Author Topic: TIMC เรียกผมเข้าประชุมและพรีเซนต์งานเรื่องสนามดริฟท์ด่วน 10 สิงหาคม !!!  (Read 8602 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
TIMC - Thailand International Motorsport Complex (กลุ่มคนที่จะสร้างสนามแข่งรถอันใหม่ที่พัทยา) เขาเรียกผมเข้าร่วมประชุมและพรีเซนต์งานเรื่องการสร้างสนามดริฟท์ในวันพุธที่ 10 สิงหาคม

ตอนแรกผมไม่รู้ว่าเป็นของใคร กลุ่มไหน ใครเป็นเจ้าของ ผมเลยโทรคุยกับรุ่นพี่ที่ผมเคารพท่านหนึ่ง พี่คนนี้ผมรู้จักครั้งแรกจากแฟกซ์ที่เขาเขียนมาติและให้กำลังใจนิตยสาร Racing Club ผมไม่รู้ว่าเขาเป็นใคร มาจากไหน แต่ผมก็ยังเก็บแฟกซ์แผ่นนั้นไว้จนถึงทุกวันนี้

คุยกันสักพัก เขาก็ให้ผมคุยสายตรงกับคุณนกหนึ่งในผู้บริหารสนามแห่งนี้ ผมรู้สึกปลื้มปิติ เรียนตามตรงว่าคุยแล้วขนลุกครับ ความฝันที่เคยคิดว่ามันคงจะเป็นแค่ฝัน มันไม่ได้เป็นแบบนั้นอีกต่อไปแล้ว

แถมรุ่นพี่ผมคนนี้ยังเป็นที่ปรึกษาโครงการโปรเจคยักษ์อันนี้อีกด้วย

"เอ้ยเปิ้น มึงมีอะไรจะบอกก็ต้องรีบทำแล้ว ใกล้ถึงเวลายื่นแบบแล้ว"
"พรุ่งนี้มึงว่างไหม กินข้าวเที่ยงกับกู แล้วช่วยมาพรีเซนต์งานด้วย"

พรุ่งนี้ผมจะเข้าถ้ำเสือครับ ท่านใดมีไอเดียเลิศ มีสิ่งใดเสนอแนะ โปรดรีบโพสด่วน ผมจะได้นำไปเสนอในที่ประชุมครับ
« Last Edit: August 10, 2005, 07:35:30 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe200sx

• Sr. Member Professional Driver
  • ลูกเราโต โอ้เราก็แก่
    • http://www.csiphuket.com/
ถ้าเกี่ยวกับเรื่อง ดริฟท์
อยากให้เปิด โรงเรียนสอนขับดริฟท์  ค่าเรียนไม่แพงน่ะครับ  
ตอนที่ผมเล่น  มักมีคนเข้ามาถามวิธีการขับอยู่เรื่อยๆ  ผมเชื่อว่าตอนนี้ก็ยังมีอยู่
ผมอยากให้คนที่สนใจได้ขับเป็นกันเยอะๆ

อยากให้สนามมีมุมบริการเปลี่ยน สับ ยาง อยู่ข้างในด้วยครับ  
เห็นแต่ละคนแบกล้อกับยางกันมาเอง  ขับรถกันมาเอง  แล้วต้องมาถอดใส่ยาง
กันอีกท่าทางตอนกลับ เมื่อยมากๆ  คนไหนไม่อยากเหนื่อยก็เตรียมมาพอดี
เล่นกันน้อยรอบลงมา  แบบนี้ดูไม่คึกครื้นเท่าไหร่
(อันนี้ในสายตาผม ตอนที่เป็นคนดู)

อยากได้มุมสำหรับผู้หญิง  จะได้เอาภรรยาไปทิ้งไว้มุมนั้นด้วยครับ
เช่นร้านขายของ ร้านสินค้า OTOP

อยากได้โน้น อยากได้นี่  สุดท้ายต้องเลี้ยงลูกอยู่ดี  อยากไปเล่นกับคนอื่นๆ จังเลย
 :P

