Author Topic: ขอถามหน่อยคับ  (Read 2138 times)

Offline NAYHUA

• Amateur Racer
  • *
  • มันอยู่ที่ใจ
ขอถามหน่อยคับ
« on: August 27, 2005, 09:31:53 am »
คือผมเป็นมือใหม่คับ อยากทราบว่าถ้าเราขับรถมาแล้วอยากกลับรถในถนน 2 เลน แบบว่าดึงเบรกมือแล้วให้ท้ายรถกวาดไป ต้องทำอย่าไรบ้างคับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ขอถามหน่อยคับ
« Reply #1 on: August 27, 2005, 03:04:12 pm »
ดึงเบรกให้ท้ายกวาดมันดูเลื่อนลอย คือไม่รู้ว่ากวาดแค่ไหนถึงจะพอใจ เอาเป็นดึงแล้วกลับรถ 180 องศาได้เลยเอาไหม ตอนเด็กๆ ผมทำบ่อยเลยบนถนนที่ไม่ค่อยมีรถสัญจร

เริ่มจากต้องขับมาเร็วพอสมควร ยิ่งเร็ว ก็ยิ่งกวาดได้แรง ยิ่งสนุก แต่ก็พลาดได้ง่าย มือใหม่ก็มาเร็วปานกลางก็พอ กะๆ เอาครับ บอกเป็นความเร็วเป๊ะๆ ไม่ถูก

จะกลับรถด้านไหนดีล่ะ คนปกติเขาก็ดึงแล้วก็หักขวากลับรถ แต่ผมทำแบบนั้นบ่อยแล้ว เลยหัดทำแบบหักซ้ายดูบ้าง เอ๊ะ มันกว่าเก่าเยอะ อิอิ แต่มือใหม่อย่าเพิ่งหัดแบบนี้ เพราะมีแววขึ้นเกาะสูง ทำแบบหักขวาไปก่อน ง่ายกว่า

เร่งส่งรถมา พอถึงจุดที่จะหักเลี้ยว ก็เหยียบคลัต์ ดึงเบรกมือ หักเลี้ยว สามอย่างนี้ทำพร้อมกันเลย
- พอเลี้ยวได้ที่ก็ลดเบรกมือลง ปล่อยคลัตช์ กดคันเร่งสวนลงไป สามอย่างนี้ทำพร้อมกันอีกแล้ว ยังไม่นับการเลี้ยงพวงมาลัยให้รถบาลานซ์ดีๆ อีกด้วย

คนมีเซนส์สักหน่อย ฝึกไม่กี่ทีก็ทำได้แล้ว  ;D

กลับรถแบบหักเลี้ยวขวาได้คล่องชำนาญแล้ว ลองหักซ้ายดูบ้างสิ หึหึ แล้วจะรู้ว่านรกมีจริง  ;D

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride