Author Topic: เริ่มdrift  (Read 15099 times)

Offline tumtum

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ...
เริ่มdrift
« on: March 25, 2005, 02:00:07 am »
ผมอยากจะดริฟท์เป็นควรทําอย่างไรบ้างครับ เริ่มฝึกังงัย

Offline nungcmk

• Full Member All Thailand Championship Racer
Re:เริ่มdrift
« Reply #1 on: March 25, 2005, 09:26:03 am »
มีรถก่อนครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: March 25, 2005, 10:23:11 am »
มีรถก่อนครับ

เออ ไอ้หมอนี้มันตอบตรงไปตรงมาดีว่ะ จริงของมันนะ ต้องมีรถก่อนสิน่า

แต่ถ้ามีแล้ว ก็เริ่มจากฝึกหัดครับ ขอเป็น FR นะ

ฝึกวิธีผมนะ ทำดังนี้
- หัดทำโดนัทก่อนเลยครับ
- ทำได้คล่องแล้วก็เริ่มหมุนรถเป็นเลข 8
- จากนั้นก็เริ่มลงสนามได้ละ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

โดรจัง

• Guest
« Reply #3 on: March 26, 2005, 01:41:36 am »
พ่ค๊าบลแวโดนัทเค้าทำกันยังไรหรือคับ   แหะๆ ขอโทษน๊า...ผมอยากลองทำแต่ไม่รู้เลยอ่ะ กำลังศึกษาอยู่ค๊าบบบ ยังไงช่วยแหน่ะดวยฮธ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #4 on: March 26, 2005, 09:58:17 am »
วิธีการทำโดนัท

หักเลี้ยวค้างไว้
ออกตัวแรงๆ พยายามทำให้ล้อฟรี (วิธีการทำล้อฟรีอยู่ด้านล่าง)
กดคันเร่งแบบเลี้ยงๆ เช่นเดียวกับพวงมาลัยก็ต้องคอยประคองแต่งวงเลี้ยว

วิธีการทำให้รถออกตัวล้อฟรี

เข้าเกียร์ 1 กดคันเร่งค้างไว้สักครึ่งหนึ่ง
ถอนคลัตช์แบบกระชากเท้าออก
จากนั้นก็กดคันเร่งซ้ำลงไปอีก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #5 on: March 26, 2005, 11:04:27 pm »
ขอแนะนำสำหรับมือใหม่หัดเล่น ให้ลองบนพื้นผิวที่เปียกน้ำดูก่อน เพราะมันลื่นดี ไม่เปลืองยาง และที่สำคัญ ได้หัดที่ความเร็วต่ำ เพื่อที่เราสามารถรู้จักอาการของรถเสียก่อน อีกอย่าง ถ้าพลาดขึ้นมา โอกาสที่จะเสียหายมันต่ำกว่า หลังจากนั้นค่อยลองกับพื้นแห้งด้วยความเร็วที่สูงขึ้น หัด car control ให้ได้เสียก่อนแล้วมันจะง่ายขึ้น
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• ...
« Reply #6 on: March 28, 2005, 06:14:07 pm »
ขอบคุณที่ตอบครับ
แต่ทำเลข8นี่ทำยังงัยครับ

• ...
« Reply #7 on: March 28, 2005, 06:19:17 pm »
ใช้รอบเครื่องประมาณไหนครับ

Offline kung 200 sx

• ..........Drift Emotion.........
« Reply #8 on: March 28, 2005, 06:27:07 pm »
การทำเลขแปดต้องทำโดนัทให้คล่องก่อนน่ะครับ มันเป็นเบสิคต่อเนื่องน่ะครับ การทำเลขแปดเป็นการทำโดนนัทครึ่งวงกลมแล้วดึงพวงมาลัยกลับในทิศทางตรงกันข้ามในลัษณะเป็นเลขแปดครับ ทางที่ดีหาไฟล่อนมาลองตั้งดูน่ะครับสักสองตัวมันจะทำให้เราคุมการทำเลขแปดในทิศทางที่ถูกต้องมากขึ่นน่ะครับ ขอให้โชคดีน่ะครับ ;D
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

• ...
« Reply #9 on: March 28, 2005, 06:46:57 pm »
ขอบคุณครับคุณกุ้ง200sx

Offline dori

• ดริฟท์ศาสตร์
« Reply #10 on: March 28, 2005, 07:06:23 pm »
เรื่องรอบแล้วแต่รถครับ
ถ้าคุณขับรถจักรยานผมคงบอกให้ลากหมื่นรอบได้ลำบาก
ตรงกันข้าม ถ้าขับรถ F1 แต่ใช้รอบต่ำๆ แบบจักรยานตีนถีบ คงเป็นไปได้ยาก

ลองศึกษากับรถตัวเองดูครับ เก็บรายละเอียดทุกอย่าง ใช่ว่าเอาแต่เหยียบคันเร่ง พอรถหมุนแล้วก็สนุก
แต่สังเกตแม้แต่เวลาที่ถอนคันเร่งด้วย

อย่าลืมว่ารถขับหลัง
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

• ...
« Reply #11 on: March 28, 2005, 07:22:07 pm »
ถ้าเป็นvolvo240จะไหวมั๊ยครับ

• ..........Drift Emotion.........
« Reply #12 on: March 28, 2005, 09:09:35 pm »
ถ้าเป็นvolvo240จะไหวมั๊ยครับ
น่าจะได้น่ะครับ ในสนามมีพี่ จุ แกขับคราว์ บอดีหนักเหมื่อนกัน เค้าวางเจ ก็เล่นได้อ่ะครับ  :)
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

• ...
« Reply #13 on: March 28, 2005, 10:18:00 pm »
นำหนักกับการdriftเกี่ยวข้องกันอย่างไรครับ

« Reply #14 on: March 29, 2005, 07:02:33 am »
นำหนักกับการdriftเกี่ยวข้องกันอย่างไรครับ

เรื่องนี้ผมว่าฝีมืออย่างเดียวเลยอ่ะ ไม่ว่าจะบอดีใหน หนักหรือเบา ก็ชน่ะในสนามกันมาแล้วน่ะ ลุยไปเลยลูกพี่..........เต็มที่ๆ ;D
« Last Edit: March 29, 2005, 07:03:04 am by kung 200 sx »