« Last Edit: August 09, 2005, 02:57:53 pm by Pancake »
เรารักในหลวง

Offline TopDMC

• Full Member All Thailand Championship Racer
อยากได้ค่าเช่าสนามถูกๆคับ แบบ ชั่วโมงละ 500-1000 เนี๊ย ไม่ไหวคับ...
(แพงมาก เด๋วจะไปเล่นข้างถนนแบบเดิมจะดีก่า)

Offline /\ FonNie /\

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ~White 200sx VS Orange 200sx~
พี่กุ้ง ฝากมาโพสเสนอความคิดเห็นเล็กๆน้อยๆ ค่ะ

ผมขอเสนอด้วยคนครับ ผมอยากให้ในสนาม เป็นแบบ complex คือ มีทุกอย่างเช่นแหล่งshopping ร้านอาหาร แบบว่าเดินทั้งวันไม่มีเบื่อครับ (คล้ายๆพี่โจ้อ่ะครับ) แล้วส่วนสนามรายละเอียดเกี่ยวกับดริฟท์อ่ะครับ ผมว่าพี่โอเปิ้ลก็ทราบดีอยู่แล้วครับ แหะๆ ส่วนที่ควรจะมีเลย คือ พิทเชอร์วิส อย่างเช่น ถอดใส่ยาง เติมลม และซ่อมแซมรถได้นิดหน่อย แบบว่าเหมือนมีอู่หรือศูนย์บริการในนั้นเลยอ่ะครับ คือตรงนี้ไม่ได้รบกวนฟรีนะครับ เพียงแต่เสียเงินเหมือนทั่วๆไปอ่ะครับ แค่มีไว้รองรับสำหรับรถแข่งเผื่อมีปัญหาอะไรจะได้มาที่จุดๆนี้ได้ และที่สำคัญ ปั๊มครับปั๊มน้ำมัน อันนี้มีไว้จะดีมากเลยครับ ครบวงจรมาก ส่วนเรื่องสุดท้ายเลยครับ ขอให้แหล่งบริการต่างๆ รับบัตรเครดิต และมีATM ไว้บริการก็จะดีมากๆเลยครับเพราะว่า ไม่มีใครพกเงินสดเยอะๆเวลาฉุกเฉินหรอกครับ (อันนี้คือข้อเสนอที่อยากจะแนะนำ ส่วนจะทำหรือไม่ทำอันนี้ก็แล้วแต่อ่ะครับ)

Offline Tong_PD

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
เป็นข่าวดีจริงๆครับ ขอเสนอความคิดด้วยคนนะครับ อยากให้มีเหมือนที่พี่โจ้ว่าอ่ะครับ เป็นมุมบริการเปลี่ยนยางน่ะครับ จะได้สะดวกในการเปลี่ยนยาง ไม่ต้องออกไปหาร้านข้างนอกที่ไม่รู้ว่าแถวนั้นจะมีไหมอ่ะครับ

Offline iamtul

• G'Day Mate
เอาบ้างครับ คิดเล่นๆนะครับพี่

ในเมื่อพวกเราต้องใช้ยางกันเยอะอยู่แล้วเนี่ยถ้าให้ดีนะครับ ถ้าเป็นไปได้ถ้าสนามสามารถติดต่อกับทางบริษํทผู้ผลิตยางให้เอายางที่ไม่ผ่านQCจากการผลิต (เอาแบบที่ยัง ใช้ได้นะครับ )เช่นดอกยางไม่ครว แหว่งอะไรประมาณเนี้ย มาขายที่สนามโดยอาจมีมาร์คไว้ก็ได้ว่าให้ใช้ในสนามนี้อย่างเดียว ขายกันที่สนามเลยครับ ราคาไม่สูงมาก พวกผมจะได้เล่นยางใหม่ๆกันบ้าง ;D

อีกอย่างที่ขอนะครับ ถ้าเป็นไปได้มีShop ช่วงล่าง+ที่ตั้งศูนย์อยู่ใกล้ๆสนามดริฟท์จะได้ลองเซ็ท ลองปรับดูแล้วลองได้เลยครับ (เผื่อตอนลงข้างสนามด้วย  :P )

อันสุดท้ายนี่คิดเล่นๆเอามันเลยครับ ถ้าจะให้สนุกนอกจากมีสนามดริฟท์ทพื้นเรียบแล้ว น่าจะมีสนามที่เรียกว่าTOGE(มั๊งครับ) ถ้าเคยดูBEST MOTORING น่าจะนึกออกครับที่เป็นสนามขึ้น+ลงเขาครับ แต่ว่ามันจะเป็นแบบข้างนึงเป็นเขา ข้างนึงเป็นผา(เตี้ยๆ) แต่มีรั้วตะข่ายกั้นกันตกตลอดอ่ะครับ สวยมากๆถ้าทำได้ (ฝันไปป่าวเนี่ยกู)

แค่มีสนามใหม่ๆก็ดีใจตายแล้วครับ  ไม่ต้องผูกขาดกับสนามสนามเดียวในกอ ทอ มอ ที่นอกจากไม่ง้อคนเล่นแล้ว ยังนึกจะขึ้นราคาไม่หยุดหย่อนแล้วยังพูดกับคนเล่นเหมือนไปขอเค้าเล่นอย่างงั้นแหละ (เหน็บคนอื่นเค้าอีกแล้วกู) ;D

พี่เปิ้ลสู้เค้าครับ

;) ;) ;)

Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
เอาอันนี้ก่อนพี่เปิ้น มิกฝากมา (เจ้าตัวอยู่เกาะตอนนี้)
1. ขอเรื่องผิวแทรค ขอแบบไม่กินยางมากแบบ BRC เกือบดี แต่อยากให้ดีกว่านั้นอีก
2. เรื่องสนามอยากให้แทรคกว้างกว่า BRC โดยเฉพาะโค้งอยากให้เอียงรับ hi-speed ด้วย
3. เรื่อง เซฟตี้ แบบ BRC ไม่เอา
4. อยากได้ lay-out แนวแบบที่ แดนเนรมิต สามารถเล่นได้รอบนอกรอบในแบ่งกันไป (ข้อนี้จำไม่ค่อยได้)
5. อยากได้ไลน์สนามแบบที่สามารถวิ่งย้อนได้ ไม่อยากได้แบบพวกแทรคกว้างมาแคบอะไรแบบนั้น

ของอิมิกจบไป

ของผมเองบ้าง

1. อยากให้พิทของนักแข่งค่อนข้างจะมีความเป็นส่วนตัวหน่อยไม่ให้คนทั่วไปที่ไม่เกี่ยวข้องเดินเข้าอกได้ ดูก็ดูได้แค่ข้างหน้าหนะครับ เพราะอย่าง BRC มั่วพอสมควร บางทีจะเข้าจะออกก็ติดๆขัดๆบ้าง
2. อยากได้แนวกันชนในกรณีที่รถหลุดอกนอกแทรค
3.อยากให้กันคนดุให้อยู่ใรส่วนคนดูไปเลยไม่สามารถมาใกล้ตรงแทรคได้โดยเด็ดขาด
4. ที่กรรมการอยู่สามารถมองเห็นได้ชัดทั่วสนาม
5. เห็นด้วยเรื่องยางที่ตุล เสนอ
6. ทางเข้าออกสนาม ขอเรียบๆหน่อย รถดริฟท์มันเตี้ยยยยย!!!
7. อยากได้ทางตรงสุดเกียร์สามได้ (แต่โค้งต้องรับความเร็วด้วย)

ประมาณนี้แหละครับผม

อยากได้ลานกว้างด้วย เผื่อเปลี่ยนบรรยากาศ
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline SKMO

เข้ามาช้า เสนอไปกันหมดแล้ว  ;D

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
ขอให้สนุกกันมากๆครับ  ดีใจจังเลยจะได้มีที่เล่นใหม่ๆให้พวกพี่แล้ว   ;D  

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
1. Reasonable price to rent per hour, per half day. full day
2. Driving school many level beginner to pro
3. Consider a lot of club race not pro
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline dori

• ดริฟท์ศาสตร์
- แบบพี่โจบอก ชอบมาก สุดเกียร์ 3 แต่ถ้าเป็นไปได้สุดทางตรงมีให้ลากถึงเกียร์ 4 ได้ก็ดี
- มี cockpit camera ให้เช่า
- ข้างแทร็ค ขอทราย และกองยาง
- อยากได้การดูแลข้างแทร็ค ให้ระบายน้ำได้ดี ไม่เป็นแอ่ง
- sunday racing
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

ick not log in

• Guest
1: a lot of track time. open daily for practice!! yeah!!!
2: Drift track only not for anything else
3: TOUGE !! as k.tul said , I would love to have one up north.>my dream
4:just open to the public so I can practice everyday!

that's it I hope my business goes well and I can drift everyday ahhaha

Offline sarun2306

• Group N Racer
  • **
  • Mini Kit car
ไม่ขออะไรมากมาย ขอให้ทุกๆฝายทำได้จริง คนเล่นมีปัญญา คนสร้างพอมีกำไร เพราะว่ารู้ว่าของดีมักจะไม่ถูก
ส่วนที่อยากให้มี เรื่องมีแม่แรง กับ ปีนลมให้เช่าและท่อลมมาตาม pit ก้อพอ ส่วนยางเปลี่ยนเองดีกว่า เพราะว่าถ้ามีรถมา drift ทุกวัน เด็กที่จ้างมาได้ทำงานครับ แต่ไม่มีใครมาทุกวันหรอกครับ เด็กที่จ้างมาทำงานไม่คุ้มหรอกครับ เจ้าสนามเค้าไม่จ้างให้หรอกครับ

ส่วนเรื่องสนาม
อยากให้ blank ขอบสนามต่ำๆ สูงไม่เกิน 2-5 เซน เพราะว่าถ้าชิด apax มาก แล้วปืน blank รถกับล้อพังครับ
อยากให้มีที่ด้านข้างสนามเป็นที่ราบครับ เพราะว่า ถ้ามีรถตกลงไป มันเสียหายเยอะครับ แล้วเอาขึ้นยากครับ เสียเวลานานมาก รถที่วิ่งผ่านเค้าก้อเสียเวลา ไม่อยากถูกว่าว่าโชว์เพาว์ครับ

Offline Yim_E33_Galant

• Group N Racer
  • **
  • ถึงจะเก่า แต่ก็กรรมพันธุ์เดียวกับ Evo
อันนี้เป็นมุมมองของผมที่ไม่ใช่คนขับนะครับ

1.) จุดทิ้งแม่/ลูก/เมีย etc. ผมเห็นด้วยกับข้อความข้างต้น น่าจะทำพวก Plaza เล็กๆ ติดแอร์ด้วย เพราะว่าแดดเมืองไทยก็ร้อนอยู่แล้ว แถม ยางมะตอยที่ผิว Track จะทำให้มีไอความร้อนเพิ่มขึ้นอีก ถ้าคนที่ไม่สนใจรถ ก็คงไม่อยากยืนดูหรอกครับ
2.) มุมถ่ายรูป ผมว่าเวลาแข่งอะไรก็ตาม (ไม่แค่ Drift นะ จะเป็น Drag หรือ Autocross) ผมว่าก็คงมีคนอยากถ่ายรูปกับรถ/ทีมที่ชนะละครับ เพราะงั้น ตั้งจุดถ่ายรูปไว้ ผมว่าก็ไม่เลว (อาจจะขายของที่ระลึกได้ด้วย)
3.) ที่พัก ถ้าจะสร้างผมมองว่า คงต้องทำราคาให้มันหลากหลายสักนิด อาจจะต้องมีราคาตั้งแต่ 800-10000 เลยก็ได้ เพราะผมมองว่าฐานะคนเราไม่เท่ากัน จากประสบการณ์ ที่ผมไป Disney Land ค่าโรงแรมในสถานที่ ผมจ่ายไม่ไหว สุดท้าย Days, Best Western ก็กลายเป็นคำตอบสุดท้าย เพราะงั้นผมว่า ถ้าเราทำเกรดให้มันหลากหลายได้ น่าจะดีมากๆ
4.) ที่คุณ iamtul พูดถึง toge' เนี่ย คำนี้จริงๆ หมายถึงการขับรถบนเขา (เหมือน ID) แต่ว่าผมก็ไม่รู้เรื่อง Motorsport ดีเท่าไร แต่ผมคิดว่า การที่จะผมดินทำเนินเนี่ย มันไม่น่ายากหรอก แต่ว่ามันจะยากสำหรับนักแข่งมือใหม่หรือเปล่า แต่ถ้าทำได้ก็ดีครับ (เนินลงยาวๆ ให้เหยียบได้สัก 80-120 แล้วเจอ Hairpin เลย เบรคหัวทิ่มแหงม 555)
5.) ผมว่าถ้าจะทำสนาม Drift จริงๆ แล้ว ผมว่าอาจจะไม่ต้อง Drift อย่างเดียวก็ได้ แต่น่าจะเอาไว้จัดพวกกีฬาที่มันไม่โหดมากอย่าง Sunday Race หรือ Gymkhana มั่งก็ได้ เพราะถ้าบังคับให้ Drift อย่างเดียว สนามมันจะอยู่ได้รึป่าวหว่า (รถ Drift ในเมืองไทยมันไม่น่าจะเยอะนา ยิ่งเดี๋ยวนี้ FF วิ่งกันเกลื่อนเลยอ่ะ ถ้าให้เช่า Drift อย่างเดียวจะเจ๊งป่าวหว่า)

นี่คือความคิดส่วนตัวผมครับ ใครไม่พอใจก็ขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
กลับมาแล้วครับ  ;D

ผมเข้าไปคุยกับพี่คนนี้เป็นหนที่สอง หนแรกเมื่อปีที่แล้ว เขาหารือผมเรือ่งหนังสือ ผมก็ให้ความเห็นไปบ้าง ช่วยเขาเต็มที่เท่าที่จะทำได้ ส่วนหนที่สอง ก็คือวันนี้แหละ

คุยกับพี่คนนี้ทีไร กลับมาบ้านปวดหัวทุกที เพราะความคิดเขา "ล้ำหน้า" ผมไปมาก เกินกว่าจะตามทัน ล้ำไปชนิดที่แบบคุยกันแทบไม่รู้เรื่อง คือผมมักจะเป็นฝ่ายฟัง แล้วก็นั่งอ้าปากหวอ !!!

เรื่องจริง ไม่ได้เว่อร์ครับ

คราวนี้ก็ปากหวออีกแล้ว หวอแบบตาค้างไปเลย งานที่เตรียมมาจะเสนอนี้มันดูเล็กกระจิ๋วหริว ดูด้อยค่าไปมากเลยเมื่อเทียบกับโครงงานของเขา งานมันคนละสเกลแบบห่างชั้นกันอย่างมากเลย อธิบายยากครับว่าเป็นอย่างไร

เอาเป็นว่า คุณมีจิตนาการกว้างไกลแค่ไหนลองว่ามา แล้วเรามาทำให้มันเป็นจริงกัน

หลังจากคุยเรื่องงานนี้จบ ผมกลับมาบ้านต้องทำงานอีกกองโตยิ่งกว่าเก่า เป็นการเหนื่อยที่น่ายินดี ผมเดินเข้าใกล้ความฝันของตัวเองอีกก้าว

แม้จะก้าวเล็กๆ ก็ตาม

ไว้ผมขอนัดหารือพวกเราสักครั้ง เอาแบบ on line หรือ off line ดีครับ เพราะจะได้คุยทีเดียวเต็มๆ ครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride