค่อยตอบกันพี่เค้าไม่ว่างน่ะครับ

ยังไงน้องวินก็ลอง ดูกระทู้เก่าๆนะครับ เรื่องที่น้องถามมีตอบไปบ้างแล้ว ลองดูครับ  ;)

Offline SKMO

เชียงใหม่ก็มีจัดงาน Gymkhana ไปลองในงานก็ได้

หรือรอปีหน้า จะมีแข่ง drift ที่นั่น แต่ยังไม่รู้ว่า เดือนไหน คอยติดตามดู

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
จะหักเลี้ยวก่อน หรือดึงเบรกมือก่อนก็ย่อมได้ แถมให้อีกด้วยว่า จะไม่หักเลี้ยวเลย หรือไม่ดึงเบรกมือเลยก็ยังไหว (ใช้ Power Over แทน หรือ Shift Lock หรือ Braking Drift อะไรทำนองนี้)

สำหรับผมแล้ว ดริฟท์ไม่มีกฏเกณฑ์ครับ ไม่มีรูปแบบ มันอยู่ที่
- สภาพสนาม
- สภาพรถ
- ทักษะของผู้ขับ
- จิตนาการ  ;D

งบ 4 แสนบาท เหมาะกับเซฟิโรครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
แนะนำอีกครั้ง..ครั้งที่เท่าไหร่แล้วไม่รู้

ก่อนที่จะถามว่า "ดริ๊ฟยังไงพี่? หรือ เซ็ทรถยังไงพี่?" ควรจะรู้จักรถตัวเองเสียก่อนว่า มันตอบสนองกับคำสั่งของเรา"ผู้ขับ"อย่างไร รถแต่ละคันตอบสนองกับคำสั่งไม่เหมือนกัน ขับหน้าเป็นอย่าง ขับหลังเป็นอย่าง เครื่องหลังขับหลังเป็นอีกอย่าง เครื่องกลางขับหลังเป็นอีกอย่าง ขับสี่ล้อเป็นอีกอย่าง ถึงแม้ว่าจะอยู่ในทฤษฎี Vehicle Dynamic เดียวกันก้อตาม หลังจากนั้นถามตัวเองว่า อยากให้รถมันทำอะไรยังไง บางครั้งเราอาจจะใช้วิธีป้อนคำสั่งอย่างที่รถมันชอบ หรือไม่ก้อเซ็ทรถให้มันสามารถทำตามคำสั่งที่เราให้ การทำความรู้จักกับนิสัยของรถเรานั้น ไม่ใช่แค่ลองดึงเบรคมือพรืดๆก้อจบ เพราะมันไม่ได้อะไรนอกจากรู้ว่าเบรคมือทำงานตอนไหน เราควรใช้วิธี"สังเกต"ว่ารถเราตอบสนองกับคำสั่งเราอย่างไร เช่น ขับรถเข้าสลาลม จะช่วยให้เรารู้ว่ารถนั้นตอยสนองกับคำสั่งเราเร็วหรือไวขนาดไหน ค่อยๆทำจากความเร็วต่ำแล้วเพิ่มความเร็วขึ้น หรือลองขับในลักษณะ"เปลี่ยนเลน" ซ้ายมาขวาแล้วขวามาซ้าย ทำให้เรารู้ว่ารถนั้นจะออกอาการอย่างไรหลังจากที่เราป้อนคำสั่ง ดั่งนี้เป็นต้น พอเรารู้ว่ารถเราตอบสนองอย่างไร เราจึงจะได้รู้ว่าเราควรจะป้อนคำสั่งให้รถนั้นอย่างไร โอเคมั้ย ;)
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!