Author Topic: สองใจ  (Read 3868 times)

meng

• Guest
สองใจ
« on: August 12, 2005, 10:33:42 pm »
ผมมี 240z อยู่ ตอนแรกตั้งใจว่าจะใช้ทุกวัน แต่ราคาน้ำมันมันไม่ไหวก็เลยจะทำไว้ดริฟท์บ้าง
ขับบ้าง เลยอยากรู้ว่าจะต้องเตรียมรถอย่างไร เช่น spot ตัวถัง หรือดามรถ เพราะรถกำลังจะ
ตัดผุทำสีพอดี เลยอยากทราบว่าจะทำที่ไหนดีครับ(ทั้ง ๒ สอง) และถ้าจะตัดผุทำสีอย่างเดียว
จะทำที่ไหนดี งบประมาณเท่าไหร่ ระยะเวลาเท่าไหร่ครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
Re:สองใจ
« Reply #1 on: August 12, 2005, 11:41:10 pm »
ถือวิสาสะตอบเลยดีกว่าครับว่า อย่าเด็ดขาด รถอย่า 240 เก็บไว้เถอะครับ ตัดผุทำสีอย่างเดียวแล้วก็บไว้ใช้เล่นๆเถอะครับ

ที่ไม่แนะนำไม่ใช่ว่าเสียดงเสียดายอะไรนะครับ รถคุณมันก็เรื่องของคุณ แต่... เชื่อเถอะครับว่ารถแบบนี้คุณจะหาของจากไหนมาทำครับ เอาเบื้อต้นโชค+สปริงจะทำอย่างไง ตัด-อัด แปลง เอาเหรอครับ ไม่เวอร์คหรอกเชื่อผม เครื่องจะเอาไง เครื่องเดิม แปลงเครื่องอื่นลง ถ้าไม่รักก็ขายทิ้งเถอะครับมีคนอยากเอามาทำเก็บอีกหลายคน เงินที่ได้จากการขายเอามาซื้อเซฟิโร่+แต่งมาดริฟท์ ขับเล่นได้สบายๆ

แต่ก็แล้วแต่นะครับรถคุณ เงินคุณ ส่วนเรื่องอู่ลองโทรคุยกับพี่หนึ่ง CMK. ดูเอาก็ได้ครับพี่เค้าเคยทำรถ 240 เค้าเองมาคันนึงแล้ว แถมแกเป็นอู่เองอีก
 :)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline AkEaKe

• Amateur Racer
  • *
« Reply #2 on: August 13, 2005, 09:54:29 am »
ทำอ่ะทำได้ครับ แต่รถพวกนี้ต้องใส่ใจรายละเอียดเยอะหน่อย ไม่ใช่เพราะว่ารถมันเก่านะครับ ผมหมายถึงว่า มันเป็นรถที่หลายคนอยากได้มาจอดไว้ที่บ้านตัวเอง ถ้าจะทำขึ้นมาจริงๆ ควรจะทำให้มันเป็นแบบเดิมมากที่สุด หรือไม่ก็ ทำเป็นตัวแข่งที่ดูแล้วสวยครับ

อย่างที่คุณตุลย์บอกก็เป็นเหตุผลที่ดีครับ ทำเก็บเป็นสภาพเดิมๆได้ก็จะดีมาก แต่ถ้าอยากทำไว้วิ่ง ไว้แข่งบ้าง  อุปกรณ์ตัวถัง พวก Spot welding หรือ Roll bar ให้ช่างบ้านเราทำได้ไม่มีปัญหาครับ แต่อย่างพวก ช่วงล่างเนี่ย หาตรงรุ่นมาก็จะดี แต่ต้องบอกไว้เลยนะครับ ............... performance parts แพงมากๆๆๆๆ

ยกตัวอย่างง่ายๆ ช่วงล่างเนี่ย ผมไม่อยากให้แปลงอ่ะ ไม่รู้สิครับ อาจจะเป็นสิ่งที่ผมยึดติดเกินไปก็ได้ แต่อย่างของแท้ แบบที่ไว้ใช้วิ่งถนน กับแข่งได้เลยก็.......... 485,000 Yen ครับ สองแสนได้อ่ะ เหอๆ อันนี้คือแบบ ปรับได้เยอะอ่ะนะครับ แบบธรรมดาก็มี แต่อาจจะไม่เหมาะกับไว้แข่งดริฟ นอกจากจะเอาไว้แต่งสวยๆ ขับเล่นเอา

ส่วนอู่ที่จะปะผุเนี่ย มีหลายอู่ครับ แล้วแต่คุณภาพและทุนที่มี แต่รถระดับนี้แล้ว ทำดีดีไปเลยก็ดีครับ จะได้เก็บไว้ได้อีกนาน ผมแนะนำอู่เฮียเป๋งอ่ะครับ แถวพุทธมณฑลครับ เบอร์ก็ 01-4435555 ลองถามไปดูครับ ผมไม่มีเบอร์ที่อู่อ่ะครับ

« Last Edit: August 13, 2005, 09:55:17 am by AkEaKe »
"If you don't know why you win, you won't know why you loose" (Claude Rouelle, 2004).

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
« Reply #3 on: August 14, 2005, 08:45:45 am »
คลาสสิคจิงๆ ผมชอบมากๆ ความคิดเห็นของผมอยากให้ดูแลมันให้ดีทำให้มันสภาพสวยๆ ส่วนเครื่องยนต์ ทำให้มันอยู่ในสภาพที่วิ่งบนถนน แบบว่ามีคนมาจอดข้างแล้วต้องชื่นชมครับ ผมชอบแบบนั้นครับ
ส่วนเรื่องของการที่จะเอามันมาดริฟท์ ไม่อยากสนับสนุนเลยจิงๆครับเสียดายมันอ่ะครับ
« Last Edit: August 14, 2005, 08:46:13 am by kung 200 sx »
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #4 on: August 14, 2005, 06:34:31 pm »
 สวยๆๆๆชอบๆๆๆ

ชอบมากครับ เคยเจอผู้หญิงสองคนขับมา   เท่โครตๆ   ;D

หนึ่งซีเอมเค

• Guest
« Reply #5 on: August 16, 2005, 11:13:45 am »
อย่าทำเลยครับ ขายผมมาดีกว่า ฮิๆๆ

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #6 on: August 16, 2005, 03:02:49 pm »
อย่าทำเลยครับ ขายผมมาดีกว่า ฮิๆๆ

ขายให้พี่เค้าไปทำเล่นๆอีกสักแสน  2 แสนแล้วค่อยไปซื้อคืนราคาเดิมก็ได้ครับ พี่เค้าใจดี

;D ;D ;D

Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

meng

• Guest
« Reply #7 on: August 21, 2005, 10:07:39 pm »
ตอนนี้ตัดสินใจทำเก็บไว้ใช้ในชีวิตประจำวันแล้ว แต่ยังอยากทำเป็นแบบ retro
racer อยู่นะครับ ไม่ทราบว่าจะตัดผุทำจะที่ไหนดีครับ เอาแบบละเอียๆทุกจุดของตัวถังนะครับ