Author Topic: มือใหม่หัดถาม!!!  (Read 5614 times)

Offline BeStBalL

• Amateur Racer
  • *
  • Trainee
มือใหม่หัดถาม!!!
« on: April 22, 2005, 11:27:39 am »
ขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมยังไม่เป็นจิงๆ ตอนนี้ยังไม่มีรถให้หัด (Drift)ผมขอถามเรื่องขับแบบธรรมดาก่อนละกาน ผมอ่านกระทู้เจอ บอกว่า ก่อนจะdrift เบรกเป็นหรือยัง ช่วยอธิบายแบบละเอียดให้ผมทีได้ม่ะงับ แล้วผมต้องทำไรเป็นอีกม่ะก่อนจะDriftเนี่ย (ขับเป็นแล้วนะ-*-อย่ากวนหุหุ แต่บังคับให้คล่องก็อีกเรื่องนึง) :P

I aM BeStB@|L
น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า
ผมพึ่งมาม่าและก็พวกท่าน เหอๆๆ

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
Re:มือใหม่หัดถาม!!!
« Reply #1 on: April 22, 2005, 12:10:40 pm »
ขอบอกก่อนน่ะครับว่า ไม่เห็นจะต้องคิดมากกับการเริ่มดริฟท์เลยน่ะครับ คุณขับรถได้ คุณก็มี
โอกาศดริฟท์ได้เช่นกันครับ (อย่าไปกังวลน่ะครับ) ส่วนเรื่องของการถามว่าจะเริ่มดริฟท์อย่างไร
ทำไรก่อน แล้วต้องทำไรบ้าง ขั้นตอนที่ถูกต้องทำอย่างไร (ให้ลองดูกระทู้ข้างล่างลองค้นดูน่ะครับ) เดี๋ยวมันจะกลายเป็นการถามตอบกันแบบซ้ำๆน่ะครับ ส่วนเรื่องต้องทำไรเป็นอีกมั้นนั้นก่อนดริฟอ่ะก็อย่างที่บอกอ่ะ ขับรถได้ก็ดริฟท์ได้อ่ะ ส่วนที่จะต้องปรับแต่งอย่างไรก็มาว่ากันอีกที่น่ะครับ ลองกับรถของคุณก่อน แล้วค่อบปรับแต่งก็ว่ากันไปย่ะครับ แล้วเรื่องที่บอกว่า(เบรคเป็นหรื่อยัง) อันนี้คงต้องให้ผู้ที่พูดถึงเรื่องนี้มาตอบแล้วกันน่ะ ผมเองไม่ทราบเหมื่อนกันอ่ะ :)
ยินดีต้อนรับสำหรับผู้ที่สนใจน่ะครับ
« Last Edit: April 22, 2005, 12:15:46 pm by kung 200 sx »
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: April 22, 2005, 12:14:43 pm »
ยินดีต้อนรับเสมอครับ

แต่ก่อนเล่นดริฟท์ ผมขอทำความเข้าใจไว้ว่า ดริฟท์มันไม่ได้ทำให้เราขับรถได้เก่งขึ้น มันเป็นเพียงแค่การขับรถฝาดโผนรูปแบบหนึ่งเท่านั้น

เรื่องเบรก

ผมให้ความสำคัญกับเรื่องเบรกและช่วงล่างมากกว่าสิ่งอื่นใด เรื่องแรงหรือไม่ยังไม่ใช่ปัญหา แต่เบรกไม่ดี กริปแย่ นี่สิปัญหาหลักของนักทำความเร็วเลยแหละ

ลองคิดกันดูว่า ขณะเรากดเบรก รถเราหยุดแต่ละครั้ง มันสามารถลดการสูญเสียได้มากเพียงใด หากคิดไม่ออก ก็ลองคิดว่าเราขับไปโดยไม่มีเบรกละกัน คงจะนึกภาพออกว่า มันก็ต้องชนรถคันหน้าทุกๆ ไฟแดงกันเลยสินะ

ยกตัวอย่างแบบสุดโต่ง เว่อร์หน่อย แต่ก็เพื่อให้เห็นภาพความสำคัญของเบรกครับ

วิธีเบรกให้เป็น ก็คือใช้ประสิทธิภาพสูงสุดของกริป (กริป คือ การยึดเกาะของรถ ซึ่งมาจากยาง ดอกยาง เนื้อยาง ลมยาง ทิศทางของรถ การกระจายน้ำหนักของรถ ฯลฯ เหล่านี้ผมเรียกรวมๆ ว่า กริป)

เบรกให้เจ๋ง ก็ต้องเบรกให้จนถึง Thread Hold คือสุดแรงยึดเกาะของดอกยาง นอกจากใช้สมรรถนะของระบบเบรกแล้ว ก็ต้องรู้จักใช้สมรรถนะของการยึดเกาะของยางอีกด้วย

อีกเทคนิคหนึ่งที่ผมเรียนรู้เองก็คือการคุมบาลานซ์ของรถ (ปัจจุบันก็ยังเรียนรู้อยู่)  มันอธิบายยากว่าทำอย่างไร เอาเป็นว่ามันคือจังหวะการกดเบรกก็แล้วกัน ลองเอาไปคิดต่อดูครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #3 on: April 22, 2005, 05:11:59 pm »
เรื่อง Threshold Braking นั้นคือการใช้เบรคจนถึงลิมิตที่ยางนั้น"เกือบ"จะรับไม่ได้ แต่ยังรับได้อยู่ วิธีฝึกง่ายๆ หาที่ว่างๆกว้างๆ ถนนว่างๆยังไม่ดีพอเพราะยังกว้างไม่พอในกรณีที่เกิด oops...I did it again!! (ถ้าเคยทดสอบระบบ ABS บนถนนแล้วปรากฏว่า ABS นั้นไม่ได้ทำงานด้วยความปกติ(คนต่อ sensor เสียบขั้วสายไม่สุด)ตอนที่"ตื้บ"จาก 140 แล้วจะรู้ว่า ถนนนั้นไม่กว้างพอ) เมื่อหาสถานที่ได้ก้อเริ่มด้วยการขับตรงๆเร่งขึ้นมาที่ 80 หรือ 100 กม/ชม แล้วแต่ความชัวร์ระหว่างคุณกับตัวรถ ชัวร์มากก้อเร็วได้ ไม่ค่อยชัวร์ก้อเบาๆไว้ก่อน (เพราะถ้าบอกให้เริ่มช้าๆก่อนก้อทำกันเร็วๆอยู่ดี....ใช่ป่ะ) กำหนดจุดที่จะเบรคไว้ ถ้าหา Pylon มาวางเป็น mark ไว้ทุกๆ 10 เมตรจะดี พอวิ่งมาถึงจุดที่จะเบรค เบรคให้เร็วที่สุดและแรงที่สุดโดยที่ไม่มีล้อใดล้อหนึ่งล็อค โดยเฉพาะล้อหน้า ถ้าถามว่า "จะรู้ได้ไงว่าล้อล็อครึยัง?" รับรองว่าได้รู้แน่ๆถ้าความรู้สึกนั้นไวพอ ถ้าล้อเริ่มจะล็อค ลด pressure ที่คุณใช้เท้ากดลงบนแป้นเบรคลงเล้กน้อย ไม่ใช่ถอนเบรคนะ แค่ลด pressure ลงเฉยๆ ฝึกจนสามารถเบรคด้วยระยะที่สั้นที่สุดได้แล้วจะพบว่า ระยะที่ได้นั้นดีกว่ารถที่มี ABS ด้วยซ้ำ (เพราะ ABS ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อทำให้เบรคได้ระยะสั้นลง) นี่คือการหาความสามารถและลิมิตในการเบรคของรถเรา

เอาเรื่องไรอีก? ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• *
  • Trainee
« Reply #4 on: April 22, 2005, 08:51:55 pm »
ขอบคุณครับ ที่ช่วยตอบ  ::) บอร์ดนี้ใจดีทุกคนเลย แต่บางคนก็กวน...(หุหุ)  :-*

งั้นขอถามเรื่องกฎหมายหน่อยได้มั๊ยครับบบ.... ;D
« Last Edit: April 22, 2005, 08:52:57 pm by BeStBalL »

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
« Reply #5 on: April 22, 2005, 08:53:25 pm »
ถ้าล้อเริ่มจะล็อค ลด pressure ที่คุณใช้เท้ากดลงบนแป้นเบรคลงเล้กน้อย ไม่ใช่ถอนเบรคนะ แค่ลด pressure ลงเฉยๆ ฝึกจนสามารถเบรคด้วยระยะที่สั้นที่สุดได้แล้วจะพบว่า ระยะที่ได้นั้นดีกว่ารถที่มี ABS ด้วยซ้ำ (เพราะ ABS ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อทำให้เบรคได้ระยะสั้นลง) นี่คือการหาความสามารถและลิมิตในการเบรคของรถเรา

ผมชอบตรงคำว่า (ลด pressure) มันเป็นไรที่เข้าใจโคตรๆ ผมตั้งใจว่าจะลองเอาไปใช้ดูครับ ........
 สุดๆ ชอบๆ ;D
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

• *
  • Trainee
« Reply #6 on: April 22, 2005, 08:59:25 pm »
เหอะๆ ผมก็ชอบนะ แต่มันแปลว่าอะไรหว่า  ???
ตกลงผมถามเรื่องกฎหมายได้ป่าวงับ  :P

• *
  • Trainee
« Reply #7 on: April 23, 2005, 10:31:04 pm »
ถามเลยละกันนะ หุหุ แต่งรถหรือรถแต่งนั่นเอง ผิดกฎหมายป่ะครับพวกท่าน
ถ้าผิด แต่งอย่างไรผิด แต่งอย่างไรถึงจะไม่ผิด โทษทีครับที่ถามกว้างไปหน่อย -*-... ???
อืม อีกอย่างช่วยแนะนำ นิตยสารให้ผมอ่านซักเล่นนะครับ
ขอบคุณมากคร้าาบบบบ[/b][/size]          ^ ไอ้ข้างบนที่วิ่งอยู่นี้รำคาญม่ะ เหอะๆๆ ผมเองรำคาญอ่ะ

« Last Edit: April 23, 2005, 10:38:49 pm by BeStBalL »

• *
  • Trainee
« Reply #8 on: April 24, 2005, 01:29:04 pm »
ง่ะ ไม่มีนักกฎหมายเลยหรอ  ???

« Reply #9 on: April 24, 2005, 07:30:29 pm »
ถามเลยละกันนะ หุหุ แต่งรถหรือรถแต่งนั่นเอง ผิดกฎหมายป่ะครับพวกท่าน
ถ้าผิด แต่งอย่างไรผิด แต่งอย่างไรถึงจะไม่ผิด โทษทีครับที่ถามกว้างไปหน่อย -*-...
อืม อีกอย่างช่วยแนะนำ นิตยสารให้ผมอ่านซักเล่นนะครับ
ขอบคุณมากคร้าาบบบบ
          ^ ไอ้ข้างบนที่วิ่งอยู่นี้รำคาญม่ะ เหอะๆๆ ผมเองรำคาญอ่ะ

เอางี้มั้ยครับ ลองโพสถามคนซื้อเบียร์มั้ยครับ (ฉายาว่าเบียร์กูจะดริฟท์) อยู่ในบอร์ท200น่ะครับ ลองโพสถามเค้าดูน่ะครับ เมื่อไม่นานเค้าได้ออกรายการ คอคนรักรถ ได้มีคำถามหลายคำถามกับตำรวจชั้นผู้ใหญ่ท่านนึงในรายการว่า มีอะไรบ้างที่ผิดและไม่ผิดครับ ผมเองจำไม่ได้เหมื่อนกันครับ แต่ที่รู้มารู้สึกว่าเราจะได้เปรียบน่ะครับ ;D ตามนี้เลยครับ http://rcweb.net/forums/?board=20.0 ขอให้โชคดีครับ :)

• *
  • Trainee
« Reply #10 on: April 24, 2005, 09:39:38 pm »
ขอบคุณมากครับ ท่าน  ;)