Author Topic: Drift แล้ววูบ.....  (Read 16506 times)

Offline madmadmick

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
Drift แล้ววูบ.....
« on: March 01, 2004, 05:15:08 pm »
สวัสดีครับ.....
คือว่างี้ครับ....รถผมมันเกิดอาการวูบเวลาสะบัดท้ายออดแรงๆอ่ะนะครับ....ประมารว่าพอกระแทกคันเร่งออกจากโค้งปุ๊บ....กึ๊ก.....นิ่งไปเรย พอกดซ้ำก็สะดุด....
เป็นเฉพาะตอนเลี้ยวขวานะครับ....คิดว่าน่าจะมาจากการที่ปั้มติ๊กอยู่ขวาอ่ะครับ ....แต่สิ่งที่ผมงงคือ น้ำมันก็เกือบๆจะเต็มถังแล้วอ่ะครับ.....ทำไมยังจะวูบอยู่อีกอ่ะ.....ต้องเต็มเปี่ยมจิงๆถึงจะลื่นครับ......แก้ไขไงดีครับ.....
ปล...ข้อมูลเพิ่มเติมครับ....รถอาร์สามสิบครับ เครื่องเดิมเป็นคาร์บูเรเตอร์ ตอนนี้เป็นหัวฉีดครับ...ถังน้ำมันเดิม ท่อออกจากถังสูงขึ้นมาจากก้นถังประมาณ นิ้วครึ่ง.......ปั้มอยู่ข้างนอกถังครับ....

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ.........กลัวว่าเปลี่ยนปั้มไม่หายแล้วจะเสียตังป่าวๆอ่ะครับ...
ขอบคุณหลายๆๆๆๆ :) ;)

• *
Re:Drift แล้ววูบ.....
« Reply #1 on: March 03, 2004, 05:48:41 pm »
 ??? :'(

Offline i'm mooks

• *
« Reply #2 on: March 03, 2004, 06:40:18 pm »
เป็นที่อะไรว๋า........  ::)  ::)
วูป คงเกี่ยวกับระบบน้ำมัน
ถัง => ปั้มเบนซิน => กรองเบนซิน => เครื่อง
เดี๋ยวไปคิดก่อน คืนนึง

• *
« Reply #3 on: March 04, 2004, 08:59:25 am »
เกี่ยวกับระบบน้ำมันแน่นอนอ่ะครับ แต่ทีนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนก่อนดีอ่ะ....กรองเบนซินก็เปลี่ยนแล้ว......มีข้อสังเกตุอย่างนึงที่ลืมบอกไปอ่ะครับ คือ....ถ้าน้ำมันลดลงเหลือเกินครึ่งถังมานิดหน่อย (3/4) ปั้มเบนซินจะเริ่มร้องครวญครางครับ......
รบกวนด้วยนาคร้าบบบ ???
 :-*

JoeDMC

• Guest
« Reply #4 on: March 04, 2004, 09:53:07 am »
เมื่อวันก่อนไปซ้อมก็เป็นเหมือนกันครับ
ดูเกจ์น้ำมันแล้วน่าจะมีอยู่พอสมควร มันจะวอดจังหวะ ผ่านโค้งมาแล้วจะส่งต่อทางตรง วอดไปซะงั้น
ผมแก้ปัญหาโดยไปเติมน้ำมันเพิ่ม จนเต็มถัง แต่จากปริมาณ น้ำมันที่เติมแล้ว ทำให้รู้ว่าของเดิมยังเหลืออีกตั้งครึ่งถังแหนะ ทำไมถึงวอดไม่รู้
มีเพื่อนแนะนำให้ทำถัง A  ครับ แต่ไม่อยากทำเพราะมันเหม็นน้ำมัน ไม่รู้จะแก้ยังไงเหมือนกัน  ถ้าต่อปั๊มติ๊กนอกถังช่วยอีกตัวจะดีขึ้นรึเปล่าไม่รู้

Drift_DanceR

• Guest
« Reply #5 on: April 02, 2005, 03:51:59 pm »
ไม่แน่ใจเหมือนกันนะคับมีเกจ์วัดแรงดันนำมันรึเปล่าคับถ้ามีลองดูเวลาเข้าแล้วเกจ์ตกรึเปล่าถ้าตกคงเป็นเพราะแรงดันนำมันไม่พออ่ะคับอาจจะต้องเปลี่ยนปั๊มใหม่

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #6 on: April 03, 2005, 12:24:19 am »
ขอถามก่อนว่าท่อน้ำมันออกอยู่ทางขวาด้วยหรือปล่าว แล้วอยู่ด้านหน้าหรือด้านหลังของถัง ปัญหาแบบนี้ถ้าให้"เดา"ก้อมาจาก Pick-up ของถังนั้นอยู่ไท้ถูกที่ ไม่ต้องหว่ง ถึงแม้จะอยู่ก้นถังก้อฟ่อดได้ถ้าทางออกน้ำมันอยู่ด้านข้างหรือด้านหน้าของถัง เพราะเวลาที่เราเลี้ยวนั้น แรงเหวี่ยงหนีศูนย์นั้นมันเยอะพอที่จะทำให้น้ำมันไปกองอยู่ฝั่งนอกของโค้งจนพ้นท่อออก ปั้มป์ติ๊กสำหรับหัวฉีดนั้นดูดเร็วและแรงกว่าปัมป์ติ๊กเครื่องคาร์บูเยอะมาก ถ้ายังคิดจะใช้ถังเดิม แนะนำว่าทำท่อออกมาอยู่ตรงกลางจะดีกว่า หรือไม่งั้นต้องดัดแปลงแล้วใช้ปั้มป์ที่อยู่ในถังแทนปั้มป์นอกถังถึงจะชัวร์สุด นี่บอกตามอาการที่เล่านะ  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
« Reply #7 on: April 03, 2005, 10:26:52 am »
ไม่แน่ใจว่า ว่าปั้มมันอยูสูงเกินไปหรือปร่าวแล้วปั้มมันมีตีนเป็ดมาด้วยมั้ยครับแน่ะนำให้ตั้งปั้มต่ำกว่าที่เป็นอยู่สิครับ ลองดูครับ
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #8 on: April 03, 2005, 08:49:28 pm »
 เออ   พี่... ไหนๆก็คุยเรื่องปั้มน้ำมันล่ะ  แล้วไอ้พวกที่เค้าย้ายถังมาไว้ด้านหลังรถเนี้ย
ความปลอกภัยมันอยู่ในระดับไหนครับ   ดูยังไงถึงจะรู้ได้ว่า ถังนี้ "โอเค" ไรเงี้ยครับ
พอจะมีข้อสังเกตุไหมครับ  ครือสนามที่แล้ว นั่งรถไอ้ "ซี" (น้องดำล้อดำ) กลับน่ะครับ
พอกลับรถหน้าซีค่อน ปรากฏว่า อยู่ๆปั้มติ๊กหยุดเดิน  คือเสียงเงียบไป...
ซักพักเสียงมันก็มาเหมือนเดิม แต่..คราวนี้มาพร้อมกลิ่นครับ  แล้วมีควันขึ้น...
 พวกผมก็ดับเครื่องแล้วกระโดดออกมาทันที
          หลังจากวันนั้น ซี มันบอกว่า "สายไฟ"ปั้มติ๊กมันช็อต อะไรเนี้ยแหล่ะครับ
ผมเลยเริ่มรู้สึกว่ามัน"อันตราย"เหมือนกันนะ    
    เลยอยากรู้วิธีสังเกตุ  วิธีดูแล บำรุงรักษา  คร่าวๆน่ะครับ เพื่อมีใครอยากรู้พอดี จะได้เป็นประโยชน์

ขอบเตียงครับ!! ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #9 on: April 03, 2005, 10:52:07 pm »
การติดตั้งถังน้ำมันและปั้มป์รวมทั้งไส้กรองน้ำมันนั้น จะอยู่ในฝากระโปรงหลังก้อได้ แต่ต้องมีผนังกั้นระหว่างห้องคนขับและห้องใต้ฝากระโปรงหลังให้มิดชิด เพื่อกันไม่ให้น้ำมันและไอระเหยน้ำมันสามารถรั่วไหลผ่านมาในห้องโดยสารได้ ในกรณีที่เกิดการรั่วหรือเกิดอุบัติเหตุ ถึงแม้ว่าจะใช้ถังของ ATL ใบละสี่ห้าหมื่นก้อตาม >:(

ที่เห็นๆ cefiro หลายๆคันวางถังกับปั้มป์ในฝากระโปรงหลังโดยเอาเบาะหลังออกด้วยนั้น บอกตรงๆว่าอันตรายมากๆ เอาแค่สายน้ำมันซึ่งส่วนใหญ่เป็นสายยางกันทั้งนั้น มันเกิดรั่วขึ้นมาละก้อ คิดดูละกันว่า pressure จากปั้มป์หัวฉีดนั้นมันขนาดไหน ยิ่งพวก Honda Civic ที่วิ่ง Drag นั่นยิ่งไปใหญ่เลย เอาถังน้ำมันและปั้มป์มาวางไว้ที่พื้นด้านคนนั่ง แสดงว่าอยากตายเร็วเอามากๆ  >:(
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #10 on: April 04, 2005, 01:48:45 am »
อันตรายน่ะครับ  จริงๆแล้วเรื่องยังงี้ซิครับสมควรจะลงในหนังสือ
มัวแต่ไปสนใจแรงม้าบ้าบอกันอยู่    ความปลอดภัยสมควรจะมาก่อนจริงๆ >:(

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #11 on: April 04, 2005, 08:16:42 am »
 ฮ่าๆ แหม สะใจจริงๆ  ผมขอชงอีกลูกเรื่องเอาแบตฯวางหลัง (กรณีรถซิ่งที่แต่งเลียนแบบรถแข่ง)

ด้านบนเขาคุยเรื่องน้ำมันไปแล้ว ผมขอเอาไฟมาช่วยจุดน้ำมัน มันจะได้บึ้มกันเข้าไปเล้ยยยย

รถแข่งเขามีเหตุในการทำเช่นนั้นครับ ด้วยหลายวัตถุประสงค์เช่น
- ต้องการถ่วงน้ำหนัก
- โมฯ เสียจนไม่มีพื้นที่วางแบตฯ คือจำเป็นจริงๆ (แต่ก็มีรถแข่งอีกมากที่เลี่ยงโดยการใช้แบตฯลูกเล็กแทน)

ข้อดี
- ได้เท่ (หากคุณคิดว่ามันเท่ เจ๋ง)
- ได้ถ่วงน้ำหนัก (หากคุณคิดและคำนวนการถ่วงบนตาชั่ง)

ข้อเสีย
- อาจมีบึ้ม หากเกิดเรื่องผิดพลาดจากการชนท้าย  (กรณีมีชุดท่อทางเดินน้ำมัน ปั๊ม ถัง อยู่ในที่เกิดเหตุ)
- เสี่ยงโดยไม่เข้าเรื่อง หาเรื่องอายุสั้น ทั้งคนและรถ
- นั่งดมไอกรดจากแบตฯเล่นแบบเพลินๆ โดยไม่รู้ตัว

แต่งรถแบบรถแข่ง ก็ต้องดูแลแบบรถแข่ง แถมขับแบบรถแข่ง คือ
- แบกไปสนาม
- ขับน้อยๆ แต่ดูแลรักษากันบ่อย
- ขับให้เต็มสมรรถนะรถ แต่อย่าให้เกินสมรรถนะคน
- ไม่ได้ใช้งานประจำทุกวัน
- โดยมากจะมีสปอนเซอร์ในการทำรถ
« Last Edit: April 04, 2005, 07:03:45 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #12 on: April 04, 2005, 06:35:05 pm »
 สรุบรถบ้านกับรถแข่งนี้มันคนล่ะเลนจริงๆ   ;D

ถ้าคนที่ชอบเล่นรถมาอ่านเว๊ปนี้เยอะๆก็ดี  มัวแต่ไปดู "สูตรพี่ผสมน้อง" "ชุดคิตตับไตไส้พุง"

แหม่...... สมกับเป็น"วัยแรงจริงๆ" ;D  

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver