Author Topic: สวัสดีครับ พวกรุ่นพี่ ทุกๆ คน ผมมาใหม่ครับ  (Read 3847 times)

Offline BeStBalL

• Amateur Racer
  • *
  • Trainee
สวัสดีครับ ผมเพิ่งมาสนใจนะครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะครับ ฝากตัวด้วยนะครับทุกท่าน

ป.ล. ยังไม่มีรถ หัด(Drift) นะ ครับ
        อีกอย่างผมอ่านกระทู้หทดทุกหน้าแล้ว เท่าที่อ่านดู ผมไม่ค่อยรู้คำพวกทับศัพท์เลยครับ
        และก็รุ่นรถที่มีชื่อเรียกแปลกๆ คือ ไม่เคยได้ยิน เพิ่งมาสนใจเรื่องรถบวกกับเกิดไม่ทัน
        เช่น ไอ้หน้าแหลม ,ไม้ขีดไฟ  NA, DX เป็นต้น

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

I aM BeStB@|L
น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า
ผมพึ่งมาม่าและก็พวกท่าน เหอๆๆ

• *
  • Trainee
ป.ล. (ต่อ) ที่บ้านมีแต่ D-Max ไหวม่ะ เหอะๆๆๆ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ยินดีต้อนรับผู้ที่สนใจจะศึกษาทุกท่านครับ ไม่จำกัดเพศและวัย คุณทำดีแล้วที่ไล่อ่านกระทู้ในหน้าเก่าๆ มาก่อน มันจะทำให้คุณเข้าใจผมและเพื่อนๆ ในเวปแห่งนี้ว่า พวกเราไม่ได้บ้าซิ่ง บ้าแต่ง บ้าแข่ง บ้าโชว์ออฟ อะไรพวกนี้เลยแม้แต่น้อย

เล่นดริฟท์ก็เพราะชอบ ก็เท่านั้น

ศัพท์ที่คุณยกตัวอย่างมามันคือชื่อรุ่นรถครับ เรียกกันเป็นนิคเนมแบบไทยๆ ตั้งกันแบบเฉพาะกลุ่มโดยพวกคนทำหนังสือรถในสมัยก่อน แล้วก็เรียกต่อๆ กันมา

หน้าแหลม ก็คือ Toyota Corona รุ่นหนึ่งที่กันชนและฝากระโปรงหน้าจะทำเป็นลักษณะแหลมตรงกลาง เป็นรถขับหลัง

ไม้ขีดไฟ อันนี้ไม่มีครับ มีแต่ "กล่องไม้ขีด" อันนี้คือ Mitsubishi Lancer รุ่นหนึ่งที่นิยมเอามาทำรถแรลลี่มาก เป็นรถขับหลังครับ

NA คือ Natural Aspirated หรือเรียกได้อีกหลายอย่าง แต่ก็แปลออกมาทำนองเดียวกันหมด ความว่า เป็นเครื่องที่ไม่มีระบบอัดอากาศ

DX เป็นชื่อรุ่นของ Toyota Corolla รุ่นหนึ่ง นิยมเอามาทำแรลลี่เช่นกัน เป็นรถขับหลัง ยุคเดียวกับ Lancer กล่องไม้ขีดครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
  • Trainee
ครับผม โทดทีจำผิด "กล่องไม้ขีด" เป็น "ไม้ขีดไฟ" ไปซะได้ อ่านเยอะไปหน่อยเลยมึนครับ เหอะๆๆ
ขอบคุณมากครับ

Offline Joe

• Authentic Drifter
  • How Far can You Fly with Broken Wing
เดี๋ยวนี้ เว้บ คึกคัก คึกคัก จังครับพี่เปิ้น  ;D
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
ยินดีต้อนรับน่ะครับ  ;D
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

• *
  • Trainee