Author Topic: ถามเรื่องเบรคมือหน่อยครับ  (Read 6333 times)

Offline chay_ablaze

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
เวลาดึงตอนสาดโค้งเน่ยให้กระตุกช่ายป่าวครับแล้วกดส่งต่อเลย

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ท่านถามสั้นจัง แต่ถามในห้องนี้ ผมคาดว่าคงจะเล่นดริฟท์ ถ้าใช่ก็อ่านต่อ ถ้าไม่ใช่ก็ถามมาใหม่

วิธีดริฟท์ด้วยการใช้เบรกมือทำได้หลายแบบ หลายจังหวะเสียด้วย แต่ตอบแบบกลางๆ ก็คือแบบที่ดึงกันช่วงสุดทางตรง ผมว่าวิธีนี้ดริฟท์ได้ง่ายที่สุด คุมรถง่ายสุด แถมไม่ต้องใช้ความเร็วสูงมากนัก

เวลาดึงตอนสาดโค้งเน่ยให้กระตุกช่ายป่าวครับแล้วกดส่งต่อเลย

ใช่ครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
อีกวิธีนึงน่ะครับดึงก่อนสุดทางตรงครับ หลอนสุดๆ ;D แต่มีข้อแม้น่ะครับต้องมาเร็วเลยที่เดี๋ยวอ่ะไม่งั้นไปไม่รอดครับ แต่วิธีนี้อย่าเพิ่งทำน่ะครับ อันตรายเหลื่อเกินครับ
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

• don't let your fear stand in the way of your dream
อีกวิธีนึงน่ะครับดึงก่อนสุดทางตรงครับ หลอนสุดๆ ;D แต่มีข้อแม้น่ะครับต้องมาเร็วเลยที่เดี๋ยวอ่ะไม่งั้นไปไม่รอดครับ แต่วิธีนี้อย่าเพิ่งทำน่ะครับ อันตรายเหลื่อเกินครับ

Long Slide ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ มันส์มากๆ ๆ ลองดูแล้วจะติดใจ !!!
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline dori

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ดริฟท์ศาสตร์
ถามต่อครับ

การดึงเบรคมือเพื่อใช้ในการดริฟท์ ทำเพื่ออะไร
  • ทำให้รถเสียหลัก
  • ทำให้จะทำล้อหมุนฟรีได้
อันไหนเป็นจุดประสงค์จริงครับ และอันไหนเป็นผลพลอยได้
(แต่เข้าใจว่ามันขึ้นกับสถาณการณ์) ???
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

Offline chay_ablaze

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
แล้วมีสนามหรือสถานที่แนะนำมั่งไม๊ครับสำหรับการซ้อมเพราะตอนนี้เล่นตามถนนที่ไม่ค่อยมีรถอ่ะครับ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
คือรถยนต์เนี่ย (รถอื่นๆด้วยแหละ) มันจะมีนิสัยอยู่อย่างเวลาเบรคจนล้อล็อค

ถ้าล้อหน้าล็อค รถมันจะพุ่งตรงไปเฉยๆไม่มีการเฉไฉไปทางไหน ควบคุมทิศทางก้อไม่ได้เพราะมันล็อคไง ถึงได้มีการคิดค้น ABS ขึ้นมา

ถ้าล้อหลังล็อค รถมันจะเริ่มเป๋ไปมาแล้วหันและหมุนติ้วไปทางใดทางหนึ่งด้วยตัวมันเอง อันนี้ล่ะอันตราย เบรคหลังของรถยนต์(และอื่น)มันถึงได้เล็กกว่าข้างหน้าไง ถ้าดูรถแข่งใน TV แล้วเห็นคันไหนมันตูดส่ายไปมาตอนกำลังเบรคก่อนเข้าโค้งสุดปลายทางตรงละก้อ ัน่นแหละ เบรคหลังมันใกล้ๆจะล็อคแล้ว

พอมันมีนิสัยที่ว่านี้ การใช้เบรคมือเพื่อให้ล้อหลังนั้นล็อคก้อเลยกลายเป็นการช่วยให้รถนั้นหันได้ง่ายขึ้นเพื่อที่จะเข้าสู่อาการ Oversteer ซึ่งแบบนี้นั้นภาษาอังกฤษเขาเรียกว่า Induced Oversteer คือเป็นการจงใจให้มันเกิด Oversteer

ทีนี้ถ้าเบรคมือไม่ค่อยจะดี หรือ ไม่มี ก้อยังพอจะ set รถให้มัน Oversteer ตอนสั่งเลี้ยวก้อทำได้ วิธีนึงก้อคือ ตั้ง rebound ของโช้คหลังให้มัน"หนืดมากขึ้น" สำหรับรถที่ตั้งความหนืดของโช้คได้นะ อย่าเพิ่งเชื่อนะ เอาไปลองทำดูก่อน  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

ถามต่อครับ

การดึงเบรคมือเพื่อใช้ในการดริฟท์ ทำเพื่ออะไร
  • ทำให้รถเสียหลัก
  • ทำให้จะทำล้อหมุนฟรีได้
อันไหนเป็นจุดประสงค์จริงครับ และอันไหนเป็นผลพลอยได้
(แต่เข้าใจว่ามันขึ้นกับสถาณการณ์) ???

จุดประสงค์หลักคือทำให้ล้อหลังเสียแทร็คชั่นครับ ส่วนการที่ล้อจะหมุนฟรีได้นั้นต้องอาศัยแรงส่งมาจากเครือ่งยนต์

สองอาการนี้ต่อเนื่องกันครับ แต่ถ้าดริฟท์โดยใช้เบรกมือ อาการแรกจะเกิดก่อน แล้วอาการที่สองก็ตามมาติดๆ

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 แล้วที่เห็นเค้าใช้ในขณะโค้งล่ะครับ??

นั้นคือการแต่งอาการรถใช่ไหมพี่ แบบผมนั่งดูแล้วคิดตามเอาน่ะฮะ

::)

เอาไว้แต่งครับ นิดๆ หน่อยๆ ผมเฉยๆ กับการแต่งแบบนี้ครับ สู้โยนมาแรงๆ แล้วสไลด์เต็มๆ เลยจะสวยกว่า ผมว่ารถแข่งงาน D1 ไม่น่าจะมีการแต่งกันแล้วครับ (เดานะ ผมไม่เคยดู D1 !!!)

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
ส่วนมากมันจะใช้กันตอนทวินดริฟกันน่ะครับพี่  (เท่าที่สังเกตุนะ)

ประมาณว่าคันหลังต้องควบคุมอาการไรเงี้ยฮะ (คิดเอาเอง)

พี่เปิ้ลจะเอาไปดูไหมครับ เดี๋ยวว่างผมก๊อปไปให้ครับ

ด้วยความยินดีครับน้องพี่

จะได้หายเชยกับเขาเสียที

ถึงขั้นเชยเลยเหรอครับ?? 17นี้เอาไปให้ครับ(จริงๆมันของพี่เจมี่น่ะผมยืมมาอีกที) :-[