Author Topic: ทำไมปั่นโดนัทแล้วมันไม่กลม  (Read 5052 times)

Offline DIN GTR

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ทำไมปั่นโดนัทแล้วมันไม่กลม มันเหมือนการขับรถเป็นวงกลมมากว่า ล้อหน้ามันไม่หยุดอยู่กับที่อ่ะครับ ทำยังไงสอนหน่อยครับกำลังหัด

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
การทำโดนัทให้กลมต้องขึ่นอยู่กับ เฟื่องท้าย lsd. ด้วยครับ แต่ถ้าหากว่ามีเฟื่องท้ายที่ว่านั้น งั้นมันต้องมาดูที่เทคนิคการขับแล้วหล่ะ
 การทำโดนัทแบบวงกลมมันก็มีหลายท่าเหมื่อนกันน่ะ (อันนี้ผมคิดของผมเองจากประสพการณ์น่ะครับ)
 1. การทำโดนัทแบบหน้าอยู่กับที่ หมายถึงล้อหน้านิ่งสนิดไม่ขยับเลย(อันนี้จะเป็นแบบที่ง่ายที่สุดครับ)
     วิธีทำน่ะครับจะทำโดนัทไปทางขวาให้ให้หักพวงมาลัยขวาสุด(จงเหลื่อที่ทางด้านขวาให้ด้วยน่ะครับเดี๋ยว
     มันจะไม่พออ่ะจะตกข้างทางเอา ;D)  แล้วเบิ้ลคันเร่งเรียกกำลังเครื่องสัก 4000-5000รอบ ปล่อยครัช
      แล้วเลี้ยงคันเร่งตามกำลังรอบ(หมายถึงถ้ารอบมันตัดก็ถอนคันเร่งบ้าง)เหยียบถอนเหยีบถอน กำลังอ่อน
      ไป ก็เร่ง มากไปก็ถอน ทำอยู่แบบนี้สัก10วินาทีรถท่านก็เรื่ม ฮิสแล้วหล่ะครับ ;D
 2. การทำโดนัทแบบวงกว้างสักหน่อย แบบหล้อหน้าหมุนเลี้ยงประคองไปตามวงก้วาง(แบบนี้จะยากขึ่นมากอีก
      หน่อยครับ) เพราะว่าคุณต้อง เลี้ยงพวงมาลัยประกอบกับเลี้ยงคันเร่งทำกันไปทั้งสองอย่างเลยน่ะครับ  
      สำหรับอันนี้ต่อจากท่าที่1 เราสามารถทำท่านี้ต่อได้เลยครับ โดยการขยายวงด้วยพวงมาลัย อย่างเช่นคุณ
      โดนัทไปทางขวา
      หักพวงมาลัยขวา ตามปรกติรถมันจะต้องเข้าวงขวาเพื่อหาจุดที่พวงมาลัยนำทางไป แต่เมื่อไรเมื่อคุณถอน  
      คันเร่ง แล้วในจังหวะเปลี่ยนทิศทางไปทางซ้ายรถคุณจะเรื่มขยายวง กว้างขึ่น (จะเอาแค่ใหนแล้วแต่คุณ)  
      แล้วหักพวงมาลัยกลับไปในทิศทางเดิมทางขวา เลี้ยงพวงมาลัยพร้อมคันเร่งอยู่อยางนี้สัก15วินาที่รถคุณ
      ก็เริ่ม ฮิสแล้วหล่ะครับ ;D
  3. การทำโดนัทแบบวงกว้างโคตรๆ โดยใช้เกียร์สองครับ (อันนี้ขับแล้วเหนื่อยครับ) ในลานกว้างๆแบบปั้มอัพ
      หรื่อหลังซีคอนนั้นสามารถทำได้ครับอืม...ลืมไปที่เยสก็ทำได้น่ะครับ ที่ศาลพระภูมิอ่ะโดนัทรอบศาลเลย
      (ที่ผ่านมาผมต้องกราบขอโทษ ท่านด้วยน่ะครับไม่ได้มีจุประสงค์ลบหลูแต่อย่างใด)แต่มันไม่มีที่ซ้อมจิงๆครับ
      ถ้าจะใครไปทำที่นั้น แนะนำให้เอาดอกไม้ไปขออนุญาติท่านก่อนล่ะกันน่ะครับ ท่านคงหนวกหูแย่เลย :-[
      ยกมือไหว้ท่านสักหน่อย ก็ดีครับสบายใจดีครับ การขับแบบนี้ก็ต่อเนื่องมาจากท่าที่1-2และมา3นี้และครับ
      เป็นการขับแบบใหลลื่นไปตามทิศทางที่เราต้องการครับ อันสุดท้ายนี้ จะทำให้เราสามารถต่อท่าเบสิค
      ไม่ว่าจะเป็นเลขแปด หรื่อยอว์ดริฟท์ ใหลไปได้เลื่อยครับ พริ้วๆ ;D อันนี้รถจะไม่ค่อย ฮิสเท่าไหร่
      เพราะว่ารถเราไม่ได้อยู่กับที่ สักเท่าไหร่ มีลมมาประทะด้านหน้าตลอดครับ ก็พอเล่นได้นานกว่าท่า1-2
      หน่อยอ่ะครับ  (อ้อลืมบอกไปน่ะครับ ผมเคยขับ200 รถที่ไม่มี lsd. ขับท่านี้ได้น่ะครับ งงดีเหมื่อนกัน :-\)
      แล้วว่างจะทำวีดีโอคริฟมาให้ดูน่ะครับ    ขอให้โชคดีน่ะครับ ;)
« Last Edit: April 24, 2005, 07:24:28 am by kung 200 sx »
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

• *
พอจะเข้าใจแล้วครับพี่กุ้ง ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ทำตามที่กุ้งบอกไว้ได้เลยครับ นี่แหละพื้นฐานสุดๆ เลย ใครจะเล่นดริฟท์ก็ควรเริ่มจากโดนัทแบบนี้ก่อน

ผมขอเสริมเล็กน้อย เรื่อง โดนัทไม่กลม มันเกิดจากสองอย่าง ลองไปพิจารณาดูว่าเกิดจากสิ่งใด
- เกิดจากรถ เช่นแรงไม่พอ รถหนักเกินไป ฯลฯ
- เกิดจากคน เช่นขับยังไม่เป็น เลี้ยงพวงมาลัยไม่ถูก เร่งรอบไม่พอ ฯลฯ
- เกิดจากทั้งคนและรถ อันนี้หนักหน่อย

รถเดิมๆ ไม่มี LSD ก็โดนัทได้ครับ ยากกว่าเดิมนิดหน่อย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
ของผมเครื่องเจโบ แต่เฟืองเดิมยังไม่เต็ดอ่ะครับ ลองออกที่4000 แล้วเร่งอยู่ในช่วง5000-6000 ควันขโมงเลยนะพี่แต่เพื่อนที่ดูอยู่ข้างนอกมันบอก นี่มึงขับรถเป็นวงกลมมากว่า ล้อหน้ามันไม่หยุดอยู่กับที่อ่ะ  มันเกิดจากสาเหตุไหนบ้างครับ  กำลังหัดเล่น

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
หากที่คุณทำนั้นล้อหลังมันฟรี (ก็ต้องฟรีสินะ ถึงได้มีควันไง) มันก็คือโดนัทรูปแบบหนึ่งแล้วครับ ยกเว้นแต่ว่ามันฟรีอยู่ล้อเดียว อันนี้ต้องหัดใหม่ครับ หัดใหม่นะ ไม่ใช่ไปหาเฟืองท้ายใหม่
- คือถ้าเราเริ่มจากจุดหยุดนิ่งแล้วมันยากนัก ก็ลองเริ่มจากรถเคลื่อนที่ก็ได้
- ขับมาทางตรง ดึงเบรกมือกลับรถ แล้วก็เริ่มปั่นได้เลยครับ วิธีนี้ทำได้สบายมาก ไม่ต้องมี LSD ก็โดนัทได้

ส่วนจะให้ล้อหน้าหยุดนิ่งอยู่กับที่ ก็ต้องใช้แรงมากกว่านั้นอีกหน่อย แต่ถ้ามี LSD ก็จะทำได้ง่ายขึ้น

การฝึกทำโดนัท ต้องทำให้ได้หลากหลายรูปแบบครับ ถนัดแบบใดก็เริ่มหัดแบบนั้นก่อน แล้วจึงค่อยทำแบบอื่นๆ ตามลำดับ โดยมากก็จะเป็นขนาดของวง

วงขนาดเล็กที่สุดก็คือทำโดยล้อหน้าหยุดนิ่งอยู่กับที่ กินยางสุดๆ เครื่องฮีทเร็วมาก

วงขนาดกลาง กะเอาประมาณคนยืนตรงกลางได้ หรือวนรอบไพลอน อะไรทำนองนั้น นี้คือโดนัทที่ฮิตทำกันมากที่สุด ทำทวินโดนัทก็ใช้หลักการเดียวกันนี้ แต่กะระยะให้คู่ของเราอยู่ตรงข้ามเราตลอด

วงขนาดใหญ่ อันนี้เริ่มยากหน่อย เพราะต้องอาศัยแรงจากเครื่องค่อนข้างเยอะ ยิ่งวงใหญ่ ก็ยิ่งยากครับ ที่สนาม  BRC มีเกาะเป็นรูปสามเหลี่ยมอยู่จุดหนึ่ง ถ้าใครเคยเห็นผมหมุนรอบเกาะนี้ ผมกดไปที่ 8000 รอบครับ ลากแช่ยาวตลอดทาง  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
ได้เลยครับพี่เปิ้ล เดี๋ยวได้ล้อหลังใหม่ก่อนจะไปลองใหม่ตอนน้ใส่ล้อกว้างเปลืองยาง ขอบคุณครับ แล้วมีอะไรจะมาถามใหม่ครับ