Author Topic: ขอเสนอนิดนึงนะครับ  (Read 10215 times)

Offline chay_ablaze

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ขอเสนอนิดนึงนะครับ
« on: April 18, 2005, 10:51:28 am »
ผมว่านักแข่งดริฟมีน้อยนะคับ (ความรู้สึกนะครับ) น่าจะมีการเปิดโอกาศให้แก่นักแข่งหน้าใหม่ลองเล่นดูบ้างนะคับอาจจะซัก1ชั่วโมงอ่ะครับช่วงเช้าเลยก็ได้โดยมีนักแข่งนั่งไปด้วย 1 ต่อ 1 เลยเพื่อแนะนำ นักแข่งหน้าใหม่ๆๆจาได้เกิดขึ้นเรื่อยๆๆน่ะครับ  อันนี้เป็นความคิดเฉยๆๆนะครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ขอเสนอนิดนึงนะครับ
« Reply #1 on: April 18, 2005, 11:26:35 am »
ยินดีแนะนำอยู่แล้วล่ะครับ ที่ผ่านมาก็มีแบบที่คุณว่ามาแหละ แต่มันมีปัญหานิดหน่อยดังนี้

- หน้าใหม่มา แต่ไม่ค่อยได้คุยกัน ก็ย่อมไม่รู้จักกัน ถ้าเขาไม่ถาม ผมและคนอื่นก็ไม่กล้าไปแนะนำเขาหรอกครับ เดี๋ยวจะโดนรุ่นใหม่ด่าเอา แม้เขาไม่ด่าทันที แต่อาจคิดในใจทำนองว่า "มายุ่งไรกับกูวะ" "เอ็งเก่งมาจากไหนกัน ถึงมาสอนกู" อะไรทำนองนี้

- ผม และคนหน้าเก่าหลายคน ไม่กล้าสอนครับ ไม่รู้เขาระดับไหนเหมือนกัน เผลอๆ จะเก่งกว่าเรา เดี๋ยวหน้าแหก

- คนหน้าเก่าแต่ไม่เก่งนักก็มีเยอะ เช่นผม ครั้นพูดแนะนำอะไรใครไปก็อาจไม่มีคนเชื่อถือนักเหมือนกับพวกนักแข่งเก่งๆ เขาพูด ทำนองว่า "เอ็งยังขับได้ไม่เท่าไหร่เลย แล้วจะมาสอนกูทำไมวะ"

ทางออกของมือใหม่หัดเล่น ผมแนะนำดังนี้ครับ

- ขับให้บ่อยเข้าไว้
- หากอยากรู้ ก็จงถาม เลือกถามคนที่เราดูแล้วโหงวเฮ้งดี ดริฟท์เก่ง ไม่ก็ชอบสไตล์เขา อะไรทำนองนี้
- หาตัวเองให้เจอก่อน บางคนขับมั่ว สะเปะสะปะ ดึงเบรกมือมั่ว เร่งมั่ว จับอาการรถยังไม่ออก ปัญหานี้แก้โดยขับให้บ่อยเข้าไว้ สักพักก็จะหาย

คร่าวๆ ราวๆ นี้ครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #2 on: April 18, 2005, 10:16:52 pm »
ผมว่าปัญหาที่ใหญ่ที่สุดคือ
คนใหม่ๆ ไม่มาเล่น ทั้งๆที่ก็ชวนตั้งหลายๆๆที บางคนบอกจะมาๆๆๆ ก็ไม่เคยมาซักที ไม่รู้ทำไม
บางคนมา พวกเราก็ช่วยแนะนำกัน แต่ไหงสนามหน้าไม่มาอีกแล้ว (สงสัยจะเป็น case แบบที่พี่เปิ้นบอกป่าวไม่รู้ :P )

ที่สำคัญไม่ได้ว่าอะไรมือใหม่น้ะครับ เพียงแต่ว่า คนพูดมากกว่าทำเยอะหนะครับ ส่วนมากจะเห็นเป็นแฟชั่นมากกว่ารึเปล่าก็ไม่รู้พอลองเข้าจริง หรือพอจะลองจริง กลับฉุกคิดได้  ไม่เอาดีกว่า ไอ้พวกนี้ท่าจะบ้า อิ อิ

แล้วอีกอย่าง ไม่เคยมีการปิดกั้นเลยครับ สนามนี้เท่าที่ได้ข่าวมา มีหน้าใหม่ลงไป สอง สาม คนน้ะครับ
ลองมาสนามดูก่อนดีกว่าครับ เข้ามาพูดคุยกันเลย ทุกๆคนพร้อมจะแนะนำ มีให้เลือกหลายคน ถูกโฉลกหน้าไหน เข้าไปเจรจาว่าความได้เรยย ;)
« Last Edit: April 18, 2005, 10:19:50 pm by Joe »
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #3 on: April 18, 2005, 11:52:05 pm »
เหตุที่"เด็กหน้าใหม่"ไม่ค่อยกล้าเข้ามาเล่นด้วยนั้นเพราะเด็กหน้าใหม่นั้นมักจะกลัว"หน้าแตก" ไม่ต้องแค่ Drift หรอกครับ Road Racing, Gymkhana หรือ Drag Racing ก้อเป็นกัน

หลายๆครั้งที่มีการเปิดสนามให้ลงไปวิ่งเล่นกันนั้น "เด็กหน้าใหม่"มักจะชอบ"ขอดูก่อนครับ"ประจำ ไม่ได้ดูมือเซียนหรอกนะ แต่จะดูว่า"หน้าใหม่"ที่มาๆด้วยกันนั้น คนไหนฝีมือเป็นอย่างไร แล้วจะยึกจะยักกันอยู่นานมากกกกก

วิธีง่ายๆก้อคือ พยายามอย่าคิดว่าใครเก่งกว่าใคร โดยเฉพาะหน้าใหม่ด้วยกัน ควรจะคิดซะว่า ที่เรามาเล่นกันตรงนี้นั้น เพราะว่าเรา"ไม่รู้"อะไรอยู่มั่ง คนที่เป็น"รุ่นพี่"นั้น ควรจะเริ่มให้เด็กใหม่ทั้งกลุ่มนั้นหัดจากเบสิคก่อน ใช่ บางคนเด็กใหม่อาจจะบอกว่า โอ้ย หมูว่ะ แต่การเริ่มด้วยเบสิคนั้นมันใช้เป็นตัวแยกแยะว่าใคร"รู้"หรือ"ไม่รู้"แค่ไหนอย่างไร เด็กใหม่บางคนนั้นอาจจะ"สาด"ได้ แต่เบสิคไม่เอาห่วย มันก้อมี  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
« Reply #4 on: April 19, 2005, 07:52:29 am »
ความเป็นจิงแล้วผมเห็นด้วยเรื่องนักดริฟท์หน้าใหม่น่ะครับ ที่เห็นเล่นกันก็หน้าเก่าๆกันทั้งนั้นอ่ะครับ ;Dอยากให้มีรุ่นใหม่ๆบ้าง ผมอยากจะแนะนำดังนี้น่ะครับ
 อยากให้ลองฝึกเบสิคดูก่อนน่ะครับ ความเป็นจิงแล้วเบสิคมีอยู่ไม่กี่ท่าหรอกครับ เมื่อสมัยก่อนนั้นผมฝึก
เบสิคกับวีดีโอของพี่ ป็อบปิ ครับ(ถ้าใครสนใจมาขอก็อบปี้ได้ที่ผมเลยน่ะครับยินดีครับ)เพราะว่าเป็นการสอนได้ละเอียดมากครับแถมเป็นภาษาไทยเข้าใจง่ายมากครับ ผมลองอยู่อย่างงี้นานเหมื่อนกัน ไปเล่นตามที่ต่าง
(ที่โล่งๆของชาวบ้านอ่ะครับ) ทำอย่างงี้คนเดียวก็เป็นปีครับ แล้วสุดท้ายผมก็ได้เจอสถานที่ ที่ซ้อมดริฟท์(เบสิคน่ะครับ) อันนี้ทำให้ผมเป็นเร็วขึ่นเพราะสถานที่อำนวยมากครับ (ที่เยสอินดิสอันนี้ผมไม่เคยลืมครับขอบคุญเจ้าของสถานที่แห่งนี้ครับ) สถานที่ตรงนี้ทำให้ผมฝึกเบสิคได้ครบทุกท่าที่ พี่ป็อบปีได้สอนเอาใว้ครับ สำหรับผู้ที่อยากเล่นดริฟท์โดยที่ยังไม่ได้ฝึกเบสิค ผมอยากแน่นำให้ลองทำตามที่แนะนำครับ
 1. ไม่เสียตังค์ค่าสนาม(เสียตังค์แล้วท่านอาจจะไม่แฮปปี้กับการเล่นดริฟท์สักเท่าไหร่อ่านต่อข้างล่างครับ)
 2. ท่านสามารถซ้อมได้และเข้าใจในเวลาที่รวดเร็ว(เพราะสถานที่พร้อมตั่งแต่9.00-15.00น.)
 3. รถของท่านจะไม่บอบซ้ำมากถ้าคุณมีเบสิคที่ดีครับ (ไม่เห็นด้วยที่จะมาซ้อมในแทรคเพราะคุณจะพยามยาม ขับให้ได้เท่ากับคนอืน ซึ่งคุณจะข้ามขั้นของเบสิคที่คุณควรจะมี ยามที่คุณมีปัญหา มันจะแก้ใขอะไรมิได้เลย)
เมื่อรถคุณ บอบซ้ำ คุณจะเบื่อและแขยงกับการเล่นดริฟท์ เหตุการณ์ แบบนี้มันเกิดจากหลายๆท่านที่เข้ามาในสนาม หลังจากนั้นคุณหลายๆคนก็หายไปเลย  
 สุดท้ายนี้สิงที่ผมจะบอกมันก็คือทางที่ผมเดินมาจากในอดีต เพียงแค่อยากแนะนำให้นักดริฟรุ่นใหม่ๆ เอามาเป็นข้อพิจราณา เท่านั้นน่ะครับ ไม่ได้เก่งกาจอะไรมากมายนัก ถึงขนาดต้องเอามาเป็นตัวอย่างครับ
 คอนเซ็ฟของผมคือ ทุกสนามรถผมต้องพร้อมที่จะเล่นดริฟท์ ไม่เคยขาดแม้แต่สนามเดียว
ขอให้นักดริฟท์รุ่นใหม่ๆจงโชคดีทุกๆท่านน่ะครับ ;)
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

• *
« Reply #5 on: April 19, 2005, 08:43:21 am »
ถ้าอย่างงั้นเดี๋ยวผมจะนัดทางกลุ่มของผมที่จะเล่นกันก็มีประมาณ4คันน่าจะได้ที่สนใจเกี่ยวกับเรื่องดริฟ แล้วจะรบกวนพวกพี่ๆๆมาช่วยแนะนำหน่อยนะครับคนไหนก็ได้หรือจะมาช่วยสอนกันหลายๆๆคนก็ได้เพราะแต่ละคนเทคนิคก็จะไม่เหมือนกัน คงเป็นช่วงต้นเดือนน่ะครับยังไงถ้าพี่ๆๆยินดีจะมาช่วยแนะนำให้ช่วย ยืนยันด้วยนะครับพวกผมอยู่แถวรามอินทรากันครับ

Offline DIN GTR

• *
« Reply #6 on: April 19, 2005, 10:10:08 am »
ชาย ข้าว่านะเราไปcopy ของพี่กุ้งมาดูกันก่อนดีไหม อยากลองฝึกแบบเบเบไปก่อนอ่ะ ที่ฝึกหาไม่ยากแถวบ้านมีเดี๋ยวจตะลองไปคุยดู ร้านจอดรถของบริษัทisuzu กวั่งโครตๆจอดได้เกือย1000 ละมั้งที่เกตเวอ่ะ ช่วงนี้รถน้อยสงสัยขายดี

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #7 on: April 19, 2005, 11:50:13 am »
ความเป็นจิงแล้วผมเห็นด้วยเรื่องนักดริฟท์หน้าใหม่น่ะครับ ที่เห็นเล่นกันก็หน้าเก่าๆกันทั้งนั้นอ่ะครับ ;Dอยากให้มีรุ่นใหม่ๆบ้าง ผมอยากจะแนะนำดังนี้น่ะครับ
 อยากให้ลองฝึกเบสิคดูก่อนน่ะครับ ความเป็นจิงแล้วเบสิคมีอยู่ไม่กี่ท่าหรอกครับ เมื่อสมัยก่อนนั้นผมฝึก
เบสิคกับวีดีโอของพี่ ป็อบปิ ครับ(ถ้าใครสนใจมาขอก็อบปี้ได้ที่ผมเลยน่ะครับยินดีครับ)เพราะว่าเป็นการสอนได้ละเอียดมากครับแถมเป็นภาษาไทยเข้าใจง่ายมากครับ ผมลองอยู่อย่างงี้นานเหมื่อนกัน ไปเล่นตามที่ต่าง
(ที่โล่งๆของชาวบ้านอ่ะครับ) ทำอย่างงี้คนเดียวก็เป็นปีครับ แล้วสุดท้ายผมก็ได้เจอสถานที่ ที่ซ้อมดริฟท์(เบสิคน่ะครับ) อันนี้ทำให้ผมเป็นเร็วขึ่นเพราะสถานที่อำนวยมากครับ (ที่เยสอินดิสอันนี้ผมไม่เคยลืมครับขอบคุญเจ้าของสถานที่แห่งนี้ครับ) สถานที่ตรงนี้ทำให้ผมฝึกเบสิคได้ครบทุกท่าที่ พี่ป็อบปีได้สอนเอาใว้ครับ สำหรับผู้ที่อยากเล่นดริฟท์โดยที่ยังไม่ได้ฝึกเบสิค ผมอยากแน่นำให้ลองทำตามที่แนะนำครับ
 1. ไม่เสียตังค์ค่าสนาม(เสียตังค์แล้วท่านอาจจะไม่แฮปปี้กับการเล่นดริฟท์สักเท่าไหร่อ่านต่อข้างล่างครับ)
 2. ท่านสามารถซ้อมได้และเข้าใจในเวลาที่รวดเร็ว(เพราะสถานที่พร้อมตั่งแต่9.00-15.00น.)
 3. รถของท่านจะไม่บอบซ้ำมากถ้าคุณมีเบสิคที่ดีครับ (ไม่เห็นด้วยที่จะมาซ้อมในแทรคเพราะคุณจะพยามยาม ขับให้ได้เท่ากับคนอืน ซึ่งคุณจะข้ามขั้นของเบสิคที่คุณควรจะมี ยามที่คุณมีปัญหา มันจะแก้ใขอะไรมิได้เลย)
เมื่อรถคุณ บอบซ้ำ คุณจะเบื่อและแขยงกับการเล่นดริฟท์ เหตุการณ์ แบบนี้มันเกิดจากหลายๆท่านที่เข้ามาในสนาม หลังจากนั้นคุณหลายๆคนก็หายไปเลย  
 สุดท้ายนี้สิงที่ผมจะบอกมันก็คือทางที่ผมเดินมาจากในอดีต เพียงแค่อยากแนะนำให้นักดริฟรุ่นใหม่ๆ เอามาเป็นข้อพิจราณา เท่านั้นน่ะครับ ไม่ได้เก่งกาจอะไรมากมายนัก ถึงขนาดต้องเอามาเป็นตัวอย่างครับ
 คอนเซ็ฟของผมคือ ทุกสนามรถผมต้องพร้อมที่จะเล่นดริฟท์ ไม่เคยขาดแม้แต่สนามเดียว
ขอให้นักดริฟท์รุ่นใหม่ๆจงโชคดีทุกๆท่านน่ะครับ ;)

สุดยอดมากเลยครับ

อยากทราบการเริ่มต้นของผมกันไหม หึหึ เปิดตำนานดริฟท์กันเลยเชียวนะ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #8 on: April 19, 2005, 11:51:57 am »
เหตุที่"เด็กหน้าใหม่"ไม่ค่อยกล้าเข้ามาเล่นด้วยนั้นเพราะเด็กหน้าใหม่นั้นมักจะกลัว"หน้าแตก" ไม่ต้องแค่ Drift หรอกครับ Road Racing, Gymkhana หรือ Drag Racing ก้อเป็นกัน

หลายๆครั้งที่มีการเปิดสนามให้ลงไปวิ่งเล่นกันนั้น "เด็กหน้าใหม่"มักจะชอบ"ขอดูก่อนครับ"ประจำ ไม่ได้ดูมือเซียนหรอกนะ แต่จะดูว่า"หน้าใหม่"ที่มาๆด้วยกันนั้น คนไหนฝีมือเป็นอย่างไร แล้วจะยึกจะยักกันอยู่นานมากกกกก

วิธีง่ายๆก้อคือ พยายามอย่าคิดว่าใครเก่งกว่าใคร โดยเฉพาะหน้าใหม่ด้วยกัน ควรจะคิดซะว่า ที่เรามาเล่นกันตรงนี้นั้น เพราะว่าเรา"ไม่รู้"อะไรอยู่มั่ง คนที่เป็น"รุ่นพี่"นั้น ควรจะเริ่มให้เด็กใหม่ทั้งกลุ่มนั้นหัดจากเบสิคก่อน ใช่ บางคนเด็กใหม่อาจจะบอกว่า โอ้ย หมูว่ะ แต่การเริ่มด้วยเบสิคนั้นมันใช้เป็นตัวแยกแยะว่าใคร"รู้"หรือ"ไม่รู้"แค่ไหนอย่างไร เด็กใหม่บางคนนั้นอาจจะ"สาด"ได้ แต่เบสิคไม่เอาห่วย มันก้อมี  ;D

อันนี้ก็ถูกเผงเลย

Offline dori

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ดริฟท์ศาสตร์
« Reply #9 on: April 19, 2005, 05:33:41 pm »
อยากทราบการเริ่มต้นของผมกันไหม หึหึ เปิดตำนานดริฟท์กันเลยเชียวนะ  ;D

อยากทราบๆ
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

« Reply #10 on: April 19, 2005, 10:33:05 pm »
โห เรื่องเต็มยาวนะ จะบอกให้ กะว่าจะเล่าความเป็นมาในหนังสือชื่อ Drift Story แต่ไม่เป็นไร เล่าตรงนี้ก่อนก็ได้ อย่าบอกใครละกัน เพราะผมไม่เคยเล่ามาก่อนเลย

ผมจำปีไม่ได้ แต่คาดว่าน่าจะเป็นช่วง 94 -95 ตอนนั้นผมยังใช้ Miata อยู่ รุ่นน้องเอาวีดีโอเทปดริฟท์ของญี่ปุ่นมาให้ดี ขับโดย Mr. X ผมไม่รู้หรอกว่าเป็นใคร เพราะเบลอหน้าตลอดม้วน แต่ถึงไม่เบลอ ผมก็ไม่รู้อยู่ดีแหละ ผมไม่ค่อยได้ติดตามเรื่องราวพวกนี้มากนัก (แต่ถ้าเป็นตอนนี้น่ะ รู้จักเขาคนนี้ดีเลยแหละ)

รุ่นน้องผมเล่นมอไซครับ เขาเห็นผมชอบรถ ก็เลยเอามาให้ดูเล่น ผมก็ขี้คุยไปหน่อย กะคุยเล่นๆ บอกเขาไปว่า "ไว้จะขับแบบนี้ให้ดู"

พูดไปแล้วมันก็เหมือนกันตบปากรับคำ ผมน่ะสนใจเรื่องราวกีฬาผาดโผนอยู่แล้ว ยิ่งเรื่องรถก็ไม่น่าพลาด อ้อ ช่วงนั้นในไทยยังไม่มีเรื่องดริฟท์เกิดขึ้นเลย

รุ่นน้องจะกลับบ้าน แต่ผมขอยืมเทปไว้ดูต่อ นัยว่าจะศึกษา แต่ดูแล้วมันก็ยิ่งงง งงตอนมันสไลด์ไง คือไม่รู้ว่ามันทำยังไงกัน มีภาพมุมกล้องในห้องโดยสาร เห็นคนขับลดเกียร์ กดคันเร่ง วัดรอบกวาด วัดบูสท์ดี อะไรทำนองนี้ โอโห แล้วกูจะทำได้หรือว่านี่ รถกูน่ะ NA แท้เพียวเดิมเลย วัดแรงม้าที่ล้อได้แค่ 93 ตัว !!!

มีแค่ไหน ก็เล่นแค่นั้นครับ รถเดิม 1.6 NA แต่ยังดีที่เป็น FR ไม่งั้นหมดสิทธิ์

ว่าแล้วก็ออกหาสถานที่ "ลองของ" ยุคแรกของผมต้องเรียกว่าลองของโดยแท้ ลองกลับมาแต่ละรอบก็มึนทุกที ไม่เห็นจะมีความสนุกตรงไหนเลย มีแต่เสียวกับเสียว ลองผิดลองถูกล้วนๆ ไม่มีกฏ ไม่มีหลักการ ไม่มีการเซ็ทรถ ไม่มีแม้กระทั่งการเซ็ทยางและลมยาง คือออกไปเล่นกับแบบดิบๆ มีปัญหาแต่ละทีก็ถึงกลับมานั่งคิดวิเคราะห์ว่าเราพลาดเพราะอะไร ตรงไหน อย่างไร

ช่วงแรกพลาดบ่อย พลาดประจำ หมุนกลางถนนเป็นเรื่องปกติ ตกข้างทางซะจนชิน อ้อ เล่นนอกสนามก็ต้องเลือกถนนนะครับ เลือกแบบไม่มีขอบฟุตบาท เลือกแบบไม่มีเสาไฟฟ้า ไม่มีรั้ว ฯลฯ แน่นอนครับ มันไม่มีไฟส่องถนนด้วย ไม่มีแม้แต่เส้นแบ่งเลน

ช่วงแรกสับสนมาก เพราะไม่รู้ว่ารถมันสไลด์ไปได้ด้วยแรงเหวี่ยงหรือแรงเครื่องกันแน่ ไอ้แรงเหวี่ยงน่ะพอสร้างได้ แต่ไอ้แรงเครื่องนี้น่ะมันค่อนข้างลำบาก อย่างที่บอกแหละ เครือ่งผมแรงน้อย

กลับมาบ้านพร้อมกับรอยบาดแผลเล็กๆ น้อยๆ รถน่ะไม่เป็นไร แต่มันเป็นบาดแผลทางใจ ผมหมายความว่า ผมกลับมาบ้านพร้อมกับคำถามมากมายที่หาคำตอบไม่ได้ มันน่าอึดอัดมากสำหรับคนที่สันโดษอย่างผม หันหน้าไปทางไหนก็ไม่มีใครรู้จักดริฟท์ !!!

ตำราเล่มเดียวก็คือวีดีโอเทปที่ขับโดย Mr. X ชายคนนี้ขับรถหลายคันครับ เริ่มตั้งแต่ FC / 180SX / S13 อ้อ เขาไม่ได้ดริฟท์ในแทร็คนะครับ เขาเล่นบนถนนจริงเลย ลงเขาของจริง กลางวันแสกๆ รถสวนเพียบ บีบแตรด่าก็เยอะ บางช่วงก็มีรถจอดหลบดูกันเป็นแถวเลยก็มี รถทัวร์จอดคนลงมาถ่ายรูปกันเยอะแยะไปหมด นี่แสดงว่า Mr.X เขาเล่นแบบวนขึ้นลงอยู่หลายรอบเลย ถึงได้มีคนดูมากมายเช่นนี้ (อยากรู้ล่ะสิว่าใครคือ Mr.X อิอิ)
- ตื่นเต้นกว่าดู Initial D เยอะครับ ถนนลงเขาเลนเดียวแบบ 2 way ไม่มีไหล่ทาง แถมบางช่วงไม่มีรั้วเหล็ก มีแต่ต้นไม้ ตกไปก็ไม่เหลือ ช่วงที่มีรั้วเหล็กก็มีรอยครูดกันเพียบ มีชิ้นส่วนของกันชนหน้า กันชนหลังแตกและตกหล่นอยู่มากมาย

พอเสร็จจากออกรบอ ก็กลับมาดูเทป โหห มันทำแบบโครตจะง่ายเลย แต่ตอนเราทำจริงมันเริ่มไม่ถูก มันสับสนปนกลัว แล้วผลก็ออกมาแบบมั่วๆ คือพลาดบ่อยมาก แถมไม่รู้ว่าพลาดเพราะอะไร นี้สิ ปัญหาใหญ่สุดยอดของผมเลย

ไม่มีใครมาสอนให้ผมเริ่มทำโดนัท เริ่มทำเลขแปด แต่อย่างใด ผมเริ่มแบบข้ามขั้นคือดริฟท์เลย ซึ่งมันไม่ถูกต้อง เชื่อไหมว่าผมทำไอ้สิ่งที่ไม่ถูกต้องนี้อยู่นานมาก ทำจนเริ่มจับจุดได้ จับจุดที่ว่านี้คือรู้จังหวะช่วง Power Band ของเครื่องตัวเอง รู้จังหวะการกดคันเร่ง และรู้จักการทำ Counter Steer
- ที่ว่ารู้นี้คือเพิ่งพบทางสว่างนะ ยังไม่ได้เก่ง ชัวร์ เจ๋ง แต่อย่างใด

เอาเป็นว่าช่วงนี้เริ่มดริฟท์ได้แล้ว ขับผ่านสีแยก หากรถไม่เยอะนัก ก็จะดริฟท์เข้าไปเลย ไม่ค่อยพลาดนะ แต่มันไปแบบไม่ค่อยสวย ไม่สไลด์เต็มโค้งหรอก กลัวชนเหมือนกันนะเฟ้ย

ช่วงนี้เองที่นิตยสารซิ่งเล่มแรกของไทยอย่างเป็นทางการชื่อ Automobil Special News เริ่มวางแผง (มันคือ ARC ในปัจจุบัน) ผมติดตามอ่านนิตยสารเล่มนี้อย่างเอาเป็นเอาตาย นิตยสารแจ้งเกิดพร้อมกับร้าน Hi Performance ย่านทองหล่อ ตกแต่งอย่างหรู พลิกประวัติวงการซิ่งของไทยได้เลย

ผมไปเจอกับพี่บุษย์ (เจ้าของหนังสือ ARC) ที่งาน Bangkok Auto Salon จัดครั้งแรกที่ห้างซีคอน ผมเดินเข้าไปคุยแบบหน้าตาชัวร์มาก

"พี่ครับ ผมชอบนิตยสารพี่มาก แต่ผมอ่านแล้วมันยังไม่สะใจ"
"แล้วควรทำอย่างไรดีหรือครับ" พี่บุษย์ตอบ
"อืม ผมจะเขียนเรื่องการขับรถรูปแบบหนึ่งให้พี่ ถ้าพี่ชอบก็ลงตีพิมพ์ ถ้าไม่ชอบก็ฉีกมันทิ้งซะ"
"ยินดีครับ ลองเขียนส่งมาสิครับ"

ผมเขียนเรืองดริฟท์ครั้งแรกให้กับนิตยสารเล่มนี้ เป็นงานเขียนยุคแรกของผมที่ภาษายังไม่ค่อยสละสลวยเท่าไรนัก จะมาเริ่มแก่กล้าหน่อยก็ตอนเขียนให้กับ GM Car ในปีถัดมา

เขียนไปได้สักพัก ปั๊ปปิก็แจ้งเกิดกับดริฟท์อย่างเป็นทางการ ยิ่งมีร้าน Jun ในมือด้วยแล้วก็ยิ่งดังใหญ่ ขับก็เก่ง ร้านก็ทำรถแรง ผู้คนก็ยิ่งให้ความสนใจ ฉายา "ค้างคาวเทา" ผมตั้งให้เขาเอง ดริฟท์ได้โหดระเบิดเมืองของแท้ตัวจริงต้นตำหรับ รถถึง เงินถึง คนถึง ฝีมือถืง
- ดริฟท์อยู่กับผมที่สนามไทยแลนด์เซอร์กิตวันเสาร์บ่าย มีคนโทรมาบอกให้ไปแข่ง Soluna One Make Race เขาก็ไปเลย ไม่ได้ซ้อม ไม่ได้เซ็ทติ้งอะไรมาก่อน แต่จบงานด้วยตำแหน่งที่ 2 นี้สิของจริง

ช่วงสนุกที่สุดของการดริฟท์ของผมก็คือการที่ได้ไปเล่นที่สนามไทยแลนด์เซอร์กิตครับ สนามสวย ปลอดภัยสุดยอด ผมหลุดมาแล้วแทบทุกโค้ง รถไม่เคยเป็นอะไรเลย ตกบ่อกรวดก็ยังดิ้นจนออกมาได้บ้างเหมือนกัน
- วันหนึ่งที่สนามก็เจอ "ต๋อง S13" ของเรานี้แหละ เจ้าหมอนี้สนใจดริฟท์ตั้งแต่ตัวเองอยู่มัธยมแล้ว มาวันนี้มันเก่งมากกว่าผมเสียอีก เห็นแล้วชื่นใจจริงๆ

อ้อ ที่สนามแห่งนี้ผมเล่นดริฟท์กับเล็ก โปรเจคเอม เป็นประจำเลยครับ เล่นขับย้อนไปมาในสนามมั่วกันไปหมด เคยดริฟท์สวนกันในโค้งเสียด้วย หึหึ เกือบตายครับ ไม่ได้มองกันทั้งคู่เลย จู่ๆ ก็โผล่มาจ๊ะเอ๋กันขณะดริฟท์ ลงเอยด้วยการตกแทร็คของทั้งสองฝ่าย แต่รถปลอดภัยเช่นเคย

ฝึกที่สนามมันทำให้เรากล้าเพิ่มความเร็วครับ ดีกว่านอกถนน อันนั้นมันฝึกใจมากกว่าฝีมือ เล่นในสนามเราลองแล้วก็ลองใหม่ได้ในโค้งเดิมๆ โค้งนี้พลาดก็วนกลับมาแก้ตัวใหม่ เปลี่ยนระยะเบรกใหม่ เพิ่มหรือลดรอบความเร็วใหม่ อะไรทำนองนี้ ถ้าไม่โง่นัก ไม่นานก็จะเก่งเอง

ปี 96 ทาง XO นำทีมดริฟท์จากญี่ปุ่นมาโชว์ที่พัทยา หูยยย สุดยอดแห่งโชว์เลยแหละ ผมโชคดีพบนักดริฟท์ตัวจริงหลายคนแบบนอกรอบ พวกเขาไปกินข้าวที่ฟาสฟู๊ดโลตัสพัทยากัน ผมไปกินที่นั่นด้วยโดยบังเอิญ ได้คุยกับ คุมะคุโบะ / โคคุชิ / ฮะคะเทยามะ คนที่ขับ FF / อีกคนจำชื่อไม่ได้ ขับ MR2 ผมทองๆ มีหนวด ชื่อยูจิ หรือไงนี่แหละ คุยกันจริงๆ นะครับ ไม่ได้แค่เห็นเขาแล้วเอาชื่อมาบอก อิอิ อิจฉาเปล่าล่ะ....

ช่วงหลังจากงานนี้แหละมั้ง ที่ดริฟท์เริ่มบูมสุดๆ จัดแข่งครั้งแรกอย่างเป็นทางการที่สนาม BRC คนลงแข่งเพียบครับ ผม ปั๊ปปิ เล็ก เป็นกรรมการกันอยู่บ่อยเลย เอาเป็นว่า นักแข่งแรลลี่หลายคนยังมาเล่นดริฟท์ก็ละกัน คงคิดว่ามันสไลด์เหมือนกันมั้ง อิอิ แต่ขอโทษ คนละเรื่องเลยแหละ

พอมันดังมาก คนเล่นกันเยอะ ฮิตกันระเบิด ผมเริ่มรู้สึกแปลกๆ เกมกีฬาสนุกๆ ที่ผมชอบมันเริ่มไม่ดีเสียแล้ว เพราะเด็กๆ เขาคิดว่าดริฟท์คือเจ๋ง คือฮีโร่ คือเท่ คือเก่ง อะไรทำนองนี้ ซึ่งแท้ที่จริงแล้วมันไม่ใช่เลย

ผมหยุดเขียนเรื่องดริฟท์ให้กับ ARC ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา แต่เขาก็ยังไม่ปิดคอลัมน์ Drift Action นะ และหาคนอื่นมาเขียนแทนผม

!!!!!

แล้วจู่ๆ ดริฟท์ก็เงียบหายไปเสียสนิท

หายไปนานมาก เป็นปีๆ เลย

สนามไทยแลนด์เซอร์กิตไม่ให้ดริฟท์เล่นแบบที่เคยแล้ว สนาม BRC ผมไม่ชอบไปคนเดียว กลัวตกแทร็คแล้วไม่มีใครช่วยลาก เอาไงดี ว่าแล้วก็กลับไปตั้งต้นใหม่ที่จุดเดิม ใช่แล้วครับ ผมกลับไปเล่น Street Drift

แต่ไม่ได้เล่นแบบโชว์ออฟ ไม่ได้เล่นแบบพวกซิ่ง ผมขับแล้วก็ผ่านไปเลย ไม่ได้เวียนวนกวนใคร แต่มันอันตรายมาก เพราะมีปัจจัยอีกหลายอย่างที่เราคุมไม่ได้เลย เช่นสาดเข้าโค้งมาแล้วเจอรถจอด ทำให้พื้นที่หายไปเลนหนึ่ง อะไรทำนองนี้ ที่ๆ จะเล่นได้ชัวร์ก็คือพวกจุดยูเทิร์นต่างๆ แต่เล่นได้สักพักก็เบื่อ เพราะแค่ดริฟท์ยูมันหมูมากๆ ยิ่งรถติดๆ แล้วดริฟท์จากรถหยุดนิ่งแล้วยิ่งหมูใหญ่ ไม่ต่างอะไรจากการทำโดนัทเลย

จบแบบห้วนๆ แค่นี้แหละ พอละ เล่าแบบพอมัน เดี๋ยวคนหมั่นไส้เอา อิอิ

อ้อ  Mr. X ที่ผมเอ่ยถึง ปัจจะบันเขาคือ เคอิจิ ครับ

« Last Edit: April 19, 2005, 10:34:59 pm by O'Pern »

Offline dori

• ดริฟท์ศาสตร์
« Reply #11 on: April 20, 2005, 12:21:46 am »
ยูจิ MR2 ใช่ Kazama รึเปล่าครับ

เคยได้ยินมี Supra สีดำ ชอบส่ายตูดเล่น อิอิ ;D
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

Offline pomgambino

• *
  • SKUNK2 AUTHORIZED DEALER!
    • www.clubrt.com
« Reply #12 on: April 20, 2005, 10:55:20 am »
ปอมว่าอุปสรรคอันยิ่งใหญ่ของนักแข่งหน้าใหม่ คือ "ความกลัว" คับ
กลัวโน่นกลัวนี่ไปหมดทุกอย่าง

ถ้าไม่ใจกล้าหน้าด้านมาลองแข่งทันที ทางออกที่ง่ายที่สุดคือ ไปเล่นนอกรอบ มาก่อนเยอะๆ
หาลานหาที่ไปลองวิ่ง ลองซ้อม จะมั่ว ไม่มั่ว ลองไปก่อนเลย
มีคนที่ไม่มั่วมาช่วยแนะนำด้วยจะยิ่งดี

แต่ถ้ายังไม่กล้าหรือไม่มีใจที่จะไปเล่น
ก็เป็นได้แค่คนดูล่ะคับ
อิอิ
:D
pom@clubrt.com
รถแรงอาจไม่ได้เปรียบเสมอไป รถเกาะถนนดี ก็ยังไม่สำคัญเท่าทักษะการควบคุม สุดยอดกีฬารถยนต์ที่ลงทุนน้อยที่สุด!
Sponsored by X-1R,DIXCEL,GOODYEAR,SMARTTIRE,SKUNK2,ORT
K&M SERVICE,RAJAMAG,RAM340AUTOSPORTS,CLEAN IT UP

• *
« Reply #13 on: April 20, 2005, 11:01:33 am »
อ่านแล้วได้ฟิลลิ่งมากเลยพี่ แสดงว่าพี่เล่นตั้งแต่ยุคแรกๆๆเลยนะเนี่ย

Offline TopDMC

« Reply #14 on: April 20, 2005, 12:15:14 pm »
อุปสรรคอันใหญ่ยิ่งของป๋มตอนนี้ คือ ตัง คับ...อิอิ  :P
« Last Edit: April 20, 2005, 12:21:04 pm by Topkumi